Logistics at Pagpapatakbo ng Daungan sa Pilipinas
0. Pitong punto na dapat unahing malaman
| # | Punto | Buod |
|---|---|---|
| 1 | Archipelago — ang shipping ang gulugod ng domestic logistics | Hindi kumpleto ang land route sa loob ng bansa. Lahat ng domestic na kargamento, pasahero, at sasakyan ay dumaraan sa daungan. Sa mga daungang PPA-managed lang, sa CY2025 ay may 665,917 shipcalls, 308.15 milyong tonelada ng kargamento, at 82.32 milyong pasahero (PPA Annual Statistical Report Vol. 1, inilathala Agosto 24, 2026) |
| 2 | Istatistika ng daungan: "hindi buo ang larawan kung PPA lang" | Ang Cebu ay nasa ilalim ng Cebu Port Authority (CPA, RA 7621), at ang Subic naman ay sa SBMA — magkaibang hurisdiksyon. Hindi kasama ang Cebu at Subic sa istatistika ng PPA 注 |
| 3 | Ang ICTSI ay "makabuluhang terminal operator sa buong mundo na nagmula sa Pilipinas" | Consolidated na CY2025 volume na 14,501,189 TEU (+11.0%), at may market capitalization na lampas ₱1 trilyon, ang pinakamalaking listed na kompanya sa PSE (ICTSI 2025 Annual Report). Ang saklaw nito ay 32 terminal sa 19 bansa (kumpirmadong figure ng document cluster; 注ipinapakita ng opisyal na website ang 34 — tingnan ang §4.1), at ang ranggo nito ay ika-8 sa mundo batay sa equity-adjusted TEU (2024) — hindi "pinakamalaki sa mundo" |
| 4 | 注注 Ang pag-delist ng Manila South Harbor (ATI) ay hindi "nationalization" | Noong Abril 3, 2026, nag-delist ang ATI sa PSE. Ang nakuha ng Maharlika Investment Corporation (MIC) ay humigit-kumulang 11.2% lang (final 11.94%) — minority stake plus isang board seat — hindi kontrol. Nananatiling nasa grupo ni Eusebio Tanco ang controlling shareholder, at patuloy ding may hawak na bahagi ang DP World. (Itinama sa verification noong 2026-08-25. Sinabi ng orihinal na draft na nakuha ng MIC ang kontrol, na mali. Pinalitan ang pinagmulan noong 2026-08-26 upang alisin ang sipi mula sa Wikipedia. Pinagmulan: PortCalls Asia, Disyembre 16, 2025 at Pebrero 3, 2026 / InsiderPH, Pebrero 3, 2026, "Maharlika closes in on first big deal as Tanco's Asian Terminals goes private" / Philstar, Disyembre 17, 2025 / Manila Times, Pebrero 4 at Abril 1, 2026 / Tribune, Marso 26, 2026 / Inquirer, "ATI finalizes exit from PSE, a first in 2026" — lahat batay sa disclosure ng ATI/MIC sa PSE. 注Ang figure na "final 11.94%" lang ang hindi matukoy sa mismong teksto ng disclosure = 注hindi pa naaabot ang primary source (as of 2026-08-26); ang makukumpirma sa mga disclosure ay "humigit-kumulang 11.2%") |
| 5 | RORO — ang "nautical highway" ang katotohanan ng regional logistics | Umabot sa 13,107,802 na sasakyan ang RORO traffic sa mga daungang PPA-managed noong CY2025 (PPA Annual Statistics) |
| 6 | Direktang tinamaan ng 2026 Middle East conflict (mula Pebrero 28) ang gastos sa shipping | Nagtaas ng hanggang 25% ang mga international carrier noong Marso; pinayagan ang fuel surcharge para sa domestic carrier; nagdeklara ng national energy emergency noong Marso 24 |
| 7 | 注 Figure ng 2023 edition ang "LPI rank 43rd" | Ganap na binago ng World Bank ang LPI noong 2025 (mula perception survey tungo sa measured data). Hanggang Agosto 2026, wala pang inilathalang bagong ranggo |
1. Malaking larawan — bakit napakamahal ng logistics sa Pilipinas
Binubuo ang Pilipinas ng higit sa 7,000 isla, kaya dapat tumatawid sa tubig ang kargamento sa isang punto. Bunga nito, lahat ng apat na ito ay naging cost driver: ① produktibidad ng daungan/domestic shipping, ② bayad sa paghawak ng kargamento (arrastre/stevedoring), ③ proseso ng customs, at ④ last-mile delivery.
1.1 Pambansang saklaw ng mga daungang PPA-managed (kumpirmadong CY2025, PPA Annual Statistical Report Vol. 1)
| Indicator | CY2025 | Breakdown |
|---|---|---|
| Shipcalls | 665,917 | Domestic 654,597 / dayuhan 11,320 |
| Cargo throughput | 308,153,124 tonelada 注 | Domestic 114,626,911 / dayuhan 193,526,214 注ang kabuuan ng breakdown ay 308,153,125, may pagkakaiba na 1 tonelada sa nakasaad na kabuuan (nakumpirma sa arithmetic check sa verification noong 2026-08-25; malamang ay rounding o transcription na pagkakaiba ng isang digit, pero hindi na-verify ang orihinal na table. Sa pagsipi, gamitin ang kabuuang figure sa halip na muling idagdag ang breakdown) |
| Container | 8,584,401 TEU | Domestic 3,032,120 / dayuhan 5,552,281 |
| Pasahero | 82,315,761 | Kasama rito ang 241,280 pasahero ng cruise |
| RORO vehicle | 13,107,802 | Pumasok 6,572,942 / lumabas 6,534,860 |
Pinagmulan: Philippine Ports Authority, "2025 Annual Statistical Report Volume 1" (file na inilathala Agosto 24, 2026)
1.2 Unang kalahati ng 2026 (paunang datos, quarterly statistics ng PPA)
| Indicator | Ene–Hun 2026 (paunang datos) | Reference: buong taon CY2025 |
|---|---|---|
| Shipcalls | 331,005 | 665,917 |
| Kargamento | 154,032,710 tonelada | 308,153,124 tonelada |
| Container | 4,300,102 TEU | 8,584,401 TEU |
| Pasahero | 45,670,379 | 82,315,761 |
| RORO vehicle | 6,875,973 | 13,107,802 |
Pinagmulan: PPA, "CY 2026 Q2 Quarterly Statistical Report" (file na may petsang Agosto 12, 2026). Malinaw na nakasaad ng PPA na "preliminary" ang mga figure ng CY2026 注
Paano ito basahin: halos walang pagbabago ang tonelada ng kargamento, samantalang tumaas ang pasahero at RORO traffic year-on-year. Tumaas ang gastos dahil sa Middle East conflict, pero walang ebidensyang naipapakita ng istatistika ng PPA, hanggang unang kalahati ng 2026, na aktwal na bumagsak ang volume.
2. Administrasyon ng daungan — paano hinahati ng PPA, CPA, SBMA, MARINA, at BOC ang responsibilidad
2.1 Philippine Ports Authority (PPA)
| Item | Nilalaman |
|---|---|
| Legal na batayan | Presidential Decree PD 505 (pagtatatag) → PD 857 (Disyembre 1975, reorganisasyon; kasalukuyang batas na gumagabay). Pinalawak ng EO 513 (1978) at EO 159 (1987, nagbigay ng financial autonomy) ang mga kapangyarihan nito |
| Background ng pagtatatag | Noong panahong iyon, mayroong humigit-kumulang 591 na national/municipal na daungan at humigit-kumulang 200 na private na daungan sa buong bansa, na hati sa pagitan ng Bureau of Customs at Bureau of Public Works. Kondisyon din ng loan ng World Bank noong 1973 ang pagtatatag ng isang ports authority (opisyal na kasaysayan ng PPA) |
| Nagsusupervise | GOCC (government-owned and controlled corporation) sa ilalim ng Department of Transportation (DOTr) |
| Organisasyon | Pinamamahalaan base sa Port Management Office (PMO) sa buong bansa. Ang istatistika ng PPA ay nakaorganisa sa limang rehiyon — Manila/N. Luzon, Southern Luzon, Visayas, Northern Mindanao, at Southern Mindanao — na binubuo ng humigit-kumulang 25 PMO |
| Highlight sa 2026 | Ika-52 anibersaryo ng pagkakatatag noong Hulyo. Noong Hulyo 8, inanunsyo na ika-6 sa buong bansa sa GOCC dividend contribution. Nabuksan ang bagong passenger terminal ng Lucena Port noong Hulyo 24 (opisyal na balita ng PPA) |
Gumaganap ang PPA bilang parehong "regulator" at "operator" (nagpapatakbo ng operasyon ng daungan at kumukolekta ng bayad) — dobleng papel na matagal nang pinupuna, at siyang batayan para maunawaan ang relasyon nito sa mga private terminal operator (ICTSI, ATI).
