Detalyadong Tingin sa Agrikultura ng Pilipinas at Livestock — Coconut, Asukal, Saging, Livestock, at mga Structural na Problema
Sinasaklaw ng artikulong ito ang agrikultura nang detalyado at livestock, hindi kasama ang bigas, pangisdaan, at forestry. Ang mga numero ay kinuha, sa prinsipyo, direkta mula sa orihinal na mga table ng Philippine Statistics Authority (PSA) OpenSTAT, mga flash report sa produksyon ng Sugar Regulatory Administration (SRA), trade statistics ng Ministry of Finance ng Japan, at orihinal na teksto ng mga batas (LawPhil). Nakalakip ang pangalan ng source at taon sa bawat numero.
1. Ang malaking larawan — Ang agrikultura ay 8.6% ng GDP, 20.5% ng employment
1.1 Ang agwat sa pagitan ng GDP share at employment share
| Indikator | 2020 | 2022 | 2024 | 2025 |
|---|---|---|---|---|
| GVA ng agrikultura, forestry at pangisdaan bilang bahagi ng GDP (current prices) | 10.2% | 9.6% | 9.1% | 8.6% |
| Bilang ng empleyado sa agrikultura (taunang average ng LFS) | 9.754 milyon | ─ | 10.064 milyon | 10.048 milyon |
| Kabuuang bilang ng empleyado | 39.378 milyon | ─ | 48.841 milyon | 49.013 milyon |
| Bahagi ng employment sa agrikultura | 24.8% | ─ | 20.6% | 20.5% |
(Source: PSA OpenSTAT, "Gross National Income and GDP, by Industry, Percent Share" at "Number of Employed Persons by Major Industry Group (2009 PSIC)," taunang average, kinuha noong Agosto 2026)
Isa sa limang manggagawa ang nasa agrikultura, pero ang value na nabubuo dito ay wala pang isang-ikapu ng ekonomiya. Ang 2.4 beses na agwat na ito ang structural na pinagmumulan ng mababang kita at kahirapan sa kanayunan ng Pilipinas. Higit pa rito, patuloy na bumababa ang bahagi ng GDP, mula 10.2% noong 2020 patungong 8.6% noong 2025.
1.2 Breakdown ng GVA ng agrikultura, forestry at pangisdaan (2025, current prices, AFF total = 100)
| Sektor | Bahagi | Sektor | Bahagi |
|---|---|---|---|
| Palay | 15.0% | Livestock | 14.1% |
| Poultry at itlog | 13.1% | Support activities | 12.6% |
| Pangisdaan at aquaculture | 11.1% | Coconut (kasama ang copra) | 5.7% |
| Saging | 5.6% | Mais | 4.8% |
| Ibang pananim | 5.5% | Ibang livestock | 3.8% |
| Pinya | 1.9% | Mangga | 1.8% |
| Tubo (sugarcane) | 1.6% | Kasaba | 1.3% |
| Kape | 0.9% | Goma (rubber) | 0.6% |
| Kakaw | 0.2% | Abaka at tabako | 0.1% bawat isa |
(Source: PSA OpenSTAT, "GVA in Agriculture, Forestry, and Fishing, Percent Share," current prices, na-update noong Hunyo 2026)
注 Sa kabila ng political na presensya nito, 1.6% lamang ang kontribusyon ng tubo sa GVA. Sa kabaligtaran, sama-samang 11.3% ang kontribusyon ng coconut at saging.
1.3 Ang pinakahuling mga galaw
Ang output ng agrikultura, forestry at pangisdaan para sa Q2 2026 ay ₱452.22 bilyon sa constant 2018 prices, tumaas ng +2.9% mula sa ₱439.66 bilyon sa parehong panahon isang taon bago (pananim +1.6%, livestock +3.6%, poultry +6.3%, pangisdaan +2.7%; ang mga bahagi ay pananim 55%, poultry 17.7%, livestock 13.7%, pangisdaan 13.6%). Tumaas ang baboy ng +5.6% (BusinessWorld, 2026-08-06, base sa release ng PSA). Ang buong-taong 2025 na paglago ay +2.6%, na iniulat bilang "ang pinakamabilis mula 2017" (BusinessWorld, 2026-01-29 / GMA Network, 2026-01-28).
2. Coconut — ang pinakamalaking pananim ayon sa lugar na tinamnan
2.1 Sukat
| Item | 2020 | 2023 | 2024 | 2025 |
|---|---|---|---|---|
| Produksyon (buo, may balat, MT) | 14,490,923 | 14,892,628 | 14,500,416 | 14,506,607 |
| Lugar na tinamnan (ha) | 3,651,289 | ─ | 3,733,402 | 3,736,387 |
| Bilang ng namumungang puno | 345,623,310 | ─ | ─ | 347,874,435 |
(Source: PSA OpenSTAT, "Major Crops: Volume of Production / Area Planted-Harvested / Number of Bearing Trees," taunan, kinuha noong Agosto 2026)
Sa 3.7364 milyong ektarya, ang lugar na tinamnan ay ang pinakamalaki para sa iisang pananim sa bansa at sumasakop sa malaking bahagi ng lupang sinasaka. Ang ani kada ektarya noong 2025 ay 3.88 t/ha (=14,506,607 ÷ 3,736,387, kinalkula ng may-akda).
Produksyon ayon sa rehiyon (2025): Davao Region 13.8%, Northern Mindanao 12.6%, Zamboanga Peninsula 12.3%, Calabarzon 10.5% (PSA OpenSTAT). Kahit nakatuon sa Mindanao, malawak din ang pagkalat sa timog Luzon.
注Halos flat ang produksyon mula 2020 hanggang 2025 (+0.1%). Ang katotohanang hindi tumaas ang produksyon kahit tumaas ang lugar nang +2.3% ay ang statistical na larawan ng problema sa pagtanda ng mga puno at mababang ani.
2.2 Pagtanda ng mga puno at productivity
Ang istruktura kung saan hindi tumataas ang produksyon kahit may 348 milyong namumungang puno ay nagmumula sa (1) malaking bahagi ng mga punong may edad na higit 60 taon, (2) bihirang paglalagay ng abono, at (3) mahirap na consolidated management dahil sa maliit at nagkalat na pagmamay-ari. Iniulat ng BusinessMirror (2025-04-16) bilang "Report: Farm practices limit PHL coconut production," na nagtuturo sa farming practices bilang hadlang.
Bilang tugon ng gobyerno, itinakda sa State of the Nation Address (SONA 2026) noong Hulyo 2026 ang target na magtanim ng 100 milyong puno pagsapit ng 2028 (GMA Network, 2026-07-27). Dinoble ng Philippine Coconut Authority (PCA) ang target nito para sa 2026 sa 50 milyong puno (Manila Bulletin/PNA, 2025-06-19), at nagplano ng 700,000 punla para sa Northern Luzon (PNA, 2026-07-09). Nagbukas sa Batac ang isang tissue-culture center na sama-samang pinapatakbo ng PCA at MMSU (Daily Tribune, 2026-01-22). Noong Agosto 2026, iniulat na pumili ang PCA ng Mitsui & Co. para sa mga pagsubok sa nanotechnology ng coconut (BusinessWorld, 2026-08-03 / Daily Tribune, 2026-08-03).
