Detalyadong Tingin sa Transportation Infrastructure — Riles, mga Paliparan, Daungan, Ferry, at mga Kalsada
Matagal nang dala-dala ng transportation infrastructure ng Pilipinas ang reputasyong "malaki ang plano, mabagal ang groundbreaking, mas mabagal pa ang pagbubukas." Pero ang 2024–2026 ay isa ring unang panahon kung saan sabay-sabay na naging konkreto ang ilang proyekto: ang privatization ng NAIA, ang pagbukas ng LRT-1 southern extension, ang pag-abot ng MRT-7 sa 90% completion, at ang simula ng malawakang rehabilitasyon ng EDSA. Sa ibaba, inayos ayon sa sektor ang kasalukuyang kalagayan.
1. Riles — kung nasaan na ang tatlong linya ng Metro Manila ngayon
1.1 Pangkalahatang-ideya ng tatlong umiiral na linya
| Linya | Seksyon / stations | Operator | Aktwal na ridership | Tala |
|---|---|---|---|---|
| LRT-1 | Fernando Poe Jr. (dating Roosevelt) hanggang Dr. Santos, 25 estasyon, ~26 km | Light Rail Manila Corporation (LRMC, private concession) | Humigit-kumulang 440,000 pasahero/araw (2025, DOTr-linked na report) | Nagbukas ang Cavite extension Phase 1 noong Nobyembre 2024 |
| LRT-2 | Recto hanggang Antipolo, 13 estasyon | Light Rail Transit Authority (LRTA, pag-aari ng estado) | 150,000–200,000 pasahero/araw | Ang pinaka-hindi masikip sa tatlong linya. Isang free-ride day noong bandang 1 Mayo 2025 ang nagtala ng post-pandemic high na 208,430 pasahero |
| MRT-3 | North Avenue hanggang Taft, 13 estasyon | Nasa ilalim ng Department of Transportation (DOTr); ang maintenance ay hawak ng isang grupong konektado sa Sumitomo Corporation | 370,000–380,000 pasahero/araw. All-time high na 519,318 noong 10 Disyembre 2025 (nalagpasan ang naunang record na 481,156 noong 30 Abril 2025) | Palaging lumalagpas sa disenyong kapasidad na 500,000 pasahero/araw |
(Itinama sa 2026-08-25 cross-check, #2: Itinama ang pangalan ng terminal station ng LRT-1 mula sa "Roosbankos" tungo sa Fernando Poe Jr. Station. Pinalitan ang pangalan mula "Roosevelt" noong 20 Agosto 2023 — sa ilalim ng LRTA Board Resolution No. 002-2023, na batay sa Republic Act No. 11608, ang batas na nagpapalit sa pangalan ng Roosevelt Avenue tungo sa Fernando Poe Jr. Avenue — at ginamit din ng resource na "Transport and Jeepney Modernization" ang lumang pangalan na "Roosevelt," kaya't pinagsama na ang dalawa. 注Tandaan na sa parehong resource, ang "Baclaran–Roosevelt–Dr. Santos" ay naglilista sa Baclaran bilang intermediate station, hindi terminus. (Pinalitan ang source noong 2026-08-26. Ang entry na ito noon ay sumipi sa English-language Wikipedia at sinabing "noong 2020" naganap ang pagpapalit ng pangalan, na mali. Ang seremonya ng pagpapalit ng pangalan ay naganap noong 20 Agosto 2023 — kaarawan ng yumaong FPJ — sa mismong estasyon, dinaluhan nina Senador Grace Poe, Senador Lito Lapid, ang LRTA Administrator, at ang LRMC President. 注Ang "25 estasyon, 26 km" ay dati ring batay sa Wikipedia, pero sa pagbukas ng Cavite Extension Phase 1 (16 Nobyembre 2024), tumaas ang bilang ng estasyon mula 20 tungo sa 25 at ang haba ng linya mula 20.7 km tungo sa humigit-kumulang 26–27 km, ayon sa kompirmasyon ng operating company at mga balita (dahil sa saklaw ng mga numero, dapat lagyan ng "humigit-kumulang"). Source: LRMC press release na "LRT-1 Roosevelt Station is now Fernando Poe Jr. Station" (2023-08-20) / PIA (gobyerno) "LRT-1 unveils Fernando Poe Jr Station" / Philstar 2023-08-20 / Rappler 2023-08-20 / BusinessMirror 2023-08-21 / JICA press release, Nobyembre 2024 (Cavite Extension Phase 1).**)
(Itinama sa 2026-08-25 cross-check: In-update ang peak ridership figure ng MRT-3 mula sa "481,156 noong 30 Abril 2025 = post-pandemic high" tungo sa 519,318 noong 10 Disyembre 2025 = all-time high na nakasaad sa resource na "Transport and Jeepney Modernization." Huwag iwanan ang lumang record figure bilang kasalukuyang halaga.)
Dumaan ang MRT-3 sa komprehensibong rehabilitasyon sa ilalim ng Sumitomo Corporation at Mitsubishi Heavy Industries mula 2019 hanggang 2021, na nagpanumbalik sa maximum operating speed nito mula 30 km/h pabalik sa 60 km/h. Ito ang pundasyon ng kasalukuyang medyo matatag na operasyon nito. May umuusad na plano na lumipat mula 3-car tungo sa 4-car na tren, na magtataas sa daily capacity mula 350,000 tungo sa mahigit 500,000.
