Mga Pangunahing Lungsod at Business District
Hindi totoo na "kabisera = pinakamalaking lungsod" sa Pilipinas. Hindi rin totoo na "Metro Manila = iisang lungsod." Kung magkakamali dito, magiging mali rin agad ang pagpili ng lokasyon at ang plano sa pagkuha ng empleyado. Karamihan sa mga pangunahing CBD (central business district) ay IT park/IT center na naka-rehistro sa PEZA (Philippine Economic Zone Authority), at nakadepende sa partikular na building kung may tax incentive o wala. Ang pinakamahalagang praktikal na punto ay ang incentive status ay napagpapasyahan "