2.2 注 May mga daungang hindi pinamamahalaan ng PPA (mahalagang praktikal na paalala)
| Awtoridad | Batayan | Saklaw |
|---|---|---|
| Cebu Port Authority (CPA) | Republic Act RA 7621 (naisabatas Hunyo 26, 1992; nagsimula ang operasyon Enero 1, 1996) | Lahat ng daungan sa loob ng probinsya ng Cebu (kasama ang Cebu International Port, CIP) |
| Subic Bay Metropolitan Authority (SBMA) | Sa ilalim ng batas ng Bases Conversion (RA 7227) | Mga terminal sa loob ng Subic Bay Freeport |
| Private port | Private na wharf na naka-rehistro sa PPA | Marami sa Bataan, Batangas, at iba pa. Itinatala bilang "PP" sa istatistika ng PPA |
注 Kapag may nakita kang figure para sa "container throughput ng Pilipinas," unahing i-check kung PPA lang ito o nationwide. Ang 8,584,401 TEU na figure (CY2025) sa itaas ay mga daungang PPA-managed lang, at hindi kasama ang Cebu o Subic.
2.3 Bayad ng PPA (inilathalang figure)
Narito ang mga pangunahing bayad na inilathala sa opisyal na site ng PPA. Pero ang mga figure ng domestic na kargamento ay may lumang baseline pa rin tulad ng "as of Enero 1, 2009," at dapat kumpirmahin ang aktwal na applied rate kada daungan at kada PPA Administrative Order 注
| Kategorya | Bayad (ayon sa inilathala ng PPA) |
|---|---|
| Port Dues ng dayuhang barko | US$0.081/GT kada pagdaong |
| Dockage at Berth ng dayuhang barko (government port) | US$0.039/GT/araw |
| Dockage ng dayuhang barko (private port) | US$0.020/GT/araw |
| Anchorage dues | US$0.020/GT/araw |
| Port Dues ng barkong BIMP-EAGA-flagged | US$0.040/GT |
| Bayad ng domestic vessel (lampas 100GT) | ₱0.80/GRT/araw (₱82.00/araw para sa 6–100GT) |
| Wharfage (dayuhang import, sacked/bulk, atbp.) | ₱36.65/tonelada |
| Wharfage (dayuhang export, sacked/bulk, atbp.) | ₱18.35/tonelada |
| Wharfage (domestic, sacked/bulk, atbp.) | ₱9.00/tonelada |
| Wharfage (domestic na container) | 10ft pababa ₱63.00 – 45ft ₱221.00/unit |
Pinagmulan: Opisyal na site ng PPA, "Charges on Vessel" at "Charges on Cargoes" (na-access Agosto 2026)
Hiwalay na schedule ang cargo-handling tariff (arrastre/stevedoring); inilathala ng PPA ang rate table na nagku-cluster ng mga daungan sa PTMRF Tier 1–3 at non-PTMRF (Luzon/Visayas/Mindanao). Sa praktika, tandaan na ang kabuuan ay binubuo ng three-layer na istruktura: bayad sa PPA + bayad sa cargo-handler + bayad sa terminal.
2.4 Maritime Industry Authority (MARINA)
Namamahala sa rehistrasyon ng domestic vessel, safety certification, at regulasyon ng freight rate. Sa panahon ng pagtaas ng presyo ng fuel noong Marso 2026, pinayagan nitong mangolekta ng fuel surcharge ang mga domestic shipping line (BusinessWorld, Marso 10, 2026), at bago ang Holy Week ay pinahintulutan ang pagtaas ng pamasahe nang hanggang 20% (Daily Tribune, Marso 25, 2026). Noong Agosto 2026, may outage sa Seafarer's Record Book (SRB)/Seafarer Identification Document (SID) system na nakaapekto sa crew deployment (opisyal ng MARINA, Agosto 25, 2026).
3. Mga pangunahing daungan at operator
3.1 Ranggo ng container throughput (mga daungang PPA-managed, CY2025)
| Ranggo | Daungan/PMO | CY2025 TEU | Operator |
|---|---|---|---|
| 1 | Manila International Container Terminal (MICT) | 3,074,128 | ICTSI |
| 2 | Manila North Harbor (NorthPort / PMO NCR North) | 1,488,405 | ICTSI (NorthPort) |
| 3 | Manila South Harbor (PMO NCR South) | 1,462,641 | ATI |
| 4 | Davao (PMO Davao) | 882,903 | Iba't ibang operator (kasama ang Sasa Wharf) |
| 5 | Batangas (PMO Batangas) | 356,934 | ATI (BCT), at iba pa |
| 6 | Cagayan de Oro (PMO Misamis Oriental) | 311,593 | ICTSI (MCT), at iba pa |
| 7 | General Santos (PMO SOCSARGEN) | 198,210 | SCIPSI (ICTSI-affiliated), at iba pa |
| 8 | Iloilo (PMO Panay/Guimaras) | 195,175 | ICTSI (VCT), at iba pa |
| 9 | Bacolod (PMO Negros Occidental) | 125,737 | — |
| 10 | Palawan (PMO Palawan) | 120,917 | — |
| — | Zamboanga (PMO Zamboanga) | 105,233 | — |
| — | Pambansang kabuuan (mga daungang PPA-managed) | 8,584,401 | — |
Pinagmulan: PPA, "2025 Annual Statistical Report Volume 1." 注 Hindi kasama sa table na ito ang Cebu at Subic (magkaibang hurisdiksyon).
3.2 Sistemang tatlong-terminal sa Metro Manila (susi sa pag-unawa)
| Terminal | Operator | Katangian | CY2025 TEU |
|---|---|---|---|
| MICT (sa bunganga ng Pasig River, sa pagitan ng North Harbor at South Harbor) itinama sa verification noong 2026-08-25 upang tumugma sa deskripsyon ng lokasyon sa §4.3 (sabi ng orihinal na draft "silangan ng North Harbor") | ICTSI | Eksklusibo para sa dayuhang kalakalan. Lahat ng 1,490 shipcalls sa CY2025 ay dayuhan | 3,074,128 |
| NorthPort (Manila North Harbor) | ICTSI (NorthPort) | Hub para sa domestic na ruta. 6,250 sa 6,552 na pagdaong sa CY2025 ay domestic | 1,488,405 |
| South Harbor | ATI | Dayuhang kalakalan at cruise. 84,004 pasahero ng cruise noong CY2025 | 1,462,641 |
Ang MICT ay nag-a-asikaso ng dayuhang kalakalan, ang NorthPort ng domestic na ruta, at ang South Harbor ng dayuhang kalakalan at cruise — magkaibang papel ang bawat isa. Mali ang pag-isahin ang mga ito bilang "Manila port."