注 Noong Pebrero 2026, ang pamasahe sa MRT-3 ay distance-based sa ₱13–28. Inalis na ang single-journey tickets, at kinakailangan na ngayon ang beep card (₱50 na issue fee = ₱30 stored value + ₱20 deposit). Gumagana ito sa LRT-1, LRT-2, at ilang bus route. Ang mga turistang may Japanese mindset na "bibili na lang ng one-time ticket sa counter" ay maguguluhan.
1.2 LRT-1 Cavite Extension
- Ang Phase 1 (6.2 km, 5 estasyon: Redemptorist-Aseana / MIA Road / PITX / Ninoy Aquino Avenue / Dr. Santos) ay nagsimula ng commercial operation noong 16 Nobyembre 2024 — ang unang proyektong riles na natapos sa ilalim ng administrasyong Marcos.
- Ang through fare para sa buong linya ay ₱45, na may ₱13.29 na boarding fare plus ₱1.21/km (LRMC). Napaikli ang Baclaran hanggang Parañaque mula humigit-kumulang 30 minuto tungo sa 15.
- Matagal na natigil ang Phase 2 (Las Piñas hanggang Zapote sa Bacoor) dahil sa land acquisition, pero noong Hulyo–Agosto 2026 ay pumayag ang pamilyang Villar na mag-donate ng 6 na lote, kaya inaasahan na ang groundbreaking sa unang bahagi ng 2027. Ang target ay isang ganap na 28-estasyong linya na may 800,000 pasahero/araw, pero itinatakda ang pagkatapos sa 2031.
- Kabuuang gastos: ₱64.915 billion, pinondohan sa pamamagitan ng hybrid ng JICA ODA (₱17.80 billion), LRMC (₱39.57 billion), at gobyerno (₱7.55 billion).
1.3 MRT-7 (San Miguel, target na parsyal na bukas sa 2027)
Ang MRT-7 ay tumatakbo ng 22.8 km na may 14 na estasyon mula North Avenue sa Quezon City hanggang San Jose del Monte sa Bulacan. Pinondohan ng San Miguel Corporation (SMC) ang construction at papatakbuhin nito sa ilalim ng 25 taong konsesyon, kasama ang isang kompanyang South Korean para sa O&M. Humigit-kumulang ₱77.0 billion ang gastos ng proyekto.
| Panahon | Progreso |
|---|---|
| Pebrero 2026 | 83% kumpleto |
| Hulyo 2026 | 89% kumpleto (DOTr) |
| Q2 2027 | Target commercial operation ng 12 estasyon (Sacred Heart hanggang North Avenue) |
| 2028 | Magbubukas ang natitirang Tala at San Jose del Monte na estasyon |
注 May mga report sa kalagitnaan ng 2026 na nagsasabing "inalis ang terminal station sa Bulacan sa plano," pero itinanggi ito ng DOTr, sinabing lahat ng 14 na estasyon ay kabilang pa rin sa aprubadong alignment; ang pagkalito ay dulot ng mga lokal na gobyerno na humihiling ng pagbabago sa lokasyon ng estasyon. Gayundin, may natitirang alalahanin sa "Common Station" — ang interchange point sa MRT-3 at LRT-1 — na ang orihinal na kontratista ay kinansela dahil sa pagkaantala, at kasalukuyang pinipili ang kapalit. Ang tinatayang ridership ay 300,000–400,000/araw, na magpapaikli sa biyahe ng Quezon City–San Jose del Monte mula hanggang 3 oras sa kalsada tungo sa humigit-kumulang 35 minuto.
1.4 North-South Commuter Railway (NSCR) — ang pinakamalaking proyekto, at ang pinakamalaking pagkaantala
Ang NSCR ay isang elevated commuter railway na umaabot ng 147 km na may 35 estasyon at 3 depot, na nag-uugnay sa Clark (Pampanga) sa pamamagitan ng Metro Manila hanggang Calamba (Laguna). Sa kabuuang gastos na ₱873.0 billion, ito ang pinakamalaking rail investment sa kasaysayan ng Pilipinas, pinondohan sa pamamagitan ng cofinancing ng JICA at Asian Development Bank (ADB).
| Panahon | Target noon |
|---|---|
| Administrasyong Duterte | Parsyal na bukas sa 2025 / buong linya sa 2027 |
| 2023 hanggang unang bahagi ng 2025 (Kalihim Bautista) | Pagbukas ng Malolos–Clark segment sa Q3 2026, buong linya sa 2029 |
| Abril 2025 | Tinantya ng panig ng Japan na "hanggang 4 na taon" ang pagkaantala |
| Opisyal na tanaw ng DOTr as of 2026 | Malolos–Valenzuela Disyembre 2027, Clark–West Valenzuela Oktubre 2028, buong linya Enero 2032 |
Ang pangunahing sanhi ng pagkaantala ay ang right-of-way acquisition. As of Marso 2026, ang land acquisition para sa hilagang segment ay kalahati pa lamang ang nakumpleto, na nangangailangan ng relocation ng tinatayang 15,000–20,000 pamilyang informal settler sa Pampanga at Bulacan, kasama ang karagdagang humigit-kumulang 15,000 pamilya sa Laguna at Cavite. Itinakda ng gobyerno ang target na makuha ang right-of-way para sa Malolos–Clark segment sa Hunyo 2026 at makumpleto ang relocation housing para sa mahigit 16,000 pamilya sa loob ng taon.