2.3 Coconut oil, copra, at coconut water
Halaga ng exports noong 2025 (PSA international merchandise trade statistics, kabuuan ng mga destinasyon na tinipon ng may-akda):
| Item | 2024 | 2025 | Pangunahing destinasyon (2025) |
|---|---|---|---|
| Coconut oil | US$2.221 bilyon | US$2.890 bilyon | Netherlands $1.021bn / US $0.686bn / Malaysia $0.246bn / Italy $0.187bn / China $0.157bn |
| Desiccated coconut | US$0.296 bilyon | US$0.521 bilyon | US $0.121bn / Netherlands $0.103bn / Russia $0.028bn |
| Ibang produktong coconut | US$0.080 bilyon | US$0.124 bilyon | China $0.096bn (78%) |
(Source: PSA OpenSTAT, "Philippine Exports by Commodity Group (GRT), 2000-2025," FOB value, kinuha noong Agosto 2026)
Ang coconut oil lamang ay umabot sa $2.89 bilyon noong 2025, tumaas ng +30.1% year-on-year — mas malaki ang kontribusyon ng pagtaas ng unit price kaysa sa volume. Ito ay tugma sa outlook ng industriya na nagbabadha ng "$3 bilyon sa coconut exports sa 2026" (Oils & Fats International, 2026-03-09 / PNA, 2025-09-24). Ang biglaang pagtaas ng exports ng "ibang produktong coconut" papuntang China ay tila sumasalamin sa demand para sa mga bagay tulad ng coconut water, ngunit hindi makuha ng statistical series na ito ang breakdown ng item (注).
Ang alitan sa biodiesel: noong Marso 2026, nang iminungkahi ni Pangulong Marcos na itigil ang mandatory biodiesel blending requirement, hayagang tumutol ang PCA (BusinessWorld / Manila Bulletin / Daily Tribune, lahat 2026-03-19–20; Quantum Commodity Intelligence, 2026-03-20). Ang domestic demand para sa coconut methyl ester (CME) ay umaasa sa blending mandate, kaya't isa itong buhay-o-kamatayang isyu para sa industriya. Noong 2025, sinuportahan ng industriya ang pagtaas ng blend sa 4% (Philstar, 2025-09-26), samantalang hiniling ng Department of Agriculture (DA) na ipagpaliban ito hanggang 2026 (Philstar, 2025-09-01).
2.4 Ang coco levy fund at RA 11524
Kasaysayan: Sa panahon ng administrasyong Marcos, kumolekta ng levy mula sa mga magsasaka sa ilalim ng mga presidential decree. Ayon sa naitakdang balangkas ng Korte Suprema sa COCOFED v. Republic (G.R. Nos. 177857-58 at iba pa, 24 Enero 2012, LawPhil), ang legal na basehan ay binubuo ng PD 276 (paglikha ng Coconut Consumers Stabilization Fund, o CCSF), PD 755 (29 Hulyo 1975, na nagpahintulot sa paggamit ng kinita mula sa levy para bumili ng isang commercial bank), at PD 961 at PD 1468 (ang Revised Coconut Industry Code, na nagtatag ng Coconut Industry Investment Fund, o CIIF).
Ang desisyon ng Korte Suprema (2012): Ipinasya ng Korte na ang mga coconut levy ay pondong pampubliko (public funds), at ang mga asset na nakuha gamit ito ay hawak ng gobyerno bilang tagapangalaga para sa mga magsasaka. Idineklara nitong pag-aari ng gobyerno ang 64.98% ng shares ng United Coconut Planters Bank (UCPB), anim na oil mill ng CIIF at 14 na holding company, at isang block ng shares ng San Miguel Corporation (SMC) na hawak ng CIIF. 注 Dahil iba-iba ang bilang ng SMC shares na nakasaad sa iba't ibang bersyon ng desisyon at bago/pagkatapos ng stock split, hindi nagtatala ang artikulong ito ng partikular na numero.
RA 11524 (Coconut Farmers and Industry Trust Fund Act, inaprubahan noong 26 Pebrero 2021, teksto mula sa LawPhil) — mga pangunahing probisyon:
| Seksyon | Nilalaman |
|---|---|
| Sek. 8 | Iskedyul ng transfer patungo sa trust fund: agad na ₱10 bilyon → ₱10 bilyon sa Taon 2 → ₱15 bilyon sa Taon 3 → ₱15 bilyon sa Taon 4 → ₱25 bilyon sa Taon 5. Kabuuang ₱75 bilyon. Isinasama rin sa principal ang cash na coco-levy assets |
| Sek. 10 | Ang Trust Fund Management Committee ay binubuo ng mga kinatawan ng Department of Finance (DOF), Department of Budget and Management (DBM), at Department of Justice (DOJ). Ang DOF ang Trust Fund Manager, at ang Bureau of the Treasury (BTr) ang depository/custodian institution at ang secretariat na nagpapanatili ng mga record at accounting. Kailangang ipublish ng komite ang audit report nito sa dalawang national newspaper sa loob ng 15 araw mula sa pagtanggap (itinama sa 2026-08-26 verification pass; dati'y — mali — sinasabi ng artikulong ito na "ang sentral na bangko (BSP) ang secretariat." Mga source: orihinal na teksto ng RA 11524 Seksyon 10, LawPhil lawphil.net/statutes/repacts/ra2021/ra_11524_2021.html, at ang pahina ng Bureau of the Treasury na "Coconut Farmers and Industry Trust Fund" sa treasury.gov.ph) |
| Sek. 3 | Ang "coconut farmer" ay tinukoy bilang may-ari na may 5 ektarya pababa, ang mga umuupa o nagsasaka nito, at mga manggagawang agrikultural na ang pangunahing kabuhayan ay ang pagproseso o pag-ani ng copra |
| Sek. 4 | Alokasyon ng development plan: hybrid seedlings 20%, pagsasanay ng magsasaka 8%, research at marketing 5%, crop insurance 4%, pagpapabuti ng bukid 10%, processing facilities 10%, credit 10%, imprastraktura 10%, scholarship 8%, kalusugan 10% |
Gaya ng pinapahiwatig ng pamagat nito, binuo (reconstitute) din ng batas ang lupon ng PCA. 注 Hindi naabot ng pananaliksik na ito ang orihinal na teksto ng executive order na nagtatag mismo sa PCA (hindi naabot ang opisyal na website ng PCA dahil naka-block ito sa mga bot — hindi naabot ang primary source).
Kasalukuyang kalagayan ng implementasyon (2025–2026): Itinuro ni Senador Pangilinan ang underutilization ng pondo (Inquirer, 2026-05-08); hindi malinaw ang kapalaran ng dalawang implementing agency (Inquirer, 2026-05-28); at isinasagawa ang paghahanda para sa legislative amendment (BusinessWorld, 2025-09-08). Noong Oktubre 2021, "3.1 milyong verified na magsasaka" ang naiulat na numero (PNA, 2021-10-06), pero 注 hindi naabot ng pananaliksik na ito ang na-update na numero para sa 2024–2026 sa orihinal na source.
3. Tubo at asukal — ekonomiya ng Negros at ang gulo sa import noong 2022
3.1 Aktwal na produksyon
Iba ang reference period ng PSA (calendar year) at ng SRA (crop year, Oktubre–Setyembre). 注 Hindi dapat pagsamahin ang dalawa.
PSA (calendar year, produksyon ng tubo, MT): 2020, 24,398,941 / 2022, 23,455,404 / 2023, 21,650,938 / 2024, 18,694,653 / 2025, 26,269,537. Ang lugar na tinamnan noong 2025 ay 451,845 ha. Ayon sa rehiyon (2025): Negros Island Region (NIR) 59.1%, Northern Mindanao 18.0%, Western Visayas 9.0%, SOCCSKSARGEN 4.3% (PSA OpenSTAT). Ang halos 60% na konsentrasyon sa Negros ay nag-ugat sa hacienda (malaking sakahan) system noong ika-19 na siglo, at ang naging hierarchy ng mga may-lupa, sugar mill, at sakada (pana-panahong manggagawa) ay nagpapatuloy hanggang ngayon.