4. ICTSI (International Container Terminal Services, Inc.)
4.1 Overview ng kompanya
| Item | Nilalaman (as of Agosto 2026) |
|---|---|
| Itinatag | Disyembre 1987, Pilipinas |
| Controlling shareholder | Enrique K. Razon Jr. / Chairman |
| Sukat | 19 bansa / 6 kontinente / lampas 11,000 empleyado. 注Nagkakaiba ang bilang ng terminal depende sa pinagmulan — 32, 33, o 34 (tingnan sa ibaba) |
| Bahagi ng controlling shareholder | Ang shareholding ni Razon ay nasa 61.87% (katapusan ng Disyembre 2025, disclosure ng kompanya) (idinagdag sa verification noong 2026-08-25; pinagmulan: field document "Conglomerates and Business Groups," cross-check record #5, at "Directory of Key Figures — Economy and Culture," 2-2) |
| Sariling deskripsyon | "The world's largest, independent terminal operator" nakumpirma laban sa orihinal na teksto sa investors.ictsi.com noong 2026-08-25 |
| Listing | Philippine Stock Exchange (PSE). Lampas ₱1 trilyon ang market capitalization (ICTSI 2025 Annual Report, Chairman's Report). 注Nagkakaiba ang pinagmulan kung kailan ito naging pinakamalaking-cap na kompanya sa PSE (sinasabi ng artikulong ito 2025; sinasabi naman ng field document "Conglomerates and Business Groups" na nilagpasan nito ang mga kaanib ng SM na may lampas ₱1.23 trilyon noong Enero 2026, naging pinakamalaki noong 2026). Laging maglagay ng pinagmulan kapag isinasaad ang timing |
注注Bilang ng terminal ng ICTSI — magkakasabay ang 32, 33, at 34 (verification noong 2026-08-25)
| Pinagmulan | Pahayag | Petsa ng pagkuha |
|---|---|---|
| Kumpirmadong figure ng document cluster (field document "Conglomerates and Business Groups," cross-check record #5; "Directory of Key Figures — Economy and Culture," 2-2; "Transport Infrastructure in Detail," §3.2) | 32 terminal sa 19 bansa (as of FY2024) 注(pagpapalit ng pinagmulan, 2026-08-26) Sa kasalukuyan, ipinapakita ng opisyal na site ng ICTSI (ictsi.com, kinuha 2026-08-26) ang "34 terminals / 19 countries / 6 continents" sa header nito, at sinasabi sa body text na "we operate in 20 countries." Ang figure na "19 bansa, 32 terminal" ay halaga as of FY2024 annual report, at hindi dapat gamitin nang hindi nakasaad ang taon |
ICTSI 2024 Annual Report / SEC Form 17-A disclosure ng kompanya ("as an operator of 32 terminals in 19 countries") / Manila Bulletin, Marso 5, 2025 / opisyal na site ng ICTSI, kinuha 2026-08-26 |
| Numeric block sa opisyal na homepage ng ICTSI | 34 terminals / 19 countries / 6 continents / more than 11,000 people | Nakumpirma sa pamamagitan ng pagkuha noong 2026-08-25 |
| Opisyal na listahan ng terminal ng ICTSI (What We Do → Our Terminals) | 33 entry ang nakalista (Pilipinas 10 / Asia-Pacific 5 / EMEA 9 / Americas 9). Isa sa entries ng Americas, "iTracker," ay malamang na hindi pangalan ng terminal; kung hindi isasama, 32 | Nakumpirma sa pamamagitan ng pagkuha noong 2026-08-25 |
Ano ang kumpirmado: ang bilang ng bansa na 19 (kapag binilang din ang mga bansang nakalista sa listahan ng terminal, 19 din: Pilipinas, Indonesia, PNG, Australia, Croatia, South Africa, Poland, Iraq, Georgia, DR Congo, Cameroon, Madagascar, Nigeria, Ecuador, Mexico, Brazil, Honduras, Colombia, at Argentina). 注 Ano ang hindi kumpirmado: ang bilang ng terminal. Kahit sa loob ng site mismo ng ICTSI, salungat ang numeric block (34) sa listahan (33 entry), at hiwalay na sinasabi ng body text ng homepage na "we operate in 20 countries" — ibig sabihin, hindi tugma kahit ang bilang ng bansa sa loob ng parehong site. Panuntunan sa paggamit: gamitin ang "19 bansa, 32 terminal" (kumpirmadong figure ng cluster) para sa cross-document na reference, at kapag sinipi ang kasalukuyang figure sa website ng kompanya, isaad ito bilang "as of Agosto 2026, ipinapakita ng opisyal na site ng ICTSI ang 34 terminal" na may kasamang pinagmulan at petsa. Huwag tanggalin ang alinman sa dalawang figure. 注 "Nagkakaiba ang figure depende sa pinagmulan." Malamang na dahilan ng pagkakaiba ay mga dagdag tulad ng Batu Ampar (Indonesia, 2025) at Durban (South Africa, nagsimula ang operasyon Enero 2026), pati na rin ang pagbebenta ng YICT (China) (tinutukoy ng 1H2026 release ng ICTSI ang isang "YICT sale charge") — mga pagdating at pag-alis na nagbabago sa bilang depende sa punto ng panahon.
注 Ranggo sa mundo
Sinasabi ng orihinal na draft ng artikulong ito na "hindi nakumpirma ang ika-8 sa mundo batay sa equity-adjusted TEU," pero (verification noong 2026-08-25) may kumpirmadong pahayag ang document cluster na may kasamang indicator, kaya binago ito sa ibaba upang ipakita ang dalawa.
| Pahayag | Indicator/taon | Pinagmulan |
|---|---|---|
| Ika-8 sa mundo (12.2 milyong TEU) | Equity-adjusted TEU throughput, aktwal na 2024. Ang ika-1 ay PSA International (69.90 milyong TEU noong 2025). Bumaba ng isang ranggo matapos malampasan ng CMA CGM | Field document "Conglomerates and Business Groups," Kabanata 11; "Directory of Key Figures — Economy and Culture," 2-2 (galing sa Drewry/Lloyd's List) |
| 注 Primary confirmation | Hindi nakumpirma. Naka-paywall ang orihinal na pinagmulan ng Drewry, Alphaliner, at Lloyd's List at hindi rin naabot sa session na ito | — |
Kaya, mali ang "ICTSI ang pinakamalaking port operator sa mundo". Ang maaaring isaad ay: ①ang sariling deskripsyon nitong "world's largest independent terminal operator," at ②ika-8 sa mundo batay sa equity-adjusted TEU (2024) — at dapat laging may kasamang indicator at taon ang dalawang ito.
4.2 Performance sa pananalapi (lahat ng figure ay mula sa disclosure ng ICTSI)
| Indicator | CY2024 | CY2025 | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Volume | 13,066,949 TEU | 14,501,189 TEU | +11.0% |
| Kabuuang kita sa daungan | US$2,739.5 milyon | US$3,234.7 milyon | +18.1% |
| Cash operating expenses | US$727.2 milyon | US$807.1 milyon | +11.0% |
| EBITDA | US$1,779.4 milyon | US$2,144.3 milyon | +20.5% (margin 65%→66%) |
| Net income na kaugnay sa equity holders | US$849.8 milyon | US$1,048.1 milyon | +23.3% |
| Diluted EPS | US$0.407 | US$0.510 | +25.2% |
| Capital expenditure (hindi kasama ang capitalized borrowing costs) | — | US$650.44 milyon | Plano sa 2026: US$740 milyon |
Pinagmulan: ICTSI, "Annual Report 2025" (inilathala Mayo 2026)
Asia-Pacific region (kasama ang 10 terminal sa Pilipinas): 7,729,812 TEU noong CY2025 (mula 7,107,101 TEU noong nakaraang taon, +8.8%), o 53.3% ng kabuuan ng grupo. Regional na kita US$1,336.7 milyon (+17.2%).
Unang kalahati ng 2026 (1H2026)
| Indicator | 1H2025 | 1H2026 | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Volume | 6,989,075 TEU | 8,115,758 TEU | +16% |
| Kita | US$1.51 bilyon | US$1.92 bilyon | +27% |
| EBITDA | US$990.54 milyon | US$1.23 bilyon | +24% |
| Recurring net income | US$483.84 milyon | US$604.69 milyon | +25% |
| Capital expenditure | — | US$320.05 milyon | Plano sa buong taon US$740 milyon |
Pinagmulan: press release ng ICTSI, "ICTSI 1H2026 Recurring Net Income up 25% to US$604.69M" (Agosto 3, 2026). Sa verification noong 2026-08-25, muling kinuha ang orihinal na teksto ng release at nakumpirma ang bawat figure na tugma: volume 6,989,075→8,115,758 TEU, kita US$1.51bn→1.92bn, EBITDA US$990.54M→1.23bn, recurring net income US$483.84M→604.69M, at capex US$320.05M / plano sa buong taon US$740M. 注 Malinaw na sinasaad ng release na ang recurring net income na US$604.69 milyon ay na-adjust upang hindi isama ang charge mula sa pagbebenta ng YICT (China). Huwag paghaluin ang "recurring" at "reported."
Sa parehong release, itinuro ni Chairman Razon ang pagbaba ng volume sa EMEA nang direkta sa "ang geopolitical conflict sa Middle East," at sinabi rin na dahil sa parehong conflict ang pagtaas ng gastos sa fuel. Tumaas ang Asia at Americas. Sa madaling salita, malinaw na lumalabas ang epekto ng 2026 Middle East conflict sa resulta ng ICTSI ayon sa rehiyon.
