Industriya ng Sasakyan at EV
Ang 2026 ang taon na lumipat ang patakaran sa industriya ng sasakyan ng Pilipinas mula "paglo-localize ng produksyon ng gasoline car" patungong "paglo-localize ng produksyon ng EV." Nawala ang budget ng CARS at RACE dahil sa budget veto noong Enero, at noong Hulyo, inilunsad sa pamamagitan ng executive order ang EVIS (₱60 bilyon).
1. Ang malaking larawan muna
Ang Pilipinas ay malapit nang maging tanging bansa sa ASEAN na
"nag-i-import ng sasakyan" ang istruktura
Halos 70% ng nabebentang sasakyan ay imported (average 2015-2023, BOI)
Dalawang kumpanya lang talaga ang domestic assembly (Toyota / Mitsubishi)
Domestic parts-sourcing ratio: mga 80% noong 1997 → mga 20% ngayon (PPMA)
| Punto | Kasalukuyang kalagayan |
|---|---|
| Benta ng bagong sasakyan (2025) | 491,395 units (buong industriya, tally ng CAMPI, all-time high) |
| Benta ng bagong sasakyan (H1 2026) | 204,557 units (miyembro ng CAMPI-TMA, bumaba ng 11.4% year-on-year) |
| Domestic production | Toyota: 63,804 units (2025) / Mitsubishi (kapasidad na 50,000 units) |
| Bahagi ng electrified vehicle (xEV) | 5.5% noong 2024 → 12% noong 2025 → 15.34% sa H1 2026 |
| Public charging point | Humigit-kumulang 1,569 (Marso 2026, DOE) |
| Sentro ng patakaran | CARS/RACE (internal combustion) → EVIS (electrified vehicle) |
注 Malaking pagkakaiba ang istatistika depende sa kung aling industry association ang nag-uulat. Magkahiwalay ang tally ng CAMPI-TMA (Toyota, Mitsubishi, at iba pa) at ng AVID (asosasyon ng mga importer/distributor), at hindi kabilang ang BYD sa CAMPI — nasa AVID ito. Sa tuwing pag-uusapan ang "bilang ng benta ng bagong sasakyan sa Pilipinas," laging suriin kung aling asosasyon ang pinagmulan ng datos.
2. Ano ang CARS (Comprehensive Automotive Resurgence Strategy)?
Programang inilunsad noong 2015 base sa Executive Order No. 182 para suportahan ang local production ng passenger car.
| Item | Detalye |
|---|---|
| Kabuuang envelope | ₱27 bilyon |
| Mga slot | 3 modelo (2 lang ang aktwal na napunuan) |
| Kumpanyang lumahok | Toyota (Toyota Motor Philippines, TMP; Vios) / Mitsubishi (Mitsubishi Motors Philippines, MMPC; Mirage) |
| Kondisyon | Kailangang makagawa ang rehistradong modelo ng 200,000 units sa loob ng 6 taon |
| Anyo ng suporta | Hindi cash, kundi TPC (Tax Payment Certificate), na puwedeng gamitin sa pagbabayad ng buwis at taripa |
| Saklaw | Localization ng body parts, common parts, at fixed investment sa production capacity |
Nakamit na ng TMP ang 200,000-unit na kondisyon sa produksyon para sa Vios. Ginamit ang pondo ng CARS sa kagamitang tulad ng plastic injection-molding machine (bumper, dashboard), roller-hemming robot, at A0 press line.
RACE (Revitalizing the Automotive Industry for Competitiveness Enhancement)
- Programang ₱9 bilyon na dinisenyo ng DTI bilang kahalili ng CARS.
- Pinagaan ang kondisyon sa produksyon papuntang 100,000 units, may suportang hanggang ₱3 bilyon bawat kumpanya.
- Fiscal support para sa capital expenditure at fixed investment sa kagamitan at tooling.
- Plano itong ipatupad sa pamamagitan ng joint administrative order ng DTI, DOF, at DBM.