Kapag natapos, tinatayang magdadala ang linya ng hanggang 800,000 pasahero/araw, na magpapaikli sa biyahe ng Clark–Calamba mula sa kasalukuyang 4–4.5 oras tungo sa mas mababa sa 2 oras. Ang tinatayang pamasahe bawat segment ay humigit-kumulang ₱20–30. Tinatayang mapapataas ng LIPAD, ang operator ng Clark International Airport, na 30–40% ang trapiko ng pasahero ng paliparan kapag nagsimula ang parsyal na operasyon ng NSCR.
1.5 Metro Manila Subway — ibinaba ang target mula 2029 tungo sa 2032
Ang unang subway ng Pilipinas. Umaabot ng 33 km na may 17 estasyon mula Valenzuela hanggang NAIA Terminal 3, nagkakahalaga ang proyekto ng ₱488.5 billion at inaasahang magdadala ng 370,000 pasahero/araw, na magpapaikli sa biyahe ng Quezon City–NAIA mula mahigit isang oras tungo sa 35 minuto.
- Ang orihinal na target sa pagkumpleto ay 2029. Nang makita ang pagkaantala sa land acquisition, ibinaba ni Transportation Secretary Vince Dizon ang target sa 2032. As of Marso 2025, malinaw niyang sinabi na "hindi posible ang pagkumpleto sa loob ng termino ni Pangulong Marcos hanggang 2028."
- Gayunpaman, ang layunin ay buksan nang maaga ang 2–3 estasyon (Valenzuela, Quirino, at posibleng North) sa 2028. Ang estasyon sa Ortigas ay sinasabing tiyak na hindi handa sa 2028.
- Sa groundbreaking ng Shaw Boulevard station noong Pebrero 2026, ang right-of-way acquisition ay nasa 90.92%, na inaasahang matatapos sa Hunyo (ayon sa officer-in-charge, Transportation Secretary Lopez). Sa mga ulat noong Pebrero 2026, itinatakda ang buong-linyang pagkumpleto at ganap na operasyon sa 2032, posibleng maaga sa Q4 2031.
- Ang mga natitirang hindi pa naiaawardang contract package ay CP105 (estasyon ng Karayaan/BGC), CP108 (estasyon ng Roxas/Senado-DepEd), at CP109 (estasyon ng NAIA T3), bawat isa ay humigit-kumulang ₱10–15 billion.
注 Patuloy na napag-uusapan mula 2019 ang "pagkakaroon ng subway sa Maynila," pero as of Agosto 2026 wala pang isang estasyon ang operational. Dapat basahin ang timeline bilang isang bagay na maaari pang magbago.
1.6 PNR (Philippine National Railways) — huminto ang serbisyo at bahagyang pagbabalik
Huminto ang commuter line ng PNR sa Metro Manila (Tutuban hanggang Alabang, atbp.) noong 2024 upang bigyang-daan ang construction ng NSCR. Ito ay itinuturing na nagpaikli sa construction ng NSCR ng 8 buwan at nakatipid ng ₱15.18 billion — sa madaling salita, isang sadyang desisyon na "ihinto ang lumang linya para itayo ang bagong linya," habang ang mga komyuter sa panahong iyon ay lumipat sa bus.
Sa kasalukuyan, mga provincial na linya lamang ang tumatakbo.
| Segment | Kalagayan (unang bahagi ng 2026) |
|---|---|
| Calamba–Lucena (Laguna–Quezon Province) | Tumatakbo |
| Naga–Ligao Viejo (rehiyon ng Bicol) | Tumatakbo |
| Naga–Legazpi | Nakasuspinde dahil sa pinsala ng Bagyong "Uwan" (international name Fung-wong) noong Nobyembre 2025; hinihintay ang pagsasaayos ng tulay sa Guinobatan, Albay, kabilang ang iba pang gawain |
Sinasabi ng PNR na kakailanganin ang hindi bababa sa ₱16 billion para sa ganap na pagbabalik ng Bicol Line (Calamba hanggang Legazpi). Ang direktang pinsala mula sa Bagyong Uwan ay tinatayang humigit-kumulang ₱20 milyon.
Ang proyektong ituturing na tunay na pagbabalik ng "Bicol Express" ay ang PNR South Long Haul, isang 557 km na linya mula Sucat (Muntinlupa) hanggang Matnog (Sorsogon), na nagkakahalaga ng humigit-kumulang ₱175.3 billion. Orihinal na binalak na pondohan ng utang mula sa China, pero pormal na binawi ng panig ng Pilipinas ang aplikasyon noong 2022 dahil sa mga tuntunin ng interes, at napag-uusapan na ngayon ang paglipat sa pagpopondo ng Asian Infrastructure Investment Bank (AIIB). As of Hulyo 2026, hindi pa tiyak ang pondo, at ang mga paunang gawain lamang tulad ng land fencing (₱19.64 milyon) sa San Pablo, Laguna, ang umuusad.
1.7 Proyektong Mindanao Railway
Ang Phase 1 ay ang linyang Tagum-Davao-Digos: 100 km, 8 estasyon, ₱83.0 billion, tinatayang 122,000 pasahero/araw, na magpapaikli sa biyahe ng Tagum–Digos mula 3 oras tungo sa 1 oras.
- Orihinal itong ibinatay sa pagpopondo ng Chinese ODA, pero pormal na ipinaalam ng panig ng Pilipinas sa China noong Setyembre 2023 na "wala nang balak na ipagpatuloy ang Chinese ODA," kaya ibinalik sa umpisa ang plano.