May trade publication (Container Management, Agosto 4, 2026) na nag-report na "ang mga bagong terminal ang nagtulak sa unang kalahati, samantalang 1% lang ang paglago ng umiiral nang network," na nagsasaad na malaking bahagi ng 16% na paglago ay mula sa mga bagong konsolidasyon (Durban, Batu Ampar, atbp.).
4.3 Manila International Container Terminal (MICT) — pinahaba hanggang 2063
| Item | Nilalaman |
|---|---|
| Simula | Nanalo ang ICTSI sa international bid noong 1988. Concession na "25+25 taon," kabuuang 50 taon (opisyal ng ICTSI / field document "Transport Infrastructure in Detail," §3.2) |
| Extension | Noong Hulyo 30, 2026, pumirma ang ICTSI at PPA ng 25-taong extension agreement, na inilipat ang expiry mula Mayo 2038 patungong Mayo 2063. Kakaibang maagang pag-renew, 12 taon bago ang expiry, na nag-iiwan ng humigit-kumulang 37 taon na natitira (idinagdag ang petsa ng pagpirma at dating expiry sa verification noong 2026-08-25; pinagmulan: field document "Transport Infrastructure in Detail," §3.2) |
| Bahagi sa loob ng Manila port | Ang MICT lang ay humigit-kumulang 70% ng container throughput ng Manila port ("Transport Infrastructure in Detail," §3.2). 注Kapag kinwenta gamit ang sariling figure ng artikulong ito sa §3.2 para sa CY2025 (MICT 3,074,128 / NorthPort 1,488,405 / South Harbor 1,462,641), humigit-kumulang 51.0% (3,074,128 ÷ 6,025,174), na hindi tumutugma sa "humigit-kumulang 70%". Malamang na magkaiba ang indicator (dayuhang kalakalan lang ba, o tatlong daungan pinagsama; TEU ba o bilang ng pagdaong), at hindi dapat sipiin ang alinman sa dalawa nang walang pinagmulan at indicator 注"Nagkakaiba ang figure depende sa pinagmulan" |
| Lokasyon | Sa bunganga ng Pasig River, sa pagitan ng North Harbor at South Harbor |
| Rekord | Naitala ang 3,074,128 TEU noong CY2025 (unang beses na lumampas ang 3 milyong TEU sa isang taon, as of Disyembre 2025) |
| Investment noong 2025 | Tumanggap ng hybrid RTG (rubber-tyred gantry crane) na gawa ng Mitsui — 8 unit noong Enero at 8 pa noong Setyembre, ang unang near-zero-emission unit sa Pilipinas. Ipinakilala rin ang EV tractor |
| Bagong serbisyo | Noong Marso 2025, ang unang serbisyo ng Hapag-Lloyd sa Pilipinas, ang "China-Philippines Feeder," ay nagsimula |
4.4 Listahan ng mga domestic na terminal ng ICTSI sa Pilipinas (mula sa 2025 Annual Report)
| Terminal | Lokasyon | Note |
|---|---|---|
| Manila International Container Terminal (MICT) | Manila | Backbone para sa dayuhang kalakalan. Hanggang 2063 |
| Manila NorthPort | Manila | Backbone para sa domestic. Noong 2025, na-convert sa hybrid ang 6 na RTG, ipinakilala ang 2 Konecranes Gottwald ESP5 mobile harbor crane, at nagsimula ang 3-taong structural reinforcement program |
| Manila Multipurpose Terminal (MMT) | Manila | Nagsimula ang operasyon noong 2021. Umabot sa 2,000th cumulative na barko noong Disyembre 2025 |
| Subic Bay International Terminals | Zambales (Subic) | Pinahaba ng 25 taon, hanggang 2058, noong Oktubre 2025 |
| Cavite Gateway Terminal | Cavite | Barge-based na inland gateway |
| Laguna Gateway Inland Container Terminal (LGICT) | Calamba, Laguna | Nagsimula ng konstruksyon ng 3-hektarang completely-built-up-unit (CBU) na expansion para sa vehicle storage noong Setyembre 2025 |
| South Luzon Container Terminal (SLCT) | Bauan, Batangas (sa site ng BIPI) | Bagong proyektong US$800 milyon. Nagsimula ang pre-construction work noong Setyembre 2025, opisyal na inanunsyo noong Marso 2026; ang Phase 1 ay magkakaroon ng 425m na quay at 800,000 TEU na kapasidad na may commercial operations na target noong 2028, sa huli ay makakaabot sa 800m na quay, 38ha na yard, 18m na lalim, at lampas 2 milyong TEU/taon — na gagawa nitong ikalawang pinakamalaking container terminal ng bansa pagkatapos ng MICT (idinagdag ang timing ng anunsyo at specification sa verification noong 2026-08-25; pinagmulan: field document "Transport Infrastructure in Detail," §3.3) |
| Visayas Container Terminal (VCT) | Iloilo City | Nagsimula ang commercial operations noong 2024. Naakit ang serbisyong PH6 ng Maersk noong Hunyo 2026 |
| Mindanao Container Terminal (MCT) | Misamis Oriental (CDO) | Unang beses na umabot sa 30,000 TEU sa isang buwan (Hulyo) at lampas 300,000 TEU sa isang taon noong 2025; gumanda ng 13% ang berth productivity. Isinasagawa ang expansion ng berth |
| South Cotabato Integrated Port (SCIPSI) | Makar Wharf, General Santos City | Nagpapatakbo sa ilalim ng provisional na Hold-Over Authority na inisyu noong Enero 2024; nakabinbin ang aplikasyon para sa bagong HOA 注 |
(Itinama sa verification noong 2026-08-25) Ang breakdown ng opisyal na "10 terminal sa Pilipinas" ng ICTSI ay ang 9 na entry sa table sa itaas na hindi kasama ang SLCT, plus ang Bauan International Port (BIPI). Nasa konstruksyon pa ang SLCT at hindi ito nakalista bilang operating terminal sa opisyal na listahan. Ang BIPI (Bauan, Batangas) ay terminal ng ICTSI, hindi ng ATI (tumutugma sa pagwawasto sa §5 ng artikulong ito). Ang SLCT ay dine-develop sa site na ito ng BIPI. (Pinagmulan: opisyal na pahina ng Our Terminals ng ICTSI, kinuha 2026-08-25)
注 Restriksyon sa foreign equity ng seaport: sa ilalim ng RA 11659 (2022), tinanggal ang shipping mula sa listahan ng public utility, na nagpapahintulot ng 100% foreign ownership, pero ang port terminal — ibig sabihin, seaport — ay nasa ilalim pa rin ng 60-40 rule. Ito ang dahilan kung bakit palaging may nangungunang kapital na Pilipino ang mga operasyon ng ICTSI sa domestic na daungan. Huwag paghaluin ang "shipping" at "seaport" (idinagdag sa verification noong 2026-08-25; pinagmulan: field document "Conglomerates and Business Groups," Kabanata 7; "Transport Infrastructure in Detail," §3.2).
4.5 Pagpopondo noong 2026
Nagbigay ang Asian Infrastructure Investment Bank (AIIB) ng US$300 milyong loan sa ICTSI (Mayo 20, 2026, Manila), para sa "expansion at pag-upgrade ng tatlong container terminal sa loob ng Pilipinas" at para sa "green transition." Hindi natukoy mula sa anunsyo ng AIIB ang partikular na terminal, dagdag na kapasidad, at schedule (hindi nakumpirma). Iniulat ito ng mga trade publication bilang "Project Crane" at ikinonekta sa SLCT (Port Strategy at iba pa, 2026).