3. Ang veto sa budget ng 2026 — inalis ang CARS at RACE
Background
5 Enero 2026
Pinirmahan ni Pangulong Marcos ang FY2026 General Appropriations
Act (₱6.793 trilyon)
Kasabay nito, na-veto ang 7 sa 10 item ng "unprogrammed
appropriations," kabuuang ₱92.5 bilyon
Ang naalis
- CARS: ₱4.32 bilyon (arrears na dapat bayaran kay Toyota at Mitsubishi)
- RACE: ₱250 milyon
注 Ang "unprogrammed appropriations" ang susi rito. May dalawang klase ang budget ng Pilipinas — programmed (regular na pondo) at unprogrammed (conditional na envelope na magagamit lang kung, halimbawa, lampas sa target ang revenue) — at nasa huli ang pagbabayad sa CARS. Sa madaling salita, structural weakness na mula pa sa simula ang paglagay ng automotive support sa isang funding line na hindi garantisadong maipapatupad.
Reaksyon ng industriya (Enero 2026)
| Grupo | Reaksyon |
|---|---|
| PPMA (Philippine Parts Makers Association) | Sinabi ni Chairman Ferdinand Raquelsantos na "kailangan ang CARS at RACE para mabuhay." Kung walang production volume, walang parts industry, at kung walang parts industry, walang assembly industry, ang sabi niya |
| CAMPI (Chamber of Automotive Manufacturers of the Philippines Inc.) | Nagpahayag ng matinding pag-aalala sa "hindi pagtupad sa ipinangakong insentibo," at sinabing dapat bayaran base sa nagawa na |
| Philippine Metalworkers' Alliance (unyon) | Kinritisa bilang pag-atras ng gobyerno sa pagbuo ng industrial foundation, na naglalagay sa panganib ng napakaraming trabaho |
| EVAP (Electric Vehicle Association of the Philippines) | Humiling na ibalik ang budget ng dalawang programa |
Ang paliwanag ng DBM, DTI, at DOF, at ang pagbabayad mula sa "DPWH savings"
Noong 19 Enero 2026, naglabas ang tatlong ahensya ng magkasanib na pahayag na "Hindi pababayaan ni PBBM ang industriya ng sasakyan."
| Nagsalita | Buod |
|---|---|
| DBM Secretary Rolly U. Toledo | "Ang mga obligasyong sinusuportahan ng inisyu at na-verify na TPC ay babayaran nang legal at maayos, ayon sa fiscal capacity at mga alituntunin sa badyet" |
| DTI Secretary Cristina A. Roque | Kinumpirma muli ang commitment sa papel ng industriya ng sasakyan sa trabaho at teknolohiya |
| Finance Secretary Frederick D. Go | Ipinaliwanag na inutusan ng Pangulo na tuparin ang mga pangako sa mga investor; noong 16 Enero ay sinabing "nabuo na ang solusyon sa pondo" |
Ang mekanismo ng pagbabayad (mahalaga sa praktikal na aspeto)
(1) Gagamitin ang natitirang "unpaid fiscal support" line item
sa ilalim ng DTI-BOI sa FY2025 General Appropriations
Act (GAA)
(2) Kung may kulang, dadagdagan (augmentation) ito gamit ang
na-verify na 2025 savings ng DPWH (Department of Public
Works and Highways)
(3) Kailangan ng approval sa augmentation mula sa Office of
the President para maisagawa ito
(4) Ang mga kasong nakamit na ang kondisyon pero hindi pa
naisyu ang TPC ay isasama sa FY2027 National Expenditure
Program (NEP)
注 Ang background sa pagiging pondo ng DPWH savings ay ang 2025 flood-control corruption scandal. Tinanggal mismo ng DPWH ang humigit-kumulang ₱252 bilyong halaga ng local flood-control projects sa budget nito para sa FY2026 (Setyembre 2025), at may natitira ring hindi nagamit na pondo mula FY2025. Ito ay isang medyo di-pangkaraniwang istruktura, kung saan ang pagbabayad sa industriya ng sasakyan ay pinondohan ng perang naipon mula sa iskandalo sa ibang sektor.