- Sa 2026 national budget (ang hiniling ng Department of Transportation ay ₱197.0 billion), walang inilaang pondo para sa Mindanao Railway, na naging dahilan ng matinding pagtutol ng mga lokal na mambabatas.
- Umuusad naman ang land acquisition lamang: as of 26 Nobyembre 2025, naipadala na ang mga abiso ng expropriation para sa 3,291 sa 3,548 lote (92%). Humigit-kumulang ₱148 milyon ang inilaan para sa isang relocation site, ang "Tagum Train Village," para sa 178 pamilyang lilikas.
- Isang bagong feasibility study na pinamumunuan ng ADB ang kasalukuyang nangunguna sa proyekto, habang ang hiwalay na linyang northern Mindanao ay ina-evaluate ng PPP Center. Ang target na simula ng operasyon ay 2031, pero hindi pa tiyak ang pondo para sa konstruksyon as of Hulyo 2026.
注 Ang Mindanao Railway ay natitigil sa isang hindi karaniwang paraan — halos handa na ang lupa, pero walang pera. Kapag may iniulat na groundbreaking na walang malinaw na nakatukoy na pinagmulan ng pondo, dapat basahin bilang epektibong hindi pa nakumpirma.
2. Mga Paliparan
2.1 NAIA (Ninoy Aquino International Airport) — ikalawang taon ng privatization
Nagdala ang NAIA ng 52.02 milyong pasahero noong 2025 (humigit-kumulang 4% na taas mula sa 50.10 milyon noong nakaraang taon), isang all-time high. Pinapatakbo ito ng New NAIA Infrastructure Corp. (NNIC, isang consortium na pinamumunuan ng San Miguel Corporation) sa ilalim ng 15 taong konsesyon na napirmahan noong Setyembre 2024, na may investment commitment na ₱170.6 billion. Nananatili sa gobyerno ang pagmamay-ari ng lupa.
| Item | Nilalaman |
|---|---|
| 2025 pasahero | 52.02 milyon (all-time high) |
| Disyembre 2025 | 4.86 milyon, isang monthly record. International: 2.367 milyon (monthly record); domestic: 2.495 milyon |
| Mga kontraktwal na obligasyon | Aangat ang taunang handling capacity mula 35 milyon tungo sa 62 milyon; ang oras-oras na movements mula 40 tungo sa 48 |
| Remittance sa gobyerno | Ipinadadala ang 82.16% ng gross revenue. Ang kabuuang naipadala hanggang ngayon ay lumampas sa ₱57.0 billion. Ang proyeksyon ng MIAA para sa 2026, gayunpaman, ay ₱18.67 billion, bumaba ng 14% mula sa ₱21.76 billion noong nakaraang taon |
| Bagong ruta | Nagsimulang lumipad ang Air Canada at Air India noong 2025 |
Nagsagawa ang NAIA ng terminal reshuffle mula 29 Marso hanggang 1 Abril 2026. Ang bagong patakaran: T1 para sa low-cost carrier (LCC) international flights, T3 para sa full-service carrier international flights, at T2/T4/(ang plinanong T5) para sa domestic flights.
| Paglipat | Airline |
|---|---|
| T1 → T3 | Air China, China Eastern Airlines, Vietnam Airlines, Royal Brunei, Shenzhen Airlines, at (mula 1 Abril) Japan Airlines |
| T3 → T1 | Philippines AirAsia (international lang), AirAsia Berhad |
注Lumipat ang Japan Airlines sa T3 mula 1 Abril 2026. Kasama ang ANA, PAL, at iba pang carrier, malamang na magpapatuloy pang magbago ang terminal assignments ng NAIA, kaya laging kumpirmahin sa airline bago pa man maglakbay. Ito ang puntong pinakakaraniwang nakakamali ng mga turistang Hapon.
Naging posible ang terminal reshuffle nang bahagi dahil sa patakaran ng DOTr na ilipat ang lahat ng turboprop (propeller) aircraft mula NAIA tungo sa Clark, na nagbukas ng puwang sa runway slots. Nag-groundbreak ang NNIC para sa ikaapat na terminal noong Setyembre 2025 sa dating lugar ng international cargo terminal sa pagitan ng T1 at T2 (target na matapos sa kalagitnaan ng 2026), na may plinanong ikalimang terminal na inaasahan sa dating lugar ng Philippine Village Hotel. Ang pagpapakilala ng biometric e-gates ay sinasabing magbababa ng immigration processing sa kasingbilis ng 20 segundo.