SRA (crop year, Philippine Sugar Statistics CY2025-2026, hanggang 2 Agosto 2026):
| Item | CY2021-22 | CY2022-23 | CY2023-24 | CY2024-25 | CY2025-26 |
|---|---|---|---|---|---|
| Lugar na tinamnan ng tubo (ha) | 394,637 | 380,816 | 388,378 | 392,356 | 408,205 |
| Nagilingang tubo (MT) | 21,234,605 | 20,458,759 | 21,490,581 | 25,961,266 | 23,110,796 |
| Produksyon ng raw sugar (MT) | 1,820,863 | 1,799,466 | 1,922,586 | 2,085,534 | 1,850,600 |
| Produksyon ng refined sugar (MT) | 748,506 | 640,908 | 691,380 | 618,388 | 689,809 |
| Exports patungong US (MTCW) | 0 | 0 | 24,179 | 66,085 | 98,578 |
May 25 rehistradong sugar central at 12 refinery. Ang legal na basehan ng SRA ay ang Executive Order No. 18 (nakasaad mismo sa sariling statistical table ng SRA).
3.2 Ang gulo sa 2022 sugar import order
Noong Agosto 2022, naglabas ang SRA ng resolusyon (Sugar Order) na nagpapahintulot ng pag-import ng 300,000 tonelada ng asukal, na tinawag ng Office of the President na "iligal (illegal)" (ABS-CBN, 2022-08-11). Sinabi ng Palasyo na "may matatanggal" (Inquirer, 2022-08-12); nagbitiw ang isang board member ng SRA dahil sa "personal health reasons" (PNA, 2022-08-15); nagsimula ang House of Representatives ng imbestigasyon (Inquirer, 2022-08-15); at sa Senate hearing ay tinanong ang partisipasyon ng Executive Secretary (Inquirer, 2022-08-23). Nangyari ang insidenteng ito habang ang Pangulo mismo ay nanunungkulan din bilang Secretary of Agriculture, na naglantad ng kalabuan sa decision-making chain para sa patakaran sa asukal. 注 Hindi naabot ng pananaliksik na ito ang mga primary source tungkol sa naging desisyon ng korte o Ombudsman (hindi naabot ang primary source).
3.3 Presyo at mga import (2025–2026)
Talahanayan ng supply-and-demand ng SRA (hanggang 9 Agosto 2026, Sugar Supply & Demand Situation):
| Item (CY2025-26) | Halaga | Year-on-year |
|---|---|---|
| Raw sugar, kabuuang supply | 2,182,512 MT | ▼4.91% |
| Domestic withdrawal (raw) | 1,686,969 MT | ▼2.42% |
| Withdrawal para sa export sa US | 99,038 MT | ▲49.86% |
| Raw sugar, physical stock | 284,956 MT | ▼36.46% |
| Wholesale price, raw sugar (50kg na sako) | ₱2,800 | ▼6.67% |
| Wholesale price, refined sugar | ₱3,300 | ▼8.33% |
| Retail price, refined sugar (kada kg) | ₱80 | ▼8.05% |
| Import ng refined sugar (dating na sa crop year na ito sa ilalim ng SO#8 s.2024-25) | 199,908.95 MT | ─ |
Direktang tinatamaan ng pagbagsak ng presyo ang mga magsasaka. Nagbabala ang mga producer sa Negros na "ang mill-gate price ay bumagsak sa mas mababa pa sa production cost" (Rappler, 2025-10-10, 2025-12-19), at inangkin ng mga senador na nalugi ang industriya ng ₱7.28 bilyon dahil sa sobrang import (GMA Network, 2026-03-19 / Inquirer, 2026-03-20). Noong Oktubre 2025, ipinahayag ng gobyerno ang "walang bagong import hanggang Hunyo 2026" (Inquirer, 2025-10-16 / PNA, 2025-10-15), at kalaunan ay pinahaba ang pagbabawal sa import hanggang Disyembre 2026 (Philstar, 2025-12-22). Noong Hunyo 2026, ipinagbawal din ang import ng raw material para sa bioethanol (Inquirer, 2026-06-25 / Manila Bulletin, 2026-06-23). Samantala, tumutol ang Negros sa dalawang bagong SRA order na inilabas noong Enero 2026 (Rappler, 2026-01-26). Naisakatuparan na ang exports patungong US sa loob ng tatlong sunod-sunod na taon (Inquirer, 2026-01-13), at iniulat na umangat sa pangalawang puwesto ang Pilipinas sa loob ng US sugar quota allocation (Manila Bulletin, 2026-07-24). 注 Ang eksaktong kahulugan ng sukatang "pangalawang puwesto" (batay sa quota allocation) ay hindi pa nakumpirma sa orihinal na source.
4. Saging — 74% ng merkado ng Japan, ngunit lumiliit
4.1 Produksyon
| Kategorya (MT) | 2020 | 2023 | 2024 | 2025 |
|---|---|---|---|---|
| Kabuuang saging | 9,056,149 | 9,019,441 | 8,690,496 | 8,612,741 |
| kung saan Cavendish | 4,743,074 | 4,644,698 | 4,477,844 | 4,300,305 |
| kung saan Saba | 2,504,782 | 2,554,603 | 2,486,694 | 2,563,113 |
Ang lugar noong 2025 ay 455,414 ha (kung saan 85,029 ha para sa Cavendish). Bumaba ang bilang ng namumungang puno mula 285.38 milyon noong 2020 patungong 276.25 milyon noong 2025, isang pagbagsak na ▼3.2% (PSA OpenSTAT).
Patuloy na bumaba ang Cavendish, ▼9.3% mula 2020. Ayon sa rehiyon (2025): Davao Region 55.0%, Northern Mindanao 30.2%, SOCCSKSARGEN 9.7%, BARMM 3.1% — halos lahat ng produksyon para sa export ay nasa Mindanao.
Nakasentro ang malalaking plantasyon sa mga dayuhang at multinational na operator tulad ng Dole (Dolefil), Del Monte, at Sumifru. Ipinagdiwang ng Del Monte Philippines ang ika-100 anibersaryo nito noong 2025 (Philstar, 2025-12-04), at noong Hulyo 2025 ay pinalawak ang operasyon sa pamamagitan ng pag-upa ng hindi ginagamit na lupang pang-gobyerno sa Misamis Occidental (Rappler, 2025-07-15). Nag-disclose ang parent company nito, ang Del Monte Pacific Limited (naka-listang kumpanya sa SGX/PSE), ng MD&A para sa FY2026 Q4 (Pebrero–Abril 2026).