4. De facto na pagtatapos ng RACE at ang paglipat papuntang EVIS
Enero 2026 Nawala ang ₱250 milyong budget ng RACE dahil sa veto
→ Ipinaliwanag ng DTI na "prayoridad ang mahigit
₱400 milyong hindi pa nabayarang CARS arrears,"
itinabi muna ang RACE
Katapusan ng DTI: "Patuloy pa ring pinag-uusapan ang pondo
Enero 2026 ng RACE"
Abril 2026 DTI Secretary Roque:
"Diretso nang EVIS. For now, wala nang RACE"
→ Binawi ang implementation plan ng RACE
Hunyo 2026 Muling binanggit ni Secretary Roque ang
posibilidad ng pagbabalik ng RACE para sa
internal-combustion vehicle na kailangan ng
MSME → ikinatuwa ng parts industry
29 Hulyo 2026 Inilunsad ng Executive Order No. 121 (EO 121)
ang EVIS
注 Magkasalungat ang balita kung "patay na o buhay pa ang RACE." Totoo na binawi ang implementation noong Abril 2026, pero muling napag-usapan ang pagbabalik noong Hunyo, at hanggang Agosto ay hindi pa ito opisyal na naibabalik. Ang pinakatamang deskripsyon sa ngayon ay "de facto na tapos, hindi pa tiyak ang pagbabalik." Sinasabing si Toyota ang pinakamalakas na sumusuporta sa pagbabalik ng RACE (para ipagpatuloy ang domestic production ng internal-combustion vehicle).
5. EVIS (Electric Vehicle Incentive Strategy)
Executive Order No. 121. Nilagdaan noong 29 Hulyo 2026, ipinatupad noong 30 Hulyo. Ang pinakamalaking automotive incentive package sa kasaysayan ng Pilipinas.
| Item | Detalye |
|---|---|
| Kabuuang envelope | ₱60 bilyon (mahigit doble ng ₱27 bilyong CARS) |
| Limitasyon bawat modelo | ₱15 bilyon |
| Mga slot | 4 na kumpanya (hanggang 2 modelo bawat kumpanya) |
| Minimum na investment | ₱5 bilyon pataas |
| Target sa produksyon | Taunang produksyon na 10,000 units (walang cumulative-unit na kondisyon gaya ng sa CARS) |
| Suporta ① | Fixed investment support — hanggang 40% ng gastos sa capital equipment |
| Suporta ② | Production incentive — hanggang 12% ng ex-factory price, may limitasyong ₱200,000 bawat unit |
| Anyo ng suporta | TPC na hindi puwedeng i-transfer (hindi cash grant) |
| Saklaw | Passenger/commercial na BEV, HEV, PHEV, at fuel-cell vehicle, kasama ang parts at components nito |
| Deadline | Kailangang ilunsad ang localized na modelo/parts sa loob ng 3 taon mula sa pagpaparehistro. Kung hindi maabot, mababawi ang rehistrasyon, may multa, at isasauli ang insentibo |
| Overlap | Hindi puwedeng sabayin sa insentibo sa ilalim ng Title XIII ng Tax Code (ang CREATE regime) |
Istruktura ng pagpapatupad
- Ang BOI (Board of Investments) ang namumuno.
- Nilikha ang bagong Inter-Agency Committee on EV Industry Development (IAC-EV), kasama ang DOF, DOE, DOTr, at DBM bilang miyembro. Ito ang susuri sa aplikasyon ng rehistrasyon, magrerekomenda ng registration certificate, at mangangasiwa sa pag-apruba/pagbawi ng insentibo.
- Nasa ibabaw nito ang FIRB (Fiscal Incentives Review Board). Naaprubahan ang EVIS sa ilalim ng FIRB Resolution No. 009-26 noong 18 Mayo 2026.
- Kung sobra sa slot ang aplikasyon, ang top 4 na kumpanya ang pipiliin base sa fiscal/economic impact at kontribusyon sa domestic economy.
注 Dapat sana ay ilabas ang implementing rules (IRR/implementing guidelines) sa loob ng isang buwan mula nang magkabisa ang EO (ibig sabihin, mga katapusan ng Agosto). Hanggang 24 Agosto 2026, hindi pa nakumpirma kung nailathala na ito (hindi pa nakumpirma). Naghihintay rin daw ang Mitsubishi sa rehistrasyon ng IRR bago mag-file ng pormal na aplikasyon.