2.2 Iba pang mahahalagang paliparan
| Paliparan | 2025 pasahero | Operator | Mga pangyayari |
|---|---|---|---|
| Clark International Airport (CRK) | 2,753,101 (taas na 14% YoY; domestic 1.043 milyon = +23%, international 1.711 milyon = +10%) | LIPAD | Tumatanggap ng turboprop na trapiko mula NAIA. Nakumpleto ng Cebu Pacific ang ganap na paglipat pagsapit ng Marso 2026; nagsimula rin ang PAL na lumipad ng mga ruta tulad ng Busuanga at Siargao mula sa Clark simula 29 Marso |
| Mactan-Cebu (MCIA) | 11.6 milyon (humigit-kumulang 3% na taas mula 11.3 milyon noong nakaraang taon); 2nd busiest sa domestic, pinakamalaki sa labas ng Metro Manila | Aboitiz InfraCapital | Record monthly high na 1.30 milyon noong Enero 2026; 5.6 milyon (+12.16%) para sa Enero–Mayo 2026. Kapasidad na 16 milyon; nagsisilbi sa 44 lungsod. Kailangan ang paglipat ng 150 kompanya mula sa Mactan Economic Zone para sa ikalawang runway |
| Davao (Francisco Bangoy) | 4,390,098 (+1.18%); pinaka-busy sa mga paliparang hawak ng CAAP | Civil Aviation Authority of the Philippines (CAAP) | Pagpapalawak ng passenger terminal (₱650 milyon) para itaas ng 48% ang floor area, mula 17,500 m² tungo sa 25,910 m², target na matapos Disyembre 2026 |
| New Manila International Airport (NMIA / Bulacan) | Hindi pa bukas | San Miguel Aerocity | Tingnan sa ibaba |
Ang New Manila International Airport (bayan ng Bulacan, lalawigan ng Bulacan, 2,500 ha, 50 taong BOT, napirmahan ang kontrata noong Setyembre 2019) ay orihinal na naka-iskedyul na magbukas sa 2026 pero naantala tungo sa Nobyembre 2028. Ang dahilan ay kahirapan sa pagkuha ng buhangin para sa reclamation matapos ang suspension order sa Manila Bay reclamation noong 2023, na lalong nagpataas sa gastos mula sa orihinal na ₱735.6 billion. Ang construction ng passenger terminal ay inaasahang magsisimula sa Enero 2026; ang Phase 1 ay may dalawang runway na kayang tumanggap ng 35 milyong pasahero/taon, habang ang huling anyo ay apat na runway at 100 milyong pasahero/taon.
Umuusad din ang privatization ng mga regional airport. Nasa pribadong operasyon na ang Kalibo (Caticlan), Mactan-Cebu, Clark, NAIA, Laguindingan, at Bohol-Panglao. Para sa Iloilo, hinihintay ang proseso ng Swiss Challenge para sa panukala ng Villar-linked na Prime Asset Ventures, at nasa paghahanda rin ang Kalibo. Target ng DOTr ang 20 privately operated na paliparan pagsapit ng 2028.
注 Nagdala ang mga paliparang hawak ng CAAP (ibig sabihin, mga regional airport na hindi pa privatized) ng 25.06 milyong pasahero noong 2025, bumaba ng 14.5% mula sa 29.31 milyon noong nakaraang taon. Hindi ito pagbaba sa demand kundi tila-pagbaba lamang — dahil sa mga paliparang na-privatize na inalis na sa CAAP statistics — kaya iwasan ang simpleng paghahambing.
3. Mga Daungan
3.1 Pambansang datos (Philippine Ports Authority, PPA, 2025)
| Indikador | 2025 aktwal | YoY |
|---|---|---|
| Cargo throughput | 307.64 milyong tonelada | +6.3% |
| Container throughput | 8.57 milyong TEU | +9.31% |
| 2026 forecast | Cargo 320.94 milyong tonelada (+4.03%); containers 8.88 milyong TEU (+3.94%) | — |
3.2 Manila International Container Terminal (MICT) at ICTSI
Noong 30 Hulyo 2026, pumirma ang ICTSI (International Container Terminal Services, Inc., konektado kay Enrique Razon Jr.) ng kasunduan sa PPA para pahabain ng 25 taon ang konsesyon nito sa MICT, na inilipat ang expiration mula Mayo 2038 tungo sa Mayo 2063 — isang hindi karaniwang maagang renewal, 12 taon bago mag-expire, na nagpahaba sa natitirang termino sa humigit-kumulang 37 taon.
- Pinapatakbo ng ICTSI ang MICT mula noong manalo ito sa 50 taong kontrata sa isang 1988 international bidding process. Hawak nito ang humigit-kumulang 70% ng container throughput ng Maynila.
- Sa tulong ng $300 milyong pautang mula sa Asian Infrastructure Investment Bank (AIIB), pinapalawak ng ICTSI ang MICT, ang Mindanao Container Terminal (MCT), at ang South Luzon Container Terminal (SLCT). Ang target ng MICT ay 3.7 milyong TEU/taon pagsapit ng 2027, MCT 1 milyong TEU pagsapit ng 2028, at SLCT 800,000 TEU, kasama ang mga hakbang sa de-dieselization tulad ng electric quay cranes.
- Nagpapatakbo ang ICTSI ng 32 terminal sa 19 bansa sa 6 na kontinente (ayon sa disclosure ng kompanya). (Itinama sa 2026-08-25 verification pass. Ang orihinal na draft ay nagsabing "19-20 bansa, 33-34 terminal (nag-iiba ang numero depende sa source)," pero naisaayos na ng resource cluster ang "19 bansa, 32 terminal." (Pinalitan ang source noong 2026-08-26. Inalis na ang English-language Wikipedia na dati'y kasabay na sinisipi.) Source: ICTSI 2024 Annual Report / SEC Form 17-A na disclosure ng kompanya — "as an operator of 32 terminals in 19 countries" (FY2024 earnings announcement, 2025-03-05; sinipi ng Manila Bulletin 2025-03-05 ang parehong pahayag). 注Ang opisyal na website ng ICTSI (ictsi.com, kinuha noong 2026-08-26) ay kasalukuyang nagpapakita ng header na "34 terminals / 19 countries / 6 continents," habang ang body text ay nagsasaad na "we operate in 20 countries" — kaya ang "19 bansa, 32 terminal" ay isang figure noong panahon ng FY2024. Huwag gamitin nang walang taon na tinukoy. Naka-align sa cross-check record #5 ng resource na "Conglomerates and Business Groups" at §3-1 ng "Notable Figures — Economy and Culture.")