4.2 Panama disease (Fusarium wilt, TR4)
Matibay nang naitatag ang TR4 sa mga plantasyon ng Cavendish sa buong Mindanao; tinawag na ito ng SunStar na "isang problemang isang dekada na" noong 2019 (SunStar, 2019-09-29). Iniulat din ng Philstar noong 2016 na "isang nakamamatay na sakit ang bumabanta sa industriya" (2016-03-19). 注Hindi magkatugma ang mga source sa taon ng unang pagkumpirma ng TR4 (binago sa 2026-08-26 verification pass para ilahad ang magkabilang bersyon nang magkatabi — hindi pinili ang isa laban sa isa): - 2005 (Mindanao) — mula sa peer-reviewed na literatura. Molina et al., "Tropical Race 4 of Fusarium oxysporum f. sp. cubense causing new Panama wilt epidemics in Cavendish varieties in the Philippines" (iniulat 2008; naroon na sa Mindanao noon pang 2005. Tumaas ang mga insidente ng Panama disease mula 700 noong 2005 tungong 15,000 noong 2007). Nakasaad din sa summary table ng FAO/Bioversity ang "Philippines 1974 (2005/2008)." - 2009 (Carainan, Davao City) — mula sa domestic Philippine media (SunStar, at mga ulat na kumukuha ng datos mula sa DA-11. Ang geo-tagged na tally ng DA-11 ay nagpapakita ng apektadong lugar na tumaas mula 3,901.50 ha noong 2013 tungong 15,507.73 ha noong 2015, na pinakamalaki ang Davao del Norte sa 13,743 ha). Dati'y ang bersyong 2009 lamang ang nakasaad sa artikulong "Details of China Relations," pero binago rin ito ng verification pass na ito para ilahad ang magkabilang bersyon doon. 注 Sa parehong kaso, hindi naabot ang orihinal na teksto ng opisyal na deklarasyon ng gobyerno tungkol sa unang pagkumpirma, at hindi rin naabot ang nationwide na opisyal na tally ng apektadong lugar bilang primary source. Hindi na-retrieve ang dedikadong pahina ng FAO para sa TR4 dahil nagbago na ang URL nito. Gayunpaman, ang katotohanang ipinapakita ng mga source table ng PSA sa itaas — na "flat ang lugar habang bumagsak nang 9% ang produksyon ng Cavendish lamang" — ay tugma sa pagbaba ng ani kada ektarya dahil sa sakit at pagtanda ng mga puno. Iniulat ng FreshPlaza na "binabawasan ng sakit at limitasyon sa lupa ang produksyon ng saging sa Mindanao" (2024-09-30 / 2024-09-27).
4.3 Exports patungong Japan — bahagi at ranggo
Import ng Japan ng sariwang saging (kasama ang plantain) (trade statistics ng Ministry of Finance; direktang kinuha at inanalisa mula sa summary table na 01bouekitoukei.xls na inilathala ng Japan Banana Importers Association, para sa 2025):
| Ranggo | Bansa | Import volume 2025 | Bahagi |
|---|---|---|---|
| 1 | Pilipinas | 789,293 t | 74.48% |
| 2 | Ecuador | 94,270 t | 8.90% |
| 3 | Mexico | 56,005 t | 5.28% |
| 4 | Vietnam | 46,186 t | 4.36% |
| 5 | Cambodia | 35,388 t | 3.34% |
| 6 | Laos | 14,213 t | 1.34% |
| 7 | Guatemala | 11,882 t | 1.12% |
| ─ | Kabuuan | 1,059,793 t | 100% |
Ang per-capita import volume ng Japan ay 8.60 kg/taon (2025, base sa populasyon na 123.22 milyon. Ang denominator sa source table ay ang "kabuuang populasyon (hanggang Oktubre 1 ng nasabing taon)" mula sa Statistics Bureau ng Japan, 123,219 libo).
Paglilinaw ng sukatan: ang "74.48% ng merkado ng Japan" na binanggit dito ay ang bahagi ng Pilipinas sa import volume (kg), ayon sa bansang pinagmulan, sa import category ng trade statistics ng Ministry of Finance na "saging (kasama ang plantain), sariwa". Hindi ito batay sa halaga (value) o sa retail distribution volume. (2026-08-26 verification: ang source table na banana.co.jp/database/statistics/docs/01bouekitoukei.pdf ay kinuha gamit ang kasangkapan sa pagkuha ng teksto mula sa PDF, at na-cross-check ang lahat ng numero — Pilipinas 789,292,834 kg / kabuuan 1,059,793,313 kg / bahagi 74.48% / ranggo 1; Ecuador 94,269,924 kg, 8.90%, ranggo 2; Mexico 56,005,297 kg, 5.28%, ranggo 3, atbp.)
Trend para sa saging na galing sa Pilipinas: 804,165 t (2020) → 844,153 t (2021) → 825,107 t (2022) → 817,541 t (2023) → 789,379 t (2024) → 789,293 t (2025). Bumaba ng ▼6.5% mula 2021. Samantala, biglang tumaas ang Vietnam (mula 4,383 t noong 2020 patungong 46,186 t noong 2025, 10.5 beses na pagtaas), Cambodia (47 t noong 2020 → 35,388 t), at Laos (0 noong 2020 → 14,213 t) (itinama sa 2026-08-26 verification pass: ang 2020 figure ng Cambodia ay dati'y "686 t," pero ipinapakita ng source table na ang 2020 value ay 46,514 kg, at ang 686,424 kg ay talagang para sa 2021. Source: "Banana imports by country (from Ministry of Finance trade statistics)" ng Japan Banana Importers Association, banana.co.jp/database/statistics/docs/01bouekitoukei.pdf, kinumpirma sa pamamagitan ng full-text extraction gamit ang kasangkapan sa pagkuha ng teksto mula sa PDF at coordinate reconstruction). 注Unti-unting sumusulong din ang mga bansa sa rehiyon ng Mekong sa merkado ng Japan.
Ayon sa export value (PSA IMTS, sariwang saging FOB, 2025), ang kabuuan ay US$1.682 bilyon (mula sa US$1.234 bilyon noong 2024, +36.3%). Ayon sa destinasyon: Japan $0.924bn (54.9%), China $0.296bn (17.6%), South Korea $0.206bn (12.2%), Iran $0.098bn, Saudi Arabia $0.063bn. 注 Pansinin na tumaas ang halaga kahit bumaba ang volume, na nagpapahiwatig ng panahon ng tumataas na unit price.
4.4 Exports patungong China at kumpetisyon
Iniulat ng BusinessWorld na "nawala na sa Pilipinas ang posisyon bilang pinakamalaking supplier sa merkado ng China, at nasisira ang kompetitibong bentahe nito" (2025-03-04). Nasa disadvantage ang Pilipinas kumpara sa Vietnam, Cambodia, at Laos, na nakakapag-ship patungong China sa lupa, kapwa sa presyo at kasariwaan. Noong Hunyo 2026, may ulat din na "naghahanda ang industriya ng saging ng Pilipinas para sa isang comeback" (Fruitnet, 2026-06-16; 注 hindi na-retrieve ang buong teksto).
4.5 World ranking (na may malinaw na sukatan)
Sa ilalim ng item ng FAOSTAT na "Bananas" (hindi kasama ang plantain), produksyon noong 2024, ang kabuuang mundo ay 139.41 milyong tonelada, at ang Pilipinas ay pumangalawa... rumangkin sa ika-7 na puwesto sa 5,641,130 t (1st India, 37.61 milyon; 2nd China, 11.76 milyon; 3rd Indonesia, 9.26 milyon; 4th Ecuador, 7.59 milyon; 5th Brazil, 7.05 milyon; 6th Nigeria, 6.91 milyon). Source: FAOSTAT (summary table, 04worldseisan.xls, hinanap at inilathala ng Japan Banana Importers Association noong 8 Abril 2026, direktang kinuha at inanalisa).
注Ang kabuuang produksyon ng saging ng PSA (8.69 milyong tonelada noong 2024) at ang 5.64 milyong tonelada ng FAO ay magkaiba ang depinisyon ng item (kasama sa PSA ang Saba at iba pa). Tuwing binabanggit ang "world rank," dapat laging malinaw ang depinisyong ginamit.