Inaasahang lalahok sa EVIS
| Kumpanya | Kalagayan |
|---|---|
| Mitsubishi (MMPC) | Tanging kumpanyang opisyal nang nagpahayag ng partisipasyon |
| Toyota (TMP) | Itinuturing na "susunod na lohikal na kandidato" dahil sa umiiral nang production base nito, pero nasa panig din ito ng pagbabalik ng RACE (suporta sa internal-combustion) |
| VinFast (Vietnam) | Iniulat na isinasaalang-alang ang local production — inilarawan bilang "wild card" |
| Iba pa | Ayon sa mga opisyal ng BOI, dalawang domestic company ang sinasabing isinasaalang-alang ang pag-apply kasama ang dayuhang kapital; may mga Asian at European EV brand na nasa paunang usapan din |
6. Local hybrid production ng Mitsubishi Motors sa 2028
6 Abril 2026 Nagpulong si Mitsubishi Motors CEO Takao Kato
kay Pangulong Marcos sa Malacañang Palace
→ inanunsyo ang partisipasyon sa EVIS at ang
plano para sa local HEV production sa Pilipinas
| Item | Detalye |
|---|---|
| Investment | ₱7 bilyon (mula sa parent company na Mitsubishi Motors Corporation) |
| Lokasyon | Expansion ng umiiral na planta sa Santa Rosa, Laguna (hindi bagong planta), humigit-kumulang 21-23 hektarya, may taunang kapasidad na 50,000 units |
| Kasalukuyang ginagawang modelo | Mirage G4 / L300 |
| Simula ng mass production | Kalagitnaan ng 2028 (posibleng magsimula ang prototype/pilot production mga kalagitnaan ng 2027) |
| Modelo | Hindi pa nailalathala. Hinuhulaan ng mga ehekutibo na malamang hindi ito sedan-type HEV |
| Tauhan | Karagdagang 300-500 engineer |
| Baterya | Plano ang pack assembly sa Pilipinas. Pero ang cells at materyales ay import muna |
| Exports | Ang konsepto ay gawing export base ng EV ang Pilipinas. Sinabi ni Finance Secretary Go na maaari itong maging "exporter ng hybrid vehicle" |
Kung matutuloy, ito ang magiging "unang domestically-produced hybrid vehicle ng Pilipinas." Binanggit din ng ehekutibo ng Mitsubishi (Chairman Noriaki Hirakata) na kung lalampas sa inaasahan ang demand, posibleng lumampas sa ₱7 bilyon ang investment.
7. Domestic market — sino ang nagbebenta ng ano
2025 (all-time high)
| Sukatan | Bilang |
|---|---|
| Buong industriya | 491,395 units (+3.7% year-on-year, all-time high; 473,842 units noong 2024) |
| Miyembro lang ng CAMPI-TMA | 463,646 units (-0.8% year-on-year) |
| Isang buwan (Disyembre) | 47,371 units — pinakamataas na buwanang bilang mula 2017 |
| Commercial vehicle | 370,722 units (+7%) |
| Passenger car | 92,924 units (-23%) |
| xEV (BEV+PHEV+HEV) | 58,905 units, 12% ng market (5.5% noong 2024, +142.5%) |
注 Ang "500,000 units" ay target na dalawang taon na sunod-sunod na nabigo ang industriya, sa 2024 at 2025. Ipinahayag ng bagong chairman ng CAMPI na si Jose Maria Atienza ang determinasyong maabot ito.