5. Asian Terminals Inc. (ATI) at Manila South Harbor — ang malaking pagbabago noong 2026
| Item | Nilalaman |
|---|---|
| Negosyo | Nagpapatakbo ng Manila South Harbor, Batangas Container Terminal (BCT), Tanza Container Terminal (Cavite), at Makar Wharf (General Santos), kasama ang iba pa (PortCalls Asia / InsiderPH, Pebrero 3, 2026) 注(itinama sa verification noong 2026-08-25) Nilista ng orihinal na draft ang "Bauan" bilang isa sa operasyon ng ATI, pero ang Bauan International Port (BIPI) ay terminal ng ICTSI, na mali (lumalabas ito sa 10 terminal ng ICTSI sa Pilipinas sa opisyal na listahan nito, tugma sa §4.4 ng artikulong ito at field document "Transport Infrastructure in Detail," §3.2). 注 Parehong ATI at ICTSI-affiliated na SCIPSI ang nakatala kaugnay ng Makar Wharf (tingnan ang §4.4 at §6 ng artikulong ito); hindi napatunayan sa primary source ang paghahati ng responsibilidad sa loob ng wharf = hindi nakumpirma. |
| Performance sa CY2025 (South Harbor = PMO NCR South) | Container 1,462,641 TEU, dayuhang kargamento 9,049,293 tonelada, pasahero ng cruise 84,004, 3,888 shipcalls (kung saan 1,434 ay dayuhan) (istatistika ng PPA) |
| Investment | Nag-invest ng US$60 milyon ang ATI at DP World sa expansion ng daungan ng Batangas (Port Technology at iba pa, Mayo 2025–2026) |
| Milestone | Noong Hulyo 29, 2026, "ATI: 40 Years Supporting Philippine Trade" (The Manila Times) |
2026: minority stake ng sovereign fund (MIC) at pag-delist (hindi "nationalization")
| Petsa | Pangyayari | Pinagmulan |
|---|---|---|
| Disyembre 16, 2025 | Inanunsyo ng Maharlika Investment Corporation (MIC) na kukunin nito ang hanggang 11.2% ng shares ng ATI. Umusad ang ATI patungo sa voluntary delisting | PortCalls Asia / Inquirer.net / Philippine News Agency |
| Pebrero 2 – Marso 3, 2026 | Isinagawa ang tender offer, sa ₱36.00 kada share (49% na premium kaysa sa VWAP ng nakaraang taon na ₱24.15), na tinatarget ang 191,438,000 shares na hawak ng mga minority shareholder — kabuuang humigit-kumulang ₱6.9 bilyon. Ang MIC kasama ng ATI mismo ang naging offeror | PortCalls Asia, Pebrero 3, 2026 / Manila Bulletin |
| Pebrero 2026 | Bumoto pabor sa delisting ang mga shareholder na may hawak na 90.34% ng outstanding shares | PortCalls Asia |
| Marso 2–4, 2026 | Nakumpleto ng MIC ang pagkuha ng 5.22% (unang tranche); umabot sa 99% ang subscription ng tender offer | MarketScreener, Marso 2, 2026 / InsiderPH |
| Marso 17, 2026 | Na-settle ang tender offer (177.6 milyong shares ang na-tender, humigit-kumulang 9.16% ng outstanding shares, para sa humigit-kumulang ₱6.39 bilyon). Dinala nito ang kombinadong stake ng dalawang offeror sa 99.29%. Ang final na stake ng MIC ay 11.94% (na may isang board seat) 注(pagpapalit ng pinagmulan, 2026-08-26) Kinukumpirma lang ng disclosure ng ATI/MIC na "ang MIC ay inaasahang hahawak ng humigit-kumulang 11.2% matapos makumpleto ang tender offer" — hindi matukoy ang primary source (disclosure ng ATI sa PSE, o opisyal na publikasyon ng MIC) na nagsasaad ng "final 11.94%" = 注hindi pa naaabot ang primary source (as of 2026-08-26). Panatilihin ang figure, pero laging ilagay ang "hindi nakumpirma" kapag sinipi ito |
Manila Times, Abril 1, 2026 / Tribune, Marso 26, 2026 / Inquirer, "ATI finalizes exit from PSE" / InsiderPH (lahat batay sa disclosure ng ATI/MIC) + 注hindi pa naaabot ang primary source (as of 2026-08-26) |
| Abril 3, 2026 | Nag-delist ang ATI sa PSE (ang unang delisting noong 2026) | PortCalls Asia / Inquirer.net |
注注 (Itinama sa verification noong 2026-08-25. May tatlong error sa orihinal na draft na itinama) 1. Hindi nakuha ng MIC ang kontrol. Ang nakuha nito ay 11.2% (final 11.94%) na minority stake at isang board seat. Nananatiling nasa grupo ni Eusebio Tanco ang controlling shareholder ng ATI; ang delisting ay transaksyong "pagsamahin ang panig ni Tanco at MIC upang maabot ang lampas 95% ng voting rights" — ang threshold para sa voluntary delisting (InsiderPH, Pebrero 3, 2026, "Maharlika closes in on first big deal as Tanco's Asian Terminals goes private"). 2. 注 Mali/hindi nakumpirma ang "ang nagbenta ay DP World (UAE)." Iniulat na patuloy na hawak ng DP World ang bahagi ng ATI pagkatapos ng transaksyon (parehong pinagmulan). Walang nakuhang primary confirmation na ibinenta ng DP World ang buong stake nito. 3. Ang "Consing CEO ng MIC" ay tumutukoy kay Rafael D. Consing Jr. (President at CEO ng MIC, hinirang Nobyembre 24, 2023). 注Hindi ito ang parehong tao ng CEO ng Ayala Corporation na si Cezar "Bong" Consing — ang paggamit lang ng apelyido ay may panganib na malito ang dalawa (tingnan ang field document "Conglomerates and Business Groups," §reference).
May mga kritikal na balita rin na nagtatanong kung dapat gumamit ng pampublikong pondo ang isang sovereign fund upang bumili ng ari-arian mula sa mayayaman (Bilyonaryo, Disyembre 18, 2025), kaya naging political flashpoint ito. Inirerekomenda pa rin ang final confirmation mula sa primary source (disclosure sa PSE, opisyal na anunsyo ng MIC).
Praktikal na epekto (matapos ang pagwawasto): ang dalawang pangunahing terminal ng Manila ay nasa ilalim na ng istrukturang private-sector-led — ang MICT sa ilalim ng ICTSI (grupo ni Razon) at ang South Harbor sa ilalim ng ATI na pinamumunuan ni Tanco (kasama ang DP World at ang 11.94% ng MIC) — at ang pagkawala ng quarterly disclosure matapos ang delisting ang pinakamalaking praktikal na pagbabago. Mali kung isusulat na "naging state-owned ang South Harbor." Gayunpaman, dahil may hawak nang board seat ang isang state-linked na fund, iba ito sa nakaraan dahil maaari na ngayong pumasok ang interes na pampulitika sa desisyon sa rate at investment.
6. Iba pang pangunahing daungan
| Daungan | Hurisdiksyon | Katayuan 2025–2026 |
|---|---|---|
| Subic Bay | SBMA | Noong Oktubre 2025, pinahaba ng SBMA ang operating rights ng dalawang kaanib ng ICTSI (Subic Bay International Terminals Corp. / ICTSI Subic Inc.) para sa New Container Terminal 1 at 2 nang 25 taon, hanggang 2058 (napirmahan noong Oktubre 3, 2025). Nangako ang ICTSI ng lampas US$130 milyon na investment (Philstar, Oktubre 7, 2025). Ia-upgrade at palalawakin ang mga quay crane mula 4 patungong 5 unit, at ipapakilala ang hybrid RTG, na dobleng magpapataas ng kabuuang kapasidad mula 600,000 patungong 1 milyong TEU. May plano rin ang SBMA para sa ₱20 bilyong NCT-3 (410m na quay, 28.7ha, 16m na lalim) (idinagdag sa verification noong 2026-08-25; pinagmulan: field document "Transport Infrastructure in Detail," §3.2). 注Nasa ilalim ng hurisdiksyon ng SBMA, kaya hindi kasama sa istatistika ng PPA |
| Batangas | PPA (PMO Batangas) | 356,934 TEU noong CY2025, may 40,172 shipcalls (kung saan 1,839 ay dayuhan). Malaking passenger hub din (21.14 milyong pasahero sa buong southern Luzon noong CY2025). Nasa konstruksyon sa Bauan ang SLCT ng ICTSI (US$800 milyon, target na makumpleto 2028) |
| Cebu | CPA (RA 7621, nagsimula ang operasyon 1996) | Nagsimula ang konstruksyon ng New Cebu International Container Port noong Pebrero 2025, itinayo ng isang South Korean na kompanya (WorldCargo News, Pebrero 5, 2025; The Maritime Executive, Pebrero 10, 2025). Noong Marso 2026, nagpadala ang Sany Marine ng STS/RTG crane papuntang Pilipinas (WorldCargo News, Marso 4, 2026). 注 Hindi makuha ang kasalukuyang istatistika ng throughput mula sa opisyal na site ng CPA (nag-404 ang pahina ng istatistika) |
| Cagayan de Oro (CDO) | PPA (PMO Misamis Oriental) | 311,593 TEU noong CY2025. Unang beses na lumampas sa 300,000 TEU sa isang taon ang MCT ng ICTSI, at ganap na na-convert sa solar-powered na operasyon sa umaga noong Abril 2025 |
| Davao | PPA (PMO Davao) | 882,903 TEU noong CY2025 — pinakamalaki sa Mindanao at ika-4 sa buong bansa. Isinasagawa ang expansion ng daungan, bagama't napansin ang kakulangan sa manggagawa ng daungan (KiTalent, Marso 2026) |
| General Santos (Makar Wharf) | PPA (PMO SOCSARGEN) | 198,210 TEU noong CY2025. Nagbukas muli noong Hunyo 2026 pagkatapos mapinsala ng lindol (Daily Tribune, Hunyo 18, 2026). Nagha-handle ng kargamento ang ICTSI-affiliated na SCIPSI sa ilalim ng provisional na awtoridad |
| Iloilo | PPA (PMO Panay/Guimaras) | 195,175 TEU noong CY2025. Nagsimula ang commercial operations ng VCT ng ICTSI noong 2024, at naakit ang serbisyong PH6 ng Maersk noong Hunyo 2026 |
| Manila Cruise Port | PPA | Iniulat na "malapit nang magsimula ang konstruksyon" noong Agosto 10, 2026 (Philstar) |
7. Patakaran sa RORO at nautical highway
7.1 Paano ito gumagana
Ang RORO (Roll-on/Roll-off) ay paraang direktang sumasakay ang mga trak at bus sa barko, at tumatawid sa isla nang hindi ibinababa ang kargamento. Dahil hindi hinahawakan ang kargamento sa daungan gaya ng container, malaki ang natitipid sa bayad sa paghawak at oras.