(2026-08-26 verification) Na-check ang table sa itaas laban sa orihinal na PDF (banana.co.jp/database/statistics/docs/04worldseisan.pdf, search criteria [ITEMS] Bananas, hinanap noong 8 Abril 2026, Year 2024, Unit: Tonnes) na kinuha gamit ang kasangkapan sa pagkuha ng teksto mula sa PDF, at na-cross-check ang lahat ng numero: World 139,413,685 t; 1st India 37,614,362; 2nd Mainland China 11,759,700; 3rd Indonesia 9,260,387; 4th Ecuador 7,585,653; 5th Brazil 7,046,345; 6th Nigeria 6,907,142; 7th Philippines 5,641,130; 8th Angola 5,213,106.
注Magkaibang sukatan ang "ika-7 sa produksyon" at "ika-2 sa exports." Ang outlook ng FAO na binanggit sa "Details of China Relations" (2.92 milyong tonelada ng shipment noong 2025, ika-2 sa mundo bilang exporter, kasunod ng Ecuador) ay batay sa export volume, at hindi ito sumasalungat sa ika-7 na ranggo batay sa production volume sa seksyong ito. Tuwing binabanggit ang ranggo, dapat isama ang pangalan ng sukatan.
5. Ibang pananim
5.1 Mangga (Carabao variety, Guimaras)
Produksyon noong 2025: kabuuang mangga 710,925 t, kung saan Carabao variety 579,174 t (81.5%). Lugar 182,853 ha, namumungang puno 9,666,120 (PSA OpenSTAT).
Ayon sa probinsya, Carabao variety (2025): Pangasinan 91,111 t (15.7%); ayon sa rehiyon, nangunguna ang Ilocos Region sa 22.3%, na kasama ang mga probinsya tulad ng Zamboanga del Norte. Ang Guimaras ay 23,718 t lamang, o 4.1% ng national total (PSA OpenSTAT, provincial table ng Fruit Crops). 注 Kilala ang Guimaras dahil sa kalidad at branding, pero hindi ito ang pinakamalaking producer sa dami — puntong madaling mali-misunderstand.
5.2 Pinya
Produksyon noong 2025 ay 2,866,687 t sa lugar na 69,291 ha. Ayon sa rehiyon: Northern Mindanao 60.4%, SOCCSKSARGEN 27.8%, na epektibong nakakonsentra sa dalawang malaking plantation operator — Del Monte (Bukidnon) at Dole (South Cotabato). Ang export value noong 2025 ay US$906 milyon (mula sa US$787 milyon noong 2024), na may destinasyong China $248 milyon, US $225 milyon, Japan $193 milyon, at South Korea $78 milyon (PSA IMTS).
5.3 Kape (mula exporter tungong importer)
Produksyon na katumbas ng green bean: 30,320 t (2020) → 31,979 t (2024) → 35,646 t (2025). Lugar 124,983 ha, namumungang puno 84.84 milyon. Ayon sa rehiyon: SOCCSKSARGEN 46.8%, Davao 13.6%, BARMM 12.2%.
Gumalaw ang self-sufficiency ratio (SSR) mula 39.6% (2020) → 38.1% (2022) → 38.6% (2024) → 47.4% (2025) (PSA, "Self-Sufficiency Ratio of Selected Agriculture and Fishery Commodities, 1988-2025"). Higit sa kalahati ng consumption ay umaasa sa import. 注 Ang malawak na kumakalat na kwento noong ika-19 na siglo na ang bansa ay "dating isa sa nangungunang eksporter ng kape sa mundo" ay hindi naabot ng pananaliksik na ito sa primary source (hindi naabot ang primary source). Ang matitiyak ay ang statistical na katotohanan na malinaw na net importer na ito ngayon. Noong Mayo 2026, iniulat na naglaan ang DA ng ₱2.5 bilyon para sa pagpapabuti ng farm road sa probinsya ng Sultan Kudarat upang paramihin ang produksyon ng kape (MindaNews, 2026-05-10).
5.4 Kakaw (Davao)
Produksyon noong 2025 ay 11,868 t (tumaas ng +27.1% mula sa 9,341 t noong 2020), sa lugar na 39,185 ha na may 9.03 milyong namumungang puno. Sumasakop ang Davao Region ng nakakalulang 68.7%. Lumaki ang isang bean-to-bar na industriya, na kinatawan ng Malagos Chocolate (ang co-founder nito, si Charita Puentespina, ay pumanaw noong Agosto 2026, malawak na iniulat). 注 Maliit pa rin ang sukat ng industriya, na 0.2% lamang ng AFF GVA ang kontribusyon.
5.5 Mais (para sa feed at pagkain)
| Kategorya (MT) | 2020 | 2023 | 2024 | 2025 |
|---|---|---|---|---|
| Yellow corn (pangunahing feed) | 6,011,046 | 6,367,610 | 6,226,467 | 6,358,409 |
| White corn (pangunahing pagkain) | 2,107,499 | 2,037,394 | 1,911,711 | 1,960,503 |
| Kabuuan | 8,118,546 | 8,405,004 | 8,138,178 | 8,318,912 |
Ang yellow corn ay 76.4% ng kabuuan (2025). Tumaas ang self-sufficiency ratio mula 91.4% (2020) patungong 98.9% (2025) (PSA SSR) — mataas na antas, pero 注 ito ay sukatan para sa "mais" lamang; malaki pa rin ang import dependence para sa compound feed ingredients sa kabuuan. Ang import ng "feeding stuffs for animals" noong 2025 ay US$1.809 bilyon, at ang "cereals and cereal preparations" ay US$4.480 bilyon (PSA IMTS).
5.6 Tabako (Northern Luzon)
Produksyon noong 2025 ay 68,065 t (tumaas ng +23.0% mula sa 55,346 t noong 2024), sa lugar na 34,128 ha. Ayon sa rehiyon: Ilocos Region 63.8%, Cagayan Valley 20.8%, na higit sa 80% ay nakakonsentra sa Northern Luzon, sinusundan ng Northern Mindanao sa 12.0% (PSA OpenSTAT). Ang import ng leaf tobacco ay US$224 milyon noong 2025 (PSA IMTS). Ang smuggling ng tabako ay isa sa mga pangunahing target ng pag-eenporsa sa ilalim ng RA 12022 (tatalakayin sa ibaba).
5.7 Abaka (pagsusuri sa claim na "pinakamalaking producer sa mundo")
Produksyon base sa PSA (tuyong raw fiber): 70,952 t (2020) → 67,822 t (2022) → 64,737 t (2024) → 55,816 t noong 2025 (▲13.8%). Lugar 125,785 ha. Ayon sa rehiyon: Bicol 23.1%, Eastern Visayas 18.8%, Davao 16.4%, Caraga 15.1%.
Bilang hiwalay na sinusubaybayang numero, ipinapakita ng baling statistics ng PhilFIDA ang 312,709.10 bales noong 2025, katumbas ng 39,088.638 MT, at 142,638 bales (18,579.75 MT) para sa Enero–Hunyo 2026 (PhilFIDA, "Fiber Statistics 2025/2026"). 注Magkaiba ang depinisyon ng production figure ng PSA (55,816 t) at ng baled volume ng PhilFIDA (39,089 t) (ang huli ay ang dami pagkatapos ng inspeksyon at pagbabalot) kaya hindi dapat direktang ikumpara.