Per brand (2025, batay sa CAMPI-TMA)
| Ranggo | Brand | Bilang | Bahagi |
|---|---|---|---|
| 1 | Toyota | 229,447 units (+5.2%) | 49.5% (mga 46.7% naman ng buong industriya) |
| 2 | Mitsubishi | 86,808 units (-3%) | mga 18.0% |
| 3 | Suzuki | 21,984 units (+8%) | — |
| 4 | Ford | 21,784 units (-22%) | — |
| 5 | Nissan | 20,571 units (-23%) | — |
H1 2026 — bumagsak ang internal combustion, tumaas ang EV
| Sukatan | Ene-Hun 2026 | Year-on-year |
|---|---|---|
| Benta ng miyembro ng CAMPI-TMA | 204,557 units | -11.4% |
| Commercial vehicle | 164,054 units | -11% |
| Passenger car | 40,503 units | -11% |
| xEV | 31,381 units | +132.7% (15.34% share) |
| HEV | 17,148 units | +57.5% |
| PHEV | 5,531 units | +3,356.9% |
Ang background ay ang oil crisis noong unang bahagi ng 2026. Dahil sa paglala ng tensyon sa Middle East tungkol sa Strait of Hormuz, biglang tumaas ang presyo, na umabot sa ₱82.54/L para sa diesel at ₱85.88/L para sa unleaded gasoline sa Metro Manila average kahit noong unang bahagi ng Hunyo (DOE/fuelprice.ph). Nanatiling mataas ang presyo kahit noong Agosto 2026 (diesel sa ₱85.50/L noong 17 Agosto 2026, ayon sa GlobalPetrolPrices, kumpara sa ₱53.10/L isang taon bago iyon). Itong pagtaas ng presyo ng gasolina ang nagpaikot sa preference ng consumer patungo sa electrified vehicle, at ito rin ang direktang dahilan kaya minadali ng gobyerno ang EVIS.
注注 (Itinama sa cross-check pass noong 2026-08-25. Source: GlobalPetrolPrices, "Philippines diesel prices," na-update noong 17 Agosto 2026 — ₱85.50/L, kumpara sa ₱53.10/L isang taon bago iyon / artikulo sa field na "Kuryente at Presyo ng Kuryente" §4) Mali ang naunang draft na nagsabing "bumaba na ang diesel sa mga ₱56.70/L noong Agosto." Malapit ang numerong ito sa antas bago ang krisis (2025) — klasikong halimbawa ng pagkalitong lumang numero bilang kasalukuyang halaga. Sinasabi ng artikulong "Kuryente at Presyo ng Kuryente" §4 na sa parehong panahon, "mga ₱90.40/L ang diesel noong 3 Agosto 2026 (GlobalPetrolPrices)," at dagdag pa nito ang "pagtaas ng presyo noong 18 Agosto ng +₱2.49 para sa gasolina at +₱3.84 para sa diesel" at "sabi ni Secretary Garin: hindi babalik sa ₱50-60/L bago ang gulo kahit matapos na ito." Sumasalungat ang ₱56.70/L sa lahat ng ito. 注 Hindi rin tugma ang panahon ng peak sa aming mga reference material. Sinabi ng naunang draft ng artikulong ito na "peak noong Abril," samantalang sinabi ng "Kuryente at Presyo ng Kuryente" §4 na "umabot ang diesel sa ₱130-140/L noong Marso, at ang peak ayon sa ulat ng Philstar ay ₱170/L." Dahil hindi ito nakumpirma sa primary source (DOE oil-price monitoring), tinanggal ng artikulong ito ang pahayag na "peak noong Abril."
Mas kumpletong larawan kasama ang AVID (BYD)
| Sukatan | Bilang |
|---|---|
| BYD (buong taon 2025) | 26,122 units (+446%) |
| BYD (Ene-Abr 2026) | 13,723 units, 9.4% share (ika-3 sa brand, +203%; ayon sa AVID Summit/PwC) |
| Kabuuang larawan sa H1 2026 (PwC, atbp.) | Kabuuang benta 222,071 units (-4.4%). Toyota 45.3%, Mitsubishi 15.4%, BYD 9.3%, umakyat ng 4 na ranggo papuntang ika-3 |
| Pinuno ng BEV sa loob ng CAMPI-TMA | VinFast (3,142 units noong 2026, malaking tumaas mula 150 noong nakaraang taon) |
注 Nasa AVID ang BYD, hindi CAMPI. Kaya hindi kasama ang BYD sa publikadong sales statistics ng CAMPI. Ang mga artikulong nagsasabing "VinFast ang unang benta ng EV sa Pilipinas" ay batay sa CAMPI lang, hindi sa buong market.