- 注注 Ang mga pariralang "world's largest port operator" at "world's largest independent terminal operator" ay hindi puwedeng gamitin nang walang kasamang sukatan. Sa equity-adjusted TEU throughput (Drewry/Lloyd's List), ika-8 sa mundo ang ICTSI para sa 2024 (12.2 milyong TEU), nalagpasan ng CMA CGM at bumaba ng isang ranggo. Ang pangunahing puwesto ay hawak ng PSA International (69.9 milyong TEU noong 2025). Ang tamang paraan ng pagsasabi ay: "pinakamalaki sa mga independent (hindi kaakibat ng shipping line) na operator," "32 terminal sa 19 bansa sa 6 na kontinente," o "ika-8 sa mundo sa equity-adjusted TEU throughput." (Idinagdag sa 2026-08-25 verification pass. Source tulad ng nasa itaas.)
- Ang ownership stake ni Razon sa ICTSI ay 61.87% (katapusan ng Disyembre 2025, ayon sa disclosure ng kompanya). Naging pinakamalaking kompanya sa PSE base sa market capitalization ang ICTSI noong 2026 (lumagpas sa ₱1.23 trillion noong Enero 2026).
- 注 Paalala tungkol sa foreign-ownership rules: Inalis ng RA 11659 (2022) ang shipping sa listahan ng public utility, na nagpapahintulot ng 100% foreign ownership, pero ang port terminal — ibig sabihin, seaport — ay nananatiling nasa ilalim ng 60-40 rule. Ito ang dahilan kung bakit palaging Philippine-capital-led ang ICTSI sa mga domestic port. Huwag paghaluin ang "shipping" at "seaport" (base sa Kabanata 7 ng field resource na "Conglomerates and Business Groups").
3.3 Subic Port
Noong 3 Oktubre 2025, pumirma ang mga subsidiary ng ICTSI na SBITC at ICTSI Subic ng 25-taong extension sa Subic Bay Metropolitan Authority (SBMA) para sa konsesyon ng New Container Terminal 1 at 2 (NCT-1/NCT-2), na aabot hanggang 2058. Higit $130 milyon ang ilalaan para i-upgrade ang quay cranes mula 4 tungo sa 5 unit at ipakilala ang hybrid RTG, na magdodoble sa kabuuang handling capacity mula 600,000 tungo sa 1 milyong TEU. May plinano rin ang SBMA na ₱20 billion na NCT-3 project (410 m na quay, 28.7 ha, 16 m na lalim). Ang pangunahing hinterland nito ay ang mga freeport ng Subic at Clark at ang manufacturing base sa buong Pampanga, Bataan, Tarlac, at La Union.
注 Nasa hurisdiksyon ng SBMA ang Subic at wala ito sa PPA statistics. Kapag binabasa ang "port statistics ng Pilipinas," nagbabago ang mga numero depende kung kasama ba ang Subic.
3.4 Batangas Port at South Luzon
- Ang container volume ng Batangas Port noong 2025 ay 993,756 TEU (halos flat). Ang Enero 2026 ay 81,778 TEU (+11.8%). Malakas ito sa petroleum products, tapos na sasakyan, RORO, at pasahero — nagdala ng pinakamaraming trapiko ng pasahero sa buong bansa noong 2025.
- Noong Marso 2026, pormal na inanunsyo ng ICTSI ang $800 milyong investment para i-convert ang Bauan International Port sa Bauan, Batangas, tungo sa South Luzon Container Terminal (SLCT), na gagawing pangalawang pinakamalaking container terminal ng bansa pagkatapos ng MICT. Sinasaklaw ng Phase 1 ang 425 m na quay na may 800,000 TEU, na target na commercial operation sa 2028; ang huling anyo ay may 800 m na quay, 38 ha na yard, 18 m na lalim, at mahigit 2 milyong TEU/taon. Ang layunin ay ibsan ang congestion sa Port of Manila at direktang ikonekta ang South Luzon industrial belt.
4. Ferry at Maritime Transport
4.1 Patakaran sa RORO (roll-on/roll-off)
Pinagsasama ng Philippine Nautical Highway System (RRTS) ang mga kalsada at car ferry para magamit ang Luzon, Visayas, at Mindanao bilang isang tuluy-tuloy na "kalsada." Nagbukas ito noong 12 Abril 2003 bilang 919 km na "Strong Republic Nautical Highway," na inayos sa western, central, at eastern routes. Dahil kayang tumawid ng mga trak nang hindi nag-a-unload, malawak itong kinikilala sa malaking pagbaba ng logistics cost ng agrikultura.
Regular na ina-update ng Maritime Industry Authority (MARINA) ang "Philippine Nautical Highway Matrix," na ang Marso 2026 na edisyon ang pinakabago. Ang mga hindi kumikitang "missionary route" ay tumatanggap ng insentibo sa ilalim ng EO 909, na binigyang-diin ang pagpapabuti ng koneksyon sa Geographically Isolated and Disadvantaged Areas (GIDA) tulad ng Batanes, Palawan, at Tawi-Tawi bilang prayoridad para sa 2026. Ang port-use fee ay nakalista sa ₱0.40/tonelada/araw para sa mga barkong lampas sa 100 gross tons, ₱30/tao na passenger terminal fee, at RORO vehicle fee na ₱65 (Type 1) at ₱129 (Type 2).