"Pinakamalaking producer ng abaka sa mundo" — paglilinaw ng sukatan at source (idinagdag at itinama sa 2026-08-26 verification pass)
| Claim | Sukatan (bahagi ng ano) | Numero | Source |
|---|---|---|---|
| Pinakamalaking producer/supplier sa mundo | Bahagi sa world production ng raw abaca fiber (ika-2 ay Ecuador, sinusundan ng Costa Rica) | 87% | Opisyal na pahayag ni PhilFIDA Administrator Ali Atienza (2026-01-29). "Habang hawak ang 87% ng raw material, kumikita lamang [ang Pilipinas] ng $100 milyon sa isang $1 bilyong industriya, o 10%" (GMA News, "PH supplies 87% of abaca globally but only gets 10% of revenues, says DA," 2026-01-29) |
| Pareho | Pareho | 85% | Numerong paulit-ulit na binabanggit na may PhilFIDA bilang source (Philstar, 2025-11-30, kabilang ang iba). Nagbabago-bago sa pagitan ng 85–87% depende sa taon |
| Pareho | Bahagi sa demand para sa abaca fiber sa mundo na na-supply | 87.5% | Philippine Consulate General sa Vancouver (isang DFA foreign post), "The Philippine Abaca Industry" |
注 Kaya, habang may opisyal na batayan ang ranggong claim na "pinakamalaking producer sa mundo" mismo, nagbabago-bago ang bahagi ayon sa numero — 85% / 87% / 87.5% — depende sa source at taon, at hindi dapat isulat ang iisang numero bilang tapos nang tiyak na halaga. Partikular na hindi angkop na isulat lamang ang "higit 80%" dahil hindi malinaw ang sukatan (production volume, export volume, o demand-coverage ratio). 注 Pansinin din na ang mga statistical table na inilathala mismo ng PhilFIDA (Fiber Statistics) ay walang world-share series. Ang mga numero sa itaas ay lahat pahayag ng mga opisyal ng ahensya o paliwanag mula sa isang overseas post, at hindi rin naabot ng pananaliksik na ito ang primary statistical source para sa numero mismo. Ang kaugnay na item ng FAOSTAT (Manila fibre (abaca), raw) ay nag-return ng mga API error 521/401 at hindi na-retrieve.
Matitiyak din na ang PhilFIDA ay ang dedikadong ahensyang nabuo noong 2013 (inaprubahan ng DBM ang rationalization plan noong 29 Mayo 2013, na may functions transfer na epektibo noong 1 Agosto 2013 sa ilalim ng DA Department Order No. 2, series of 2013) sa pamamagitan ng pagsasanib ng FIDA, na nag-ugat sa EO 709 (27 Hulyo 1981), sa CODA, na nag-ugat sa RA 8486 (11 Pebrero 1998), at ang abaka ay pangunahing natural fiber ng bansa (Source: PhilFIDA, "History and Mandate," philfida.da.gov.ph. Ang pangkalahatang legal na basehan ng ganitong mga pagsasanib ay ang EO 366 (2004), na namamahala sa administrative rationalization; walang executive order na partikular sa pagtatatag mismo ng PhilFIDA).
5.8 Goma (rubber)
Produksyon (coagulated cup lump): 422,407 t (2020) → 364,557 t (2024) → 391,953 t (2025). Lugar 219,723 ha, na may 59.18 milyong namumungang puno. Ayon sa rehiyon: Zamboanga Peninsula 45.3%, SOCCSKSARGEN 28.3%, BARMM 16.0%, nakakonsentra sa kanluran at gitnang Mindanao. 注 Sa mga karatig-bansa, dahil sa mababang presyo, umuusad ang paglipat mula rubber patungo sa oil palm (BusinessWorld, 2026-08-10, na binabanggit ang kaso ng Indonesia).
6. Livestock — isang landscape na hinubog ng ASF
6.1 Inventory ng livestock at poultry (hanggang Enero 1, libu-libong ulo/ibon)
| Uri | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 | 2024 | 2025 | 2026 |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Baboy (Swine) | 12,709 | 12,796 | 9,943 | 9,426 | 9,766 | 9,566 | 8,747 | 8,795 |
| Baka (Cattle) | 2,535 | 2,542 | 2,605 | 2,578 | 2,581 | 2,606 | 2,547 | 2,513 |
| Kalabaw (Carabao) | 2,874 | 2,866 | 2,849 | 2,774 | 2,776 | 2,706 | 2,648 | 2,604 |
| Kambing (Goat) | 3,756 | 3,813 | 3,868 | 3,908 | 3,902 | 3,824 | 3,728 | 3,558 |
| Manok (Chicken) | 186,370 | 178,265 | 176,820 | 185,102 | 191,203 | 199,831 | 206,433 | 217,233 |
| Itik (Duck) | 11,577 | 11,794 | 12,512 | 12,000 | 13,519 | 14,028 | 13,931 | 14,008 |
(Source: PSA OpenSTAT, "Livestock and Poultry: Inventory by Animal Type, as of 01 January 1950-2026")
6.2 Baboy — pitong taon ng ASF (African Swine Fever)
Bumaba ang inventory ng baboy mula 12.796 milyong ulo noong Enero 2020 patungong 8.747 milyon noong Enero 2025 (▼31.6%), bago nagpakita ng bahagyang paghinto ng pagbagsak ang Enero 2026 sa 8.795 milyon. 注 Halos lahat ng pagbagsak na ito ay dulot ng ASF, na unang nakumpirma sa bansa noong 2019.
Ipinapakita ng trend ng self-sufficiency ratio (SSR) ang lalim ng pinsala:
| Item | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 | 2024 | 2025 |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Karneng baboy | 87.1% | 91.0% | 74.3% | 71.8% | 75.5% | 69.8% | 65.5% |
| Karneng baka | 59.7% | 58.6% | 53.7% | 54.3% | 58.3% | 47.6% | 49.0% |
| Karneng manok | 92.9% | 92.9% | 89.0% | 89.1% | 89.3% | 92.5% | 91.9% |
| Itlog | 100% | 100% | 100% | 100% | 100% | 100% | 100% |
(Source: PSA, "Self-Sufficiency Ratio of Selected Agriculture and Fishery Commodities, 1988-2025")
Ang kalagayan noong 2026: Hindi pa nasusupil ang ASF. Nagpatuloy ang mga outbreak sa 2026 sa Southern Leyte (Enero, PNA 2026-01-27), Capiz (Hunyo, border control, PNA 2026-06-25), Negros Oriental (Hulyo at Agosto, PNA 2026-07-01 / 07-14 / 08-03), at Iloilo (Hulyo, ang unang kumpirmadong kaso nito ngayong taon, PNA 2026-07-02), na may higit 1,200 baboy ang namatay sa Negros (Philstar, 2026-06-26). Iniulat ng Manila Bulletin noong Mayo 2026 na "ang supply ng baboy ay nasa pinakamababang antas mula 1994" (2026-05-22), na sa pagtatapos ng buwan ay "pinapalawak ng gobyerno ang import quota ng baboy sa gitna ng 30-taong low" (2026-05-29), at noong Agosto na "dahil sa pag-urong ng mga commercial farm, bumagsak ang inventory sa mas mababa sa 9 milyong ulo" (2026-08-21). Noong Mayo 2026, inaprubahan ni Pangulong Marcos ang pagpapalawak ng import quota ng baboy bilang tugon sa kakulangan sa supply (ABS-CBN, 2026-05-22). Pinapalawak ng DA ang repopulation program nito para sa breeder hog (PNA, 2026-05-05; isang ₱13-milyong proyekto sa Davao de Oro, PNA 2026-05-26). Noong Pebrero 2026, lumampas sa 140,000 tonelada ang buwanang import ng karne (Manila Bulletin, 2026-02-27). Naghihintay ang Brazil ng kasunduan para magpatuloy ang kalakalan ng karneng baboy (BusinessMirror, 2026-08-06). 注 Hindi naabot ng pananaliksik na ito ang nakumpirmang impormasyon para sa 2025–2026 tungkol sa domestic commercialization ng bakuna sa ASF (hindi naabot ang primary source).