8. Ang industriya ng parts (PPMA) at ang istruktura ng pag-asa sa import
| Sukatan | Bilang |
|---|---|
| Bilang ng miyembro ng PPMA | Umabot sa mga 140 kumpanya sa peak noong 1997 → mga 40 na lang ngayon |
| Domestic parts-supply ratio | Mga 80% dati → mga 20% ngayon |
| Bahagi ng imported vehicle | Mga 71% ng benta (2015-2023, BOI) |
| Pangunahing pinagmumulan ng import | Thailand, Indonesia, China. Umabot sa humigit-kumulang US$2.8 bilyon ang vehicle import mula Thailand lamang (2024, UN COMTRADE) |
Ang puso ng problema
- Dahil sa Common Effective Preferential Tariff (CEPT) scheme ng
ASEAN mula 1993, halos zero na ang taripa sa loob ng rehiyon
→ Ikinonsentra ng mga manufacturer ang produksyon sa Thailand
at Indonesia, at naging market lang ang Pilipinas
- Habang lumiliit ang domestic assembly, lumiliit din ang order
ng parts
→ Nagiging unprofitable ang parts maker → umaatras → lalong
bumababa ang domestic sourcing ratio
Ang CARS ang ginawa para hintuin itong bisyosong siklo, ang
RACE ang kahalili nito, at ngayon ang EVIS ang susunod na
pagtatangka
Domestic production ng Toyota (2025)
| Item | Detalye |
|---|---|
| Bilang ng produksyon | 63,804 units (+6%, all-time high). Planta sa Santa Rosa (sa loob ng Toyota Special Economic Zone, TSEZ, Laguna) |
| Ginawang modelo | Vios / Innova / Tamaraw |
| Tamaraw | Binuhay muli noong Disyembre 2024. ₱5.5 bilyon ang ginastos sa pag-retool ng planta. Inaasahang taunang kapasidad na 18,000-22,000 units. Humigit-kumulang 17,542 units ang nabenta noong 2025 |
| 2026 | Plano ang 5-model na lineup; nasa paningin ang cumulative sales na 3 milyong units |
注 Tinapos ng Honda ang four-wheel production sa Pilipinas noong 2020, kaya Toyota at Mitsubishi na lang ang naiiwang epektibong dalawang passenger-car assembler. Magkaiba ang persepsyong "dominante ang Japanese maker" at ang aktwal na kakauntian ng production base.
9. Buwis — ano ang mas mahal, ano ang mura pa rin
| Uri ng sasakyan | Automobile excise tax |
|---|---|
| Gasoline/diesel na sasakyan | 4% / 10% / 20% / 50% depende sa price bracket (hanggang ₱600,000, hanggang ₱4 milyon, at pataas) |
| Hybrid (HEV) | Kalahati ng nasa itaas |
| Battery electric vehicle (BEV) | Exempted sa buwis |
| Pickup truck | Nawala ang exemption simula 1 Hulyo 2025, ngayon ay buwisan na |
Epekto ng pagbuwis sa pickup (2025)
- Ang legal na batayan ay ang CMEPA (Capital Markets Efficiency Promotion Act, Republic Act No. 12214), nilagdaan noong 29 Mayo 2025, ipinatupad noong 1 Hulyo.
- Tumaas ang Ford Ranger Wildtrak 4x4 AT mula ₱1.95 milyon patungong ₱2.34 milyon — dagdag na ₱390,000 (Agosto 2025).
- Inaasahan ng DOF ang humigit-kumulang ₱30.06 bilyong karagdagang kita hanggang 2028.
- Isa itong sinipi ng CAMPI bilang dahilan ng paghina ng market sa ikalawang kalahati ng 2025.
Taripa (EO No. 12)
- Nilagdaan noong 13 Enero 2023. Ibinaba ang taripa sa EV vehicle mula 5-30% patungong 0%, at parts patungong 1%, hanggang 2028.
- Pinalawak ang saklaw noong Mayo 2024 para isama ang electric two-, three-, at four-wheeler, e-jeepney, e-bus, passenger car at truck na HEV/PHEV, at iba't ibang kategorya ng CKD (34 na BEV-related tariff line sa kabuuan).
- Magtatapos ang programa sa 2028. Sinabi ng EVAP (Electric Vehicle Association of the Philippines) na hindi nito hihilingin ang extension pagkatapos ng 2028 (para protektahan ang domestic production).
10. Ang aktwal na kalagayan ng pag-adopt ng EV — imprastraktura at ang batas na EVIDA
Ang Batas na EVIDA (Republic Act No. 11697, ang Electric Vehicle Industry Development Act)
"Lapsed into law" noong 15 Abril 2022 — naging batas sa pamamagitan ng paglipas ng panahon, hindi dahil sa pirma ng Pangulo.
| Pangunahing probisyon | Nilalaman |
|---|---|
| Fleet ng korporasyon at gobyerno | Kailangang EV ang minimum na 5% ng sasakyang hawak |
| Gasolinahan | Seksyon 19 — obligasyong mag-install at mag-operate ng charging facility (multa na ₱50,000-500,000 kung lalabag) |
| Parking | Kailangan ng nakalaang espasyo para sa EV |
| Iba pa | Green route, suporta sa domestic EV manufacturing |
| MVUC (Motor Vehicle User's Charge) | 30% diskwento para sa BEV, 15% para sa HEV (LTO Memorandum Circular No. 2026-2183) |
注 Walang nationwide na fixed na bilang kung ilang charger dapat ilagay sa bawat gasolinahan. Plano ng DOE na ibase ito sa laki ng istasyon (hal., isang charging point para sa istasyong may mahigit 4 na fuel pump), may allowance tulad ng pag-withhold ng permit sa mga istasyong walang espasyo. Mali kung sisimplifyin bilang "obligado ang lahat ng gasolinahan na magkaroon ng charger."
Imprastraktura ng charging
| Panahon | Bilang ng public charging point |
|---|---|
| 31 Marso 2025 | 912 lokasyon (nakakonsentra sa Metro Manila) |
| Marso 2026 | Humigit-kumulang 1,569 punto (AC 781 / DC 260 / battery-swap 528) |
| Target sa 2028 (CREVI) | 7,000-7,300 lokasyon |
Rate ng charging (2026, DOE)
| Paraan | Presyo |
|---|---|
| AC charging | ₱24.03/kWh |
| DC charging | ₱30.15/kWh |
| Battery swap | ₱53.46/kWh |
注 Ang ₱30.15/kWh ng DC fast-charging ay halos doble ng residential electricity rate (mga ₱14.8/kWh sa Meralco noong Agosto 2026). Ang sinasabing "mas mura ang gastos sa EV" ay tama lang sa home charging. Kung umaasa sa public fast-charging, lumiliit nang malaki ang bentahe.
CREVI (komprehensibong roadmap ng industriya ng EV)
- Ginawa ng DOE base sa Batas na EVIDA, sumasaklaw sa 2023-2040.
- Target sa maikling panahon (2023-2028): 2.45 milyong EV (passenger car, tricycle, motorsiklo, at bus na sama-sama). Sa breakdown ng passenger car: 415,000 HEV / 69,000 PHEV / 69,000 BEV.
- Target na 50% ng sasakyang tumatakbo ay EV na sa 2040 (itinaas ng DOE ang 5% na mandato ng EVIDA papuntang 10%, at 50% sa ilalim ng clean-energy scenario).
- Itinuturing ni Energy Secretary Sharon S. Garin na haligi ng energy security ang electrification (pagbawas ng pag-asa sa imported na langis).
注 Mga 60% ng power mix ng Pilipinas ay karbon (Abril 2025-Marso 2026). Kahit lumipat sa EV, limitado ang benepisyo sa CO2 kung ang power generation mismo ay nakadepende pa rin sa karbon — puntong pinagtatalunan din sa lokal.
11. Motorsiklo — talagang dominante sa dami
| Sukatan | Bilang |
|---|---|
| 2024 | 1,682,482 units (miyembro ng MDPPA, pinakamataas sa loob ng 5 taon) |
| 2025 | Humigit-kumulang 1,793,219 units (+6.7%) |
| Outlook sa 2026 | Humigit-kumulang 1.86 milyong units (+4%) |
- Kabilang sa miyembro ng MDPPA ang Honda, Kawasaki, Suzuki, Yamaha, at TVS.
- Ang kategoryang "iba pa," kasama ang tricycle at electric, ay nasa low-thousands lang bawat buwan, ibig sabihin napakaliit ng bahagi ng electrified sa motorcycle market.
- 注 Binanggit ng ilang ekonomista na ang mahinang benta ng sasakyan kasabay ng malakas na benta ng motorsiklo ay maaaring repleksyon ng pagbaba ng purchasing power ng konsumer (2025).
12. Buod ng mga puntong madaling mamalihan
| Maling akala | Katotohanan |
|---|---|
| "Na-veto ang budget ng CARS, kaya tapos na ang suporta sa automotive" | 注 Ang na-veto ay ang unprogrammed appropriations envelope ng 2026. Ang mga halagang may inisyu nang TPC ay babayaran pa rin gamit ang FY2025 GAA at DPWH savings. Pagbabago ng ruta ng pondo ito, hindi pagtatapos |
| "Napagdesisyunan na ang pagbabalik ng RACE" | 注 Binawi ang implementation noong Abril 2026, at muling napag-usapan lang ang pagbabalik noong Hunyo. Hanggang Agosto 2026, hindi pa napagdesisyunan ang pagpapatuloy |
| "Purchase subsidy para sa konsumer ang EVIS" | 注 Para ito sa manufacturer, hindi konsumer — at TPC (tax-offset certificate) ang paraan, hindi cash |
| "VinFast ang pinakamabentang EV brand sa Pilipinas" | 注 Batay lang iyan sa CAMPI-TMA. Hiwalay ang tally ng BYD sa AVID, at sa katunayan ay mga ika-3 ito sa buong brand |
| "Marami ang gumagawa ng sasakyan na Japanese maker" | 注 Toyota at Mitsubishi na lang ang epektibong domestic passenger-car assembler; umatras ang Honda sa four-wheel production noong 2020 |
| "Mura ang EV" | 注 Exempted sa excise tax at may 0% na taripa ang BEV (hanggang 2028), pero mga doble ang presyo ng public DC charging kumpara sa home electricity rate |
| "Bumalik na sa antas bago ang gulo ang presyo ng gasolina noong Agosto 2026" | 注 Mali. Nanatiling mataas ang diesel sa ₱85-90/L noong Agosto 2026 (GlobalPetrolPrices, ₱85.50/L noong 17 Agosto 2026). Huwag ipagkamali sa antas na ₱50-55/L bago ang gulo (2025) (itinama sa cross-check noong 2026-08-25) |
| "EVIS = Mitsubishi na, tapos na" | 注 Ang Mitsubishi lang ang opisyal na nagpahayag ng partisipasyon. May 4 na slot pa, at posibleng magkaroon ng kompetisyon sa paglabas ng IRR |
13. Mga dapat pansinin ng mga kumpanya at residenteng Hapon
1) Ang expansion ng Mitsubishi sa Santa Rosa (mass production
sa 2028) ay posibleng magpagalaw ng demand sa parts,
tooling, wiring, at engineer sa paligid ng Laguna
2) Nangangailangan ang EVIS ng minimum na ₱5 bilyong investment
bawat kumpanya. Para sa mga parts supplier, ang tanong ay
"makakapasok ba bilang Tier-1 supplier sa isang kalahok
sa EVIS?"
3) Magtatapos ang zero EV tariff ng EO 12 sa 2028. Hanggang
dito, mas may bentahe ang imported EV; pagkatapos, ang
may localized na produksyon ang magkakaroon ng bentahe
4) Pinatunayan ng pagkaantala sa pagbabayad ng CARS ang
country risk na "puwedeng mawala ang ipinangakong
insentibo sa proseso ng badyet."
Ganito ring pag-aalinlangan ang nakatuon ngayon sa ₱60
bilyong EVIS (ayon sa editoryal ng BusinessMirror at iba pa)
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「産業」「自動車産業とEV」).