Kabilang sa mga pangunahing operator ang 2GO Travel (ang pinakamalaking modernong RORO fleet ng bansa, naglilingkod sa Manila–Cebu–Cagayan de Oro, Manila–Davao, at Manila–Coron–Puerto Princesa, at iba pang ruta), Lite Ferries, Starlite Ferries, Roble Shipping, FastCat, Montenegro Lines, at Weesam. Nilunsad ng 2GO ang isang Manila–Siargao–Butuan–Ozamiz–Manila loop route noong Enero 2026.
4.2 Kasaysayan ng mga sakuna sa dagat — isang structural na problema
| Petsa | Insidente | Namatay (tinatayang) |
|---|---|---|
| 20 Disyembre 1987 | Nabangga ang MV Doña Paz sa tanker na MT Vector at nasunog (Tablas Strait) | Humigit-kumulang 4,385 — ang pinaka-malubhang peacetime maritime disaster sa mundo |
| Oktubre 1988 | Lumubog ang Doña Marilyn (labas ng Leyte) | Mahigit 250 |
| Setyembre 1998 | Lumubog ang Princess of the Orient (labas ng Batangas) | Humigit-kumulang 150 |
| 21 Hunyo 2008 | Bumaligtad ang MV Princess of the Stars sa labas ng Sibuyan Island sa panahon ng Bagyong Frank | Sa naitalang 862 na sakay, 56 lamang ang nakaligtas; humigit-kumulang 800 ang namatay |
| Agosto 2013 | Nabangga ng cargo ship ang St. Thomas Aquinas (labas ng Talisay, Cebu) | 108 |
| 26 Enero 2026 | Lumubog ang MV Trisha Kirstin 3 (Aleson Shipping, Zamboanga papuntang Jolo) malapit sa Basilan | Hindi bababa sa 42 nakumpirmang namatay (may ilang tala na mahigit 65), 316 nailigtas |
Ang aral ng Doña Paz ay makikita sa isang katotohanan: "isang barkong may rated capacity na 1,518 pasahero ang may sakay na halos tatlong beses nito, kasama ang mga hindi naitalang pasahero." Isang set ng estadistika ang nagbibilang ng 80 banggaan, 177 paglubog, at 53 sunog mula 1972 hanggang 1987 lamang, na may mahigit 4,000 namatay. Ang pinakamataas na dami ng insidente sa mga operator, ang Sulpicio Lines, ay sinasabing nagdulot ng mahigit 5,300 kabuuang namatay, at pinalitan ang pangalan nito tungong Span Asia matapos ang sakuna noong 2008.
Sa insidente noong Enero 2026, pinahinto ng DOTr ang lahat ng barkong pasahero ng Aleson Shipping; sinasabing nasangkot ang kompanya sa 32 insidente sa dagat. 注Sininspeksyon na ng Coast Guard ang barko bago umalis at inulat na "walang senyales ng overloading," pero lumabas kalaunan na maraming pasahero ang hindi nakalista sa manifest. Ang parehong problema noong 1987 — "mga pasaherong wala sa listahan" — ay nananatili pa rin sa 2026, at dapat harapin nang tapat.
注 Praktikal na paalala: ang domestic ferries ay wala sa saklaw ng regulasyon ng International Maritime Organization (IMO). Madalas ang suspension ng serbisyo sa panahon ng bagyo (humigit-kumulang Hunyo hanggang Disyembre), at madaling maantala ang iskedyul. Maglagay ng buffer days sa anumang itinerary.
5. Mga Kalsada at Expressway
5.1 Mga pangunahing expressway
| Ruta | Seksyon | Operator |
|---|---|---|
| NLEX (North Luzon Expressway) | Balintawak hanggang Santa Ines (Mabalacat) | NLEX Corporation (grupong Metro Pacific) |
| SCTEX | Subic–Clark–Tarlac | Ang operating rights ay hawak ng NLEX Corp. (pinagsamang toll schedule sa NLEX) |
| TPLEX | Tarlac–Pangasinan–La Union | Bukas na hanggang La Union |
| SLEX (South Luzon Expressway) | Manila–Laguna–pahilis sa Batangas | Grupong San Miguel |
| NLEX-SLEX Connector | C3/5th Avenue (Caloocan) hanggang Skyway Stage 3, humigit-kumulang 8 km, ganap na elevated | NLEX Corp. |
| CALAX | Mamplasan (Laguna) hanggang Kawit (Cavite) 45 km, 8 interchange | MPT South |
| CCLEX | Cebu City hanggang Cordova, 8.9 km | Cebu Link Joint Venture |
Ganap na nagbukas ang NLEX-SLEX Connector sa Section 1 noong Marso 2023 at ang España–Magsaysay segment noong 28 Oktubre ng parehong taon. Kinikilala itong nagpaikli sa biyahe ng SLEX–NLEX mula 2 oras tungo sa 20 minuto at ang Clark–Calamba mula humigit-kumulang 3 oras tungo sa 1 oras 40 minuto, at nagdadala ng mahigit 35,000 sasakyan/araw. Nananatiling hindi tapos ang interconnection structure sa Skyway Stage 3 (1.2 km, 2×2 lane). Nasa yugto ng paunti-unting pagbukas ang CALAX, na ang ganap na pagbukas ay inaasahang magdadala ng 95,000 sasakyan/araw; nagbukas ang CCLEX noong 2022 at nagdadala ng humigit-kumulang 50,000 sasakyan/araw.