6.3 Manok at avian influenza
Patuloy na tumataas ang inventory ng manok, na umabot sa 217.23 milyong ibon noong Enero 2026 (tumaas ng +21.9% mula 2020). Napanatili ng itlog ang 100% self-sufficiency ratio. Nagbabago ang istruktura ng consumption habang pinupunan ng manok ang puwang na iniwan ng baboy. Tumaas ang poultry ng +7% noong Q1 2026 (avinews, 2026-05-08) at +6.3% noong Q2 (BusinessWorld, 2026-08-06).
Ang tugon sa avian influenza ay pangunahing lumilitaw sa anyo ng import quarantine measures. Noong Marso 2026, ipinagbawal ang import ng poultry mula sa Indiana, US (GMA Network, 2026-03-14); nagpatuloy ang pagbili mula sa UK kahit nagkaroon ng outbreak doon (Manila Bulletin, 2026-04-22); at inaprubahan ang mga biosecurity measure mula sa Chile (avinews, 2026-06-22). Samantala, nagpakita ng alalahanin ang domestic industry sa tumataas na import ng manok mula sa China (Philstar, 2026-04-21). 注 Hindi naabot ng pananaliksik na ito ang opisyal na 2026 nationwide na tally ng mga lugar ng outbreak at bilang ng culling para sa highly pathogenic avian influenza (hindi naabot ang primary source).
6.4 Baka — structural na import dependence
Halos flat ang inventory ng baka, mula 2.535 milyong ulo noong 2019 patungong 2.513 milyon noong 2026. Bumagsak sa mas mababa sa kalahati ang self-sufficiency ng karneng baka, mula 59.7% noong 2019 patungong 47.6% noong 2024 at 49.0% noong 2025. 注 Ang feed efficiency, limitasyon sa lupa, at limitadong kapital ng mga magsasaka ay nagpapahirap sa pagpapalawak ng domestic na produksyon ng baka, kaya't structural na ang import dependence. Noong Agosto 2026, ipinagbawal ang import mula sa pitong bansa kasunod ng outbreak ng foot-and-mouth disease (FMD) (BusinessWorld, 2026-08-10). Ang import ng karneng baboy at baka noong 2024 ay iniulat na tumaas ng +20.8% year-on-year (Inquirer, 2025-02-19).
7. Mga structural na problema sa agrikultura
7.1 Kaliitan ng sakahan
2022 Census of Agriculture and Fisheries (CAF 2022, PSA):
| Item | Halaga |
|---|---|
| Bilang ng sakahan | 7,732,877 |
| Kabuuang lugar ng sakahan | 6,310,007.82 ha |
| Average na sukat ng sakahan | 0.82 ha |
Distribusyon ayon sa sukat (bilang ng sakahan / lugar):
| Sukat | Bilang ng sakahan | Bahagi | Lugar (ha) | Bahagi |
|---|---|---|---|---|
| Mas mababa sa 0.5 ha | 4,311,469 | 55.8% | 278,549 | 4.4% |
| 0.5–1.0 ha | 965,818 | 12.5% | 562,951 | 8.9% |
| 1–3 ha | 1,950,683 | 25.2% | 2,680,260 | 42.5% |
| 3–7 ha | 415,770 | 5.4% | 1,630,718 | 25.8% |
| 7–10 ha | 45,104 | 0.6% | 354,528 | 5.6% |
| 10–25 ha | 41,182 | 0.5% | 530,949 | 8.4% |
| 25 ha pataas | 2,790 | 0.04% | 272,053 | 4.3% |
68.3% ng mga sakahan (kasama ang mas mababa sa 1.0 ha) ay mas mababa sa 1 ektarya — sukat kung saan hindi na-viable ang mechanization at bargaining power.
Historical trend (dating census, PSA): bumagsak ang average na sukat ng sakahan mula 3.6 ha noong 1960 → 3.6 noong 1971 → 2.8 noong 1980 → 2.2 noong 1991 → 2.3 noong 2002 → 1.3 ha noong 2012. Tumaas ang bilang ng sakahan mula 2.166 milyon noong 1960 patungong 5.563 milyon noong 2012. 注Dahil iba ang survey design at depinisyon ng sakahan na ginamit ng 2022 CAF (7,732,877 sakahan, average 0.82 ha) kumpara sa 2012 CAF, hindi dapat ituring na simpleng year-over-year na pagbagsak ang pagbaba mula 1.3 ha patungong 0.82 ha. Gayunpaman, magkatugma ang pangkalahatang direksyon — ang patuloy na fragmentation.
Sa likod nito ay ang naipong epekto ng hati-hating mana sa ilalim ng Comprehensive Agrarian Reform Program (CARP) at ang dysfunctional na land market sa ilalim ng mga restriksyon sa land conversion. Ang mismong katotohanang tinutukoy ng RA 11524 ang "coconut farmer" bilang may-ari ng 5 ha pababa ay nagpapakita kung gaano kalalim na naka-embed ang kaliitan ng sakahan bilang premise ng patakaran.
7.2 Irrigation rate
注Inilathala ng National Irrigation Administration (NIA) ang "2025 Status of Irrigation Development" (hanggang 31 Disyembre 2025), pero ang PDF na ito ay scanned image na walang text layer, kaya hindi nakuha ng pananaliksik na ito mula sa orihinal na source ang national irrigable area, developed area, o development rate (hindi naabot ang primary source). Ang malawak na kumakalat na numero na "irrigation rate na nasa 50%" ay malaki ang pagbabago depende sa taon at denominator na ginamit (depinisyon ng irrigable area), kaya walang isinasaad na numero ang artikulong ito. Noong Pebrero 2026, iniulat ang alokasyon ng halos ₱300 bilyong badyet para sa buong agrikultura (PTV News, 2026-02-24), at 219 proyekto sa irigasyon ang nakaplano sa rehiyon ng Cordillera lamang (PIA, 2026-05-25).
7.3 Import dependence para sa mga produktong agrikultural
Mga pangunahing halaga ng import na may kaugnayan sa agrikultura at pangisdaan noong 2025 (PSA IMTS, kabuuan ng origin/destination na tinipon ng may-akda):
| Grupo ng produkto | 2024 | 2025 |
|---|---|---|
| Ibang pagkain at buhay na hayop | US$5.423bn | US$6.002bn |
| Cereals at cereal preparations | US$5.287bn | US$4.480bn |
| Langis at taba ng hayop at halaman | US$1.511bn | US$2.225bn |
| Prutas at gulay | US$1.629bn | US$1.887bn |
| Feeding stuffs | US$2.166bn | US$1.809bn |
| Dairy products | US$1.342bn | US$1.471bn |
| Leaf tobacco | US$0.179bn | US$0.224bn |
注Halos napapawi ng import ng langis at taba ng hayop at halaman ($2.23 bilyon) ang export ng coconut oil ($2.89 bilyon). Ang Pilipinas ay parehong exporter ng langis at taba, at importer din ng mga produkto tulad ng palm oil. Lumitaw din ang mga alalahanin tungkol sa epekto ng pagpapalawak ng oil palm sa industriya ng coconut at sa kapaligiran (BusinessWorld, 2026-03-02).