Ang Strong Republic Nautical Highway (SRNH) ay ang patakarang naglagay ng paraang ito sa national road network, na naglinang ng tuluy-tuloy na rutang "kalsada + maikling ferry crossing" mula Luzon patungong Visayas hanggang Mindanao. Naglathala ang Asian Development Bank (ADB) ng initial impact assessment noong 2016, "Bridges across Oceans: Initial Impact Assessment of the Philippines Nautical Highway System and Lessons for Southeast Asia."
7.2 Saklaw (istatistika ng PPA)
| Panahon | RORO vehicle traffic (mga daungang PPA-managed) |
|---|---|
| CY2025 | 13,107,802 (pumasok 6,572,942 / lumabas 6,534,860) |
| Ene–Hun 2026 (paunang datos) | 6,875,973 |
7.3 Isyu sa patakaran noong 2026: lumalago ang hub, naiiwan ang mga karatig-bayan
Napansin ng Philippine Institute for Development Studies (PIDS), sa release nito noong Marso 11, 2026, na binibigyang-buhay ng RORO ang negosyo sa mga itinalagang hub port habang inaagaw ang economic activity mula sa mga karatig-munisipalidad — dalawang-panig na epekto (Manila Bulletin, Marso 20, 2026, "RoRo boosts hubs, hurts nearby towns—PIDS"). Ang pagtatasa ay ang patakaran sa RORO, na dapat sana ay magpakalat ng regional development, ay sa praktika ay nagpalakas ng konsentrasyon sa mga hub.
Noong Hulyo 2026, nagsimulang gamitin ang isang light-vessel landing station sa Port of Benoni sa Camiguin Island (PPA, Hulyo 13, 2026), na itinuring na naglalayong "bawasan ang gastos sa logistics sa Mindanao" (The Manila Times, Hulyo 15, 2026).
7.4 注 Bitag sa istatistika ng RORO
Sa table ng RORO ng PPA, ang tally ng rehiyon ng Manila/North Luzon ay 8 sasakyan lang (CY2025). Hindi Metro Manila ang pangunahing sandigan ng RORO — nakakonsentra ito sa maikling ruta ng southern Luzon, Visayas, at Mindanao. Huwag ikumpara ang figure na "13.1 milyong sasakyan nationwide" sa volume ng logistics ng Metro Manila.
8. Domestic shipping at maritime accident — malalaking insidente noong 2026
8.1 Enero 26, 2026: paglubog ng MV Trisha Kerstin 3
| Item | Nilalaman |
|---|---|
| Barko | MV Trisha Kerstin 3 (RORO na barkong pasahero-kargamento) |
| Operator | Aleson Shipping Lines |
| Insidente | Madaling araw, Enero 26, 2026, sa harap ng Hadji Muhtamad/Balut-Balut Island, Basilan |
| Nakasakay | Lampas 340; lampas 200 ang nailigtas |
| Namatay | Simula sa 13–18 → 29 noong Enero 29 → 33 noong Enero 31 → 57 as of Pebrero 15 (Philippine Coast Guard, PCG) |
| Pinaghihinalaang sanhi | Itinuro ni DOTr Secretary Giovanni Lopez ang posibleng overcapacity at overloading. May nakitang alalahanin din tungkol sa kakulangan ng safety habang nagpapatakbo pa ang barko, at kakulangan ng life jacket |
| Tugon ng regulasyon | Pinahinto ng DOTr ang buong fleet ng passenger ng Aleson Shipping Lines noong Enero 27 at nag-utos ng safety audit, at naghain ng kaso laban sa kompanya, na sinabing "ikalawang malaking insidente sa loob ng tatlong taon." Noong Pebrero 26, may na-dismiss, na-demote, o na-suspend na mga personnel ng PCG |
注 Malaki ang pagbabago ng bilang ng namatay depende sa kung kailan ito iniulat (18→57). Dahil patuloy na kumakalat ang figure ng mga lumang artikulo, laging maglagay ng petsa kapag sinisipi.
8.2 Makasaysayang background
Ang domestic shipping ng Pilipinas ay naging tagpuan ng ilan sa pinakamalalang peacetime maritime disaster sa mundo. Ang paglubog ng MV Doña Paz noong Disyembre 20, 1987, ay tinatawag na "pinakamalalang peacetime maritime disaster sa mundo" (safety4sea, Seatrade Maritime News, at iba pa), at ang paglubog ng Princess of the Orient noong 1998 ay iniuugnay sa pagkakamali sa pagmamaneho ng barko (safety4sea, Disyembre 10, 2019).
注 Malaki ang pagkakaiba ng bilang ng biktima ng Doña Paz sa opisyal na rekord at sa iba't ibang estimate, at hindi ito primarily nakumpirma sa pananaliksik na ito (hindi nakumpirma). Laging tukuyin ang partikular na pinagmulan kapag sinisipi ang isang figure.
8.3 Structural na risk factor
- Malaking dependensya sa mga lumang at second-hand na barko, at overcapacity/overloading
- Humigit-kumulang 20 bagyo bawat taon at pagkansela dulot ng southwest monsoon (habagat, Hunyo–Setyembre) (malawakang pagkansela muli noong Agosto 11 at 18, 2026, sa Mimaropa, Bicol, at iba pa: Inquirer, GMA)
- Kakulangan sa koordinasyon sa pagitan ng certification ng MARINA at on-site inspection ng PCG (isyung muling lumabas sa insidente noong 2026)
9. Customs — reporma at korapsyon sa Bureau of Customs (BOC)
9.1 Performance sa kita
| Panahon | Kita | Note | Pinagmulan |
|---|---|---|---|
| CY2025 | ₱934.4 bilyon | 注Hindi naabot ang target | Philstar, Enero 7, 2026 / Manila Bulletin, Enero 7, 2026 |
| Q1 2026 | ₱239.0 bilyon | Nalampasan ang target, record para sa isang quarter | GMA Network, Abril 9, 2026 / Philstar, Abril 7, 2026 |
| Hulyo 2026 | Inaasahang lalampas sa target | — | Inquirer, Agosto 3, 2026 |
9.2 Pag-seize
- Kabuuang seizure sa CY2025 na humigit-kumulang ₱62 bilyon (Inquirer, Enero 15, 2026)
- 2026: seizure ng undeclared na sigarilyo sa daungan ng Batangas na saklaw ₱235 milyon–₱1.1 bilyon; mga report na "apat na beses tumaas" ang smuggling noong 2026
- Agosto 2026: joint investigation kasama ang LTO tungkol sa maling deklarasyon na may kaugnayan sa isang Porsche 918 Spyder; itinapon ang 2,690 reams ng sigarilyo sa daungan ng Surigao (opisyal na media release ng BOC)
- Agosto 18–20, 2026: seizure ng methamphetamine na nagkakahalaga ng ₱292.4 milyon na nakatago sa talc mula Afghanistan, at kalakal na nagkakahalaga ng ₱6.29 milyon na nakatago sa hydraulic equipment mula US (opisyal ng BOC)
9.3 Korapsyon at reporma noong 2026
注 Isa sa pinakamadalas na banggitin na ahensya ng gobyerno pagdating sa korapsyon ang BOC. Noong Oktubre 2025, tinawag ito ng Federation of Philippine Industries (FPI) na "pinaka-corrupt na ahensya," habang nagpapahayag ng pag-asa na ang digitalization ay magdadala ng reporma (BusinessWorld, Oktubre 13, 2025).