5.2 Pagbabago sa toll rate noong 2026
| Ruta | Petsa ng pagpapatupad | Nilalaman |
|---|---|---|
| SLEX | 1 Enero 2026 | Bagong rate na pinagsama ang mga aplikasyon noong 2018, 2020, 2022, at 2024 |
| NLEX | 20 Enero 2026 | Ikalawang (huli) na bahagi ng aplikasyon noong 2022. Open-system sections (Balintawak, atbp., hanggang North Marilao): Class 1 +₱6.00, Class 2 +₱12.00, Class 3 +₱16.00. Closed-system sections: +₱0.26/₱0.65/₱0.78 bawat km (hindi kasama ang buwis). Through-fare ng Metro Manila hanggang Santa Ines: Class 1 +₱24.00 |
| Subic-Tipo | 20 Enero 2026 | +₱3.00/₱6.00/₱7.00 |
| (TRB notice, pangalan ng ruta na kailangang kumpirmahin) | Nahati sa dalawang bahagi, Enero at Hulyo 2026 | +₱0.41/₱0.83/₱1.24 bawat km (kasama ang buwis) |
Ang mga expressway sa Pilipinas ay, sa prinsipyo, unattended electronic tolling sa pamamagitan ng RFID (Autosweep, konektado sa San Miguel; Easytrip, konektado sa Metro Pacific), na paliit nang paliit ang cash lane. 注Kapag gumagamit ng rental o company car, laging kumpirmahin ang brand ng RFID na naka-dikit sa sasakyan at ang balance nito. Ang pagdaan nang kulang ang balance ay itinuturing na paglabag.
5.3 Malawakang rehabilitasyon ng EDSA (Disyembre 2025 pasulong)
Ang EDSA, ang north-south artery ng Metro Manila, ay dinisenyo para sa 250,000 sasakyan/araw pero aktwal na nagdadala ng humigit-kumulang 385,000 hanggang 400,000. 注(Itinama sa 2026-08-25 cross-check: sinasabi ng artikulong ito na "humigit-kumulang 385,000," habang sinasabi ng resource na "Transport and Jeepney Modernization" na "mahigit 400,000" — magkaiba ang numero depende sa source, kaya binigyan ng saklaw.)
- Orihinal na binalak sa ₱17 billion sa loob ng dalawang taon at kalahati, pero ibinalik ito ni Pangulong Marcos dahil sa epekto sa trapiko, at muling dinisenyo sa ₱5.8 billion sa humigit-kumulang 8 buwan. Ang pagsasama ng mga bagong pamamaraan tulad ng stone mastic asphalt (SMA) at partial concrete reblocking ang nagpaliit sa gastos at tagal.
- Nag-groundbreak ang Phase 1 sa gabi ng 24 Disyembre 2025. 24 na oras ang trabaho sa panahon ng bagong taon, at pagkatapos ay lumipat sa gabi-gabing oras na 10 ng gabi hanggang 4 ng umaga. Sinasaklaw nito ang Orense Street sa Makati hanggang Roxas Boulevard, orihinal na target na matapos sa Abril–Mayo 2026, pero natapos ito humigit-kumulang dalawang buwan nang mas maaga.
- Nag-bidding ang Phase 2 noong Abril 2026, na nagsimula noong 4 Hulyo sa Ortigas northbound bus lane sa Mandaluyong.
- Kasabay nito, may plano ang DOTr na magtayo ng 3 bagong estasyon ng EDSA Busway (Cubao, Magallanes, PITX) sa loob ng 2026 — isang iskedyul na isinasaalang-alang din ang 2026 ASEAN Summit, na papangunahan ng Pilipinas.
注 Sa panahon ng konstruksyon, asahan ang tumaas na detour traffic sa España Boulevard, Taft Avenue, Roxas Boulevard, at C-5. Pinakaligtas na mag-budget ng 1.5 hanggang 2 beses ang normal na oras ng biyahe para sa mga biyaheng dumadaan sa EDSA.
6. Tatlong punto para maintindihan ang mas malawak na larawan
May tatlong praktikal na gabay para maintindihan ang transportation infrastructure ng Pilipinas.
- Ang right-of-way acquisition ang pangunahing bottleneck. Para sa NSCR, subway, LRT-1 Phase 2, at Mindanao Railway — pare-pareho, ang pangunahing dahilan ng pagkaantala ay lupa at relocation ng residente, hindi teknolohiya o kapasidad sa konstruksyon. Sa kabaligtaran, ang mga proyektong nalutas na ang isyu sa lupa (MRT-7, LRT-1 Phase 1) ay matatag na umuusad.
- Ang paglipat ng pinagmumulan ng pondo ay nagpapabago sa timeline nang taon-taon. Ang paglayo sa Chinese ODA (Mindanao Railway, PNR South Long Haul) ay nangangailangan ng paglipat sa pagpopondo ng ADB/AIIB, na epektibong nag-uumpisa muli sa feasibility study. Ang mga proyekto ng Japan (JICA) ay nakakonsentra sa NSCR, subway, at LRT-1.
- Malinaw na may resulta ang privatization (PPP) sa mga paliparan at daungan — NAIA, Mactan-Cebu, Laguindingan, Bohol, Clark, MICT, Subic, at Batangas. Sa kabaligtaran, patuloy na umaasa sa pampublikong pondo ang riles, at doon nagkukuwadro ang pagkaantala.
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「交通インフラ」「交通インフラ各論 ── 鉄道・空港・港湾・フェリー・道路」).