7.4 RA 12022 (Anti-Agricultural Economic Sabotage Act, 2024)
Republic Act No. 12022, "Anti-Agricultural Economic Sabotage Act," inaprubahan noong 26 Setyembre 2024 (teksto mula sa LawPhil). Nasa Court of Tax Appeals ang hurisdiksyon.
| Seksyon | Aksyong tinukoy | Kinakailangan/threshold |
|---|---|---|
| Sek. 7 | Agricultural smuggling | Pag-import o pagtanggap ng mga kalakal na alam na iligal na na-import. Halagang ₱10 milyon pataas |
| Sek. 8 | Hoarding | Paghawak ng inventory na lumampas sa 30% ng normal na stock matapos ideklara ang state of emergency |
| Sek. 9 | Profiteering | Pagbenta nang 10% o higit pa sa Suggested Retail Price (SRP) sa panahon ng deklaradong state of emergency |
| Sek. 10 | Cartel | Kasunduan sa pagitan ng dalawa o higit pang kompetitor para artipisyal na i-manipulate ang supply o presyo |
| Sek. 11 | Financial sabotage | Pagbibigay ng pondo o ari-arian habang alam na gagamitin ito para sa mga aksyon sa itaas |
| Sek. 14(a) | Parusa | Habambuhay na pagkabilanggo (life imprisonment), kasama ang multang limang beses ang halaga ng mga kalakal na kasangkot (para sa smuggling, hoarding, profiteering, o cartel) |
| Sek. 18 | Pag-eenporsa | Nagtatatag ng Anti-Agricultural Economic Sabotage Enforcement Group (NBI, PNP, Coast Guard, DOF), na nag-iimbestiga sa ilalim ng awtorisasyon ng isang council |
Record ng pag-eenporsa (2025–2026): isang sindikato ng tabako sa Batangas ang kinasuhan ng economic sabotage (PIA, 2026-02-04); anim na kaso ang isinampa dahil sa ₱146 milyong halaga ng smuggled na tabako (Manila Bulletin, 2026-02-10); umabot sa ₱4 bilyon ang halaga ng nasamsam na smuggled na tabako (Manila Bulletin, 2026-05-06); at ₱28.67 milyong halaga ang nasamsam sa Puerto Princesa (Inquirer, 2026-06-10). 注Ang aktwal na pag-eenporsa ay malaki ang tumutok sa smuggling ng tabako, na kakaunti ang mga kapansin-pansing kaso para sa orihinal na inaasahang target ng batas — bigas, asukal, at karneng baboy. Itinuro mismo ng DA ang "mga butas sa batas" at hiniling ang maagang amendment (InsiderPH, 2025-09-02).
8. Praktikal na paalala (buod ng mga madaling pagkakamali)
| Isyu | 注 Paalala |
|---|---|
| Produksyon ng tubo | Ginagamit ng PSA ang calendar year; ginagamit ng SRA ang crop year (Oktubre–Setyembre). Ang 2025 PSA na 26.27 milyong t at ang CY2025-26 SRA na 23.11 milyong nagilingan ay hindi pareho |
| World ranking ng saging | Ang item na "Bananas" ng FAO ay hindi kasama ang plantain. Ang kabuuang produksyon ng saging ng PSA (kasama ang Saba) ay iba nang higit 3 milyong t |
| Pinagmumulan ng mangga | 4.1% lamang ng national total ang Guimaras. Ang nangunguna sa dami ay Pangasinan (15.7%) / Ilocos Region (22.3%) |
| World share ng abaka | May basehan ang "pinakamalaking producer sa mundo" sa pahayag ng PhilFIDA administrator at iba pa. Gayunpaman, magkaiba ang bahagi — 85% / 87% (PhilFIDA administrator, 2026-01-29) / 87.5% (DFA overseas post). Laging isama ang sukatan (production, exports, o demand-coverage) kasama ang source at taon; huwag ipakita ang iisang numero bilang tapos na. Walang world-share series ang mga statistical table ng PhilFIDA mismo |
| Average na sukat ng sakahan | Ang 1.3 ha ng 2012 CAF at ang 0.82 ha ng 2022 CAF ay magkaiba ang depinisyon at hindi direktang maikukumpara |
| Irrigation rate | Hindi nakuha ang mga numero mula sa orihinal na source ng NIA dahil scanned image ito. Mag-ingat sa depinisyon ng denominator sa mga kumakalat na numero |
| Kape | Ang claim na "dating export power" ay hindi naabot na primary source. Ang tiyak ay net importer na ito ngayon, na may SSR na 47.4% (2025) |
| Coco levy | Hindi "ibinalik sa mga magsasaka" — itinakda ng Korte Suprema noong 2012 bilang pondong pampubliko. Ang RA 11524 ang balangkas na naglilipat ng ₱75 bilyon sa trust fund sa loob ng limang taon |
9. Mga pangunahing orihinal na source na sinangguni
- Batas: RA 11524 (2021-02-26), RA 12022 (2024-09-26), Korte Suprema COCOFED v. Republic (G.R. Nos. 177857-58, 2012-01-24) — lahat mula sa orihinal na teksto ng LawPhil (lawphil.net)
- Estadistika (primary): PSA OpenSTAT PXWeb API (openstat.psa.gov.ph) — produksyon/lugar na tinamnan/namumungang puno ng Major Crops, produksyon ng Palay and Corn, Livestock and Poultry Inventory, Self-Sufficiency Ratio, GVA in AFF Percent Share, GNI/GDP by Industry Percent Share, employment ayon sa industriya ng Labor Force Survey, Census of Agriculture and Fisheries 2022, Philippine Exports/Imports by Commodity Group (GRT) 2000-2025
- Estadistika (primary): SRA, "Philippine Sugar Statistics CY2025-2026" (hanggang 2026-08-02) at "Sugar Supply & Demand Situation" (hanggang 2026-08-09) — mga PDF na inilathala sa sra.gov.ph, direktang inanalisa
- Estadistika (primary): trade statistics ng Ministry of Finance ng Japan (mga summary Excel file na inilathala ng Japan Banana Importers Association, direktang inanalisa), FAOSTAT (tinipon ng parehong asosasyon, hinanap noong 2026-04-08)
- Estadistika (primary): PhilFIDA, "Fiber Statistics 2025/2026" at "History and Mandate" (philfida.da.gov.ph). Para sa world share ng abaka, ginamit din ang mga pahayag ni PhilFIDA Administrator Ali Atienza (2026-01-29, iniulat ng GMA News) at ang "The Philippine Abaca Industry" ng Philippine Consulate General sa Vancouver (idinagdag sa 2026-08-26 verification pass)
- Estadistika (primary): Bureau of the Treasury, "Coconut Farmers and Industry Trust Fund" (treasury.gov.ph) — tungkol sa implementation structure sa ilalim ng RA 11524 Seksyon 10 (idinagdag sa 2026-08-26 verification pass)
- Corporate disclosures: Del Monte Pacific Limited FY2026 Q4 MD&A, FY2025 Annual Report (delmontepacific.com)
- Balita (secondary): BusinessWorld, Inquirer, Philstar, Rappler, Manila Bulletin, BusinessMirror, GMA Network, ABS-CBN, PNA, PIA, Daily Tribune, MindaNews, SunStar, FreshPlaza, Fruitnet, Oils & Fats International (nakasaad ang outlet at petsa sa loob ng teksto)
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「経済・産業・ビジネス」「農業各論と畜産」).