| Panahon | Pangyayari |
|---|---|
| Enero 8, 2026 | Natanggal ang mga opisyal ng CIIS (Customs Intelligence and Investigation Service) dahil sa mga akusasyon ng smuggling (Daily Tribune) |
| Enero 15, 2026 | Nailagay sa ilalim ng imbestigasyon ang mga opisyal ng BOC dahil sa mga akusasyon ng smuggling (Philippine News Agency) |
| Pebrero 21, 2026 | Ipinakilala ang AI at cloud technology para sa reporma sa customs (Inquirer) |
| Hunyo 7, 2026 | "Ano ang ibig sabihin ng customs modernization para sa mga negosyo sa Pilipinas" (BusinessWorld) |
| Hulyo 27, 2026 | "Itinutulak ng reporma ng BOC ang modernization at digitalization" (Daily Tribune) |
| Agosto 18, 2026 | Pinalakas ang pamamahala sa naka-seize, na-forfeit, at inabandunang kargamento (opisyal ng BOC) |
| Agosto 25, 2026 | Isang pahayag tungkol sa banggaan sa pagitan ng BOC at PNP highway patrol unit sa Bulacan (opisyal ng BOC) |
Praktikal na implikasyon: umuusad ang digitalization (e-filing, AI-assisted screening), pero nananatili ang discretion sa ground level at hindi opisyal na gastos. Patuloy ang pagtanggal ng mga opisyal sa 2025–2026, kaya "gumaganda ang sistema, pero patuloy ang operational risk" ang makatarungang assessment.
10. Warehousing at cold chain
10.1 Cold chain
| Proyekto | Halaga | Timing/Pinagmulan |
|---|---|---|
| Outlook ng paglago ng cold-chain market sa Pilipinas | 8–10% bawat taon | Inquirer, Enero 12, 2026 |
| Investment ng kompanyang US sa cold storage ng Pilipinas | US$130 milyon | Inquirer, Oktubre 25, 2025 |
| Expansion ng Rockwell Land / bagong EDGE facility ng Artico Cold Chain | ₱10 bilyon | Colliers, Enero 8, 2026 |
| Cold-storage hub sa rehiyon ng Bicol (layuning food security) | ₱500 milyon | Philippine News Agency, Enero 14, 2026 |
| Cold-storage plant sa Camarines Sur (malapit nang magsimula) | ₱500 milyon | Inquirer, Enero 15, 2026 |
10.2 Pangkalahatang warehousing at distribution
- Nakumpleto ng A.P. Moller Capital ang pagkuha ng 40% stake sa AC Logistics (BusinessWorld, Hulyo 9, 2026). Pagpasok ng Nordic capital sa logistics na kaanib ng Ayala
- ₱4.8 bilyong distribution hub ng Maersk sa Laguna (InsiderPH, Nobyembre 1, 2024)
- Pinalawak ng Damosa Land ang logistics ecosystem nito sa GMAC hub (InsiderPH, Marso 12, 2026, Davao)
- Nagbukas ang DHL ng bagong hub sa Manila (Manila Bulletin, Mayo 12, 2026)
注 Hindi nakumpirma sa pananaliksik na ito ang mga figure noong 2026 para sa upa ng warehouse at vacancy rate, dahil walang natagpuang dedikadong report para sa industrial/logistics sector sa mga pahina ng pampublikong pananaliksik tulad ng Colliers. Kung kailangan ang ganitong figure, sumangguni sa mga bayad na report ng JLL, Colliers, o Santos Knight Frank.
11. Delivery at last-mile logistics (paglago ng e-commerce)
| Player | Posisyon | Kaganapan 2025–2026 |
|---|---|---|
| J&T Express | Isa sa pinakamalaking delivery firm sa Southeast Asia, malaking player din sa Pilipinas | Tumaas ang kita ng FY2025 nang +18.5% year-on-year (The Manila Times, Marso 30, 2026). Lumampas sa 100 milyon ang average daily parcel volume noong Q2 2026 (same, Hulyo 8, 2026) 注Ito ay global na figure, hindi lang Pilipinas |
| Lalamove | On-demand delivery (motorsiklo, van, trak) | Core ng urban B2B/B2C na same-day delivery |
| Grab | Ride-hailing plus GrabExpress/GrabFood | Parehong last-mile at food-delivery player |
| Flash Express | Kaanib ng Thai | Hininto ang operasyon sa Malaysia noong Enero 2026 (Marketing-Interactive, Enero 6, 2026) = patuloy na reorganisasyon ng rehiyon |
| DHL | International | Nagbukas ng bagong hub sa Manila noong Mayo 2026 |
Isyu sa patakaran at lipunan noong 2026
- Nilunsad ng Department of Information and Communications Technology (DICT) ang digital ID para sa mga delivery rider (Hunyo 23, 2026), na naglalayong magpahusay ng kaligtasan at identity verification (GMA, Hunyo 24, 2026)
- Naging tagapagpanganak ng bagong scam ang delivery boom (ABS-CBN, Hunyo 25, 2026)
- Panawagan para sa mas patas na labor distribution para sa mga manggagawa sa transport ng e-commerce (BusinessWorld, Hunyo 26, 2026)
- Diskusyon tungkol sa EV last-mile delivery (Manila Bulletin, Marso 13, 2026), na dulot ng mataas na presyo ng fuel noong 2026
注 Walang opisyal na domestic na istatistika para sa GMV o parcel volume ng e-commerce sa Pilipinas. Kumakalat ang mga industry estimate (Momentum Works, Google/Temasek/Bain e-Conomy, at iba pa), pero lahat ay estimate lang, hindi opisyal na estadistika ng gobyerno — dapat treatuhin nang naaayon.
12. Gastos sa shipping noong 2026 — ang epekto ng Middle East conflict
Ang Middle East conflict na nagsimula noong Pebrero 28, 2026, ay kumalat sa logistics ng Pilipinas sa ganitong pagkakasunod-sunod: "fuel" → "freight rate" → "presyo ng consumer."
12.1 Timeline
| Petsa | Pangyayari | Pinagmulan |
|---|---|---|
| Marso 3, 2026 | Nagbabala ang PPA na "ang gyera sa Middle East ay magpapataas ng freight rate" | Philstar.com |
| Marso 10, 2026 | Nagtaas ng hanggang 25% ang mga international shipping line (gastos sa fuel) | BusinessWorld Online |
| Marso 10, 2026 | Pinayagan ang domestic shipping line na mangolekta ng fuel surcharge (MARINA) | BusinessWorld Online |
| Marso 11, 2026 | Nag-cut ng serbisyo at nagtaas ng rate ang mga shipping line; nagbawas din ng ruta ang mga shipping line na base sa Cebu | Philstar / Daily Tribune / InsiderPH |
| Marso 12, 2026 | Isinagawa ng DOTr at PPA ang on-site na inspeksyon sa pamasahe sa daungan ng Batangas; nilimitahan ng MARINA ang pagtaas ng ferry fare sa 20% | Iba't ibang report |
| Marso 23–24, 2026 | Nagdeklara ang Pilipinas ng national energy emergency (dahil sa alalahanin sa oil shock na kaugnay ng sitwasyon sa Iran) | The Straits Times / GMA |
| Marso 24, 2026 | Tumaas din ang gastos sa pagpapadala ng balikbayan box | GMA Network |
| Marso 24, 2026 | Sinabi ng PPA na "hindi nito itataas ang bayad sa daungan" | GMA Network at iba pa |
| Abril 1, 2026 | Kulang sa inaasahan ang bilang ng pasahero sa daungan dahil sa presyo ng langis (PPA). Pinalawak ng gobyerno ang exemption sa toll/bayad sa daungan upang mabawasan ang pasanin sa transport ng pagkain | GMA Network / ABS-CBN |
| Abril 5, 2026 | Kahit nag-resume na ang transit sa Strait of Hormuz, hindi agad bumaba ang presyo ng langis na patungo sa Pilipinas | Inquirer.net |
| Huling bahagi ng Mayo 2026 | Pinag-uusapan ng PPA sa GOCC regulator ang pagre-revise ng revenue target nito para sa 2026 | Iba't ibang report |
| Hunyo 15, 2026 | Nakakaabala ang paglala ng tensyon sa Middle East sa global sea at air freight network | Flexport |
| Hulyo 22, 2026 | "Muling binabago ng Middle East conflict ang global shipping" | Metro Global |
| Agosto 3, 2026 | Iniuugnay ng ICTSI ang pagbaba ng volume sa EMEA at tumataas na gastos sa fuel sa "geopolitical conflict sa Middle East" | Opisyal na release ng ICTSI |
12.2 Paano ito unawain
- Mas apektado ang Red Sea/Strait of Hormuz na sitwasyon sa Pilipinas hindi sa pamamagitan ng "mga rutang papunta at galing Pilipinas" kundi sa pamamagitan ng "mga rutang pang-Europa at presyo ng fuel." Ang mga pangunahing trading partner ng Pilipinas ay China, Japan, US, at ASEAN, at maliit lang ang bigat ng mga rutang dumadaan sa Red Sea. Kaya, ang direktang tinatamaan ay ang presyo ng bunker fuel at ang pagtaas ng global freight rate mula sa pagsisikip ng capacity sa mga ruta ng Asia-Europe.
- Unang naaapektuhan ang domestic shipping. Dahil mas mataas ang fuel-cost ratio ng domestic vessel at mas mabagal ang pass-through ng gastos, naunang naganap ang pagbawas ng serbisyo at pagkansela ng ruta, noong Marso 2026 (Cebu, Mimaropa, at iba pa).
- Ang ginawa ng gobyerno ay panatilihin ang bayad sa daungan habang pinapagaan ang pasanin sa pamamagitan ng exemption sa toll/bayad sa daungan. Pero kinailangan nito ang pagre-revise ng PPA sa sarili nitong revenue target, na naging dahilan ng fiscal strain.
- 注 Halos walang pagbabago ang istatistika ng kargamento ng PPA sa unang kalahati ng 2026 (154.0 milyong tonelada, humigit-kumulang 50% ng kabuuang 308.2 milyong tonelada noong buong taon 2025). "Tumaas ang rate, pero hindi bumagsak ang volume" ang tumpak na larawan as of Agosto 2026.
13. Posisyon ng Pilipinas sa Logistics Performance Index (LPI)
| Edition | Ranggo ng Pilipinas | Pinagmulan |
|---|---|---|
| LPI 2018 | ika-60 | World Bank (Inquirer, Hulyo 25, 2018) |
| LPI 2023 | ika-43 (umakyat ng 17 ranggo, ang pinakamahusay na resulta noon) | World Bank (Philippine News Agency / Inquirer / BusinessWorld / Philstar, lahat Abril 24, 2023) |
| LPI 2025 (binagong disenyo) | 注Walang ranggo sa format na naranggo na nakumpirma sa pananaliksik na ito (hindi nakumpirma) | World Bank, lpi.worldbank.org |
| LPI 2026 | 注Hindi pa nailathala as of Agosto 2026 | Same |
注注 Pinakamahalagang paalala
Ganap na binago ng World Bank ang methodology ng LPI para sa 2025 edition. Ayon sa opisyal na site nito, lumipat ang focus "mula sa perception patungong observed outcomes," na lumayo mula sa survey tungo sa methodology na batay sa aktwal na operational data kada shipment. Ang kasalukuyang dataset ay "2023-2024," na binubuo ng anim na indicator (maritime connectivity, 97 bansa; air connectivity, 167 bansa; postal B2B connectivity, 190 bansa; container import dwell time, 163 bansa; air import dwell time, 135 bansa; postal B2B delivery time, 191 bansa).
Kaya, ang "ika-43 ang Pilipinas sa LPI" ay figure ng 2023 edition, hindi ang pinakabago as of 2026. Kapag isinasama ito sa materyal, isaad nang malinaw na "ika-43 sa 2023 edition." Hindi rin gumagana ang simpleng paghahambing sa lumang figure (ika-60 noong 2018), dahil sumasakop ito sa pagbabago ng methodology.
注 May kumakalat na balita na "umakyat ng 3 ranggo ang Pilipinas sa ika-59 sa DHL Global Connectedness Report 2026," pero secondary na impormasyon lang mula sa mga social media post ang nakumpirma sa pananaliksik na ito (kailangan ng primary confirmation).
14. Praktikal na checklist (karaniwang punto ng pagkakamali)
| # | Punto | Tamang pagtrato |
|---|---|---|
| 1 | "Container throughput ng Pilipinas" | Laging tukuyin kung PPA-managed-ports-only ba o nationwide. Ang figure ng PPA para sa CY2025 ay 8,584,401 TEU, na hindi kasama ang Cebu o Subic |
| 2 | "Manila port" | Tatlong hiwalay na pasilidad: MICT (dayuhang kalakalan, ICTSI) / NorthPort (domestic, ICTSI) / South Harbor (dayuhang kalakalan + cruise, ATI). Magkaiba ang papel ng bawat isa |
| 3 | Sukat ng ICTSI | Kumpirmado ang bilang ng bansa na 19. Nagkakaiba ang bilang ng terminal — magkasabay ang 32, 33, o 34 (32 ayon sa kumpirmadong figure ng document cluster; 34 ayon sa numeric block ng opisyal na site; 33 entry sa opisyal na listahan). 注"Nagkakaiba ang figure depende sa pinagmulan." Gamitin ang 19 bansa, 32 terminal para sa cross-document na reference, at maglagay ng petsa kapag sinipi ang figure sa opisyal na site (itinama sa verification noong 2026-08-25) |
| 4 | Ranggo ng ICTSI sa mundo | Ika-8 sa mundo batay sa equity-adjusted TEU throughput, aktwal na 2024 (12.2 milyong TEU); ang ika-1 ay PSA International. 注Naka-paywall ang orihinal na pinagmulan (Drewry/Lloyd's List) at nananatiling hindi nakumpirma sa antas ng primary source. Mali ang "pinakamalaki sa mundo"; ang sariling deskripsyon nito ay "world's largest independent" (idinagdag sa verification noong 2026-08-25) |
| 5 | Shareholder ng ATI | Nag-delist sa PSE noong Abril 3, 2026. Ang controlling shareholder ay ang grupo ni Eusebio Tanco; ang MIC ay minority shareholder na may hawak na 11.94% (na may isang board seat), at patuloy na may hawak ng bahagi ang DP World. 注Parehong mali ang "nakuha ng MIC ang kontrol = nationalization" at "nagbenta ang DP World ng lahat" (itinama sa verification noong 2026-08-25) |
| 6 | Concession ng MICT | Nagsimula noong 1988 bilang "25+25 taon"; ngayon ay pinahaba hanggang 2063 |
| 7 | Subic | Pinahaba hanggang 2058 (Oktubre 2025). Nasa ilalim ng hurisdiksyon ng SBMA, wala sa istatistika ng PPA |
| 8 | Ranggo ng LPI na ika-43 | Figure ito ng 2023 edition. Nagbago ang methodology noong 2025, at as of Agosto 2026 ay wala pang bagong ranggo |
| 9 | Bilang ng namatay sa maritime accident | 注Nagbago ang bilang ng namatay sa insidente sa Basilan noong Enero 2026 mula 18 hanggang 57. Laging maglagay ng petsa |
| 10 | Freight rate noong 2026 | "Hanggang 25%" ay report ng BusinessWorld as of Marso 10, 2026. Nilimitahan ang domestic ferry sa hanggang 20% (MARINA) |
| 11 | Fee schedule ng PPA | 注May bahagi ng inilathalang figure na nakabase pa rin sa baseline noong 2009. Dapat kumpirmahin ang aktwal na applied rate sa pamamagitan ng administrative order ng PPA at port-specific na tariff |
| 12 | Kumpirmado kumpara sa preliminary na istatistika | CY2025 = kumpirmadong taunang figure (inilathala Agosto 24, 2026); CY2026 = preliminary (malinaw na nakasaad ng PPA) |
15. Mga link ng primary source
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (larangang「インフラ・交通・不動産」「物流と港湾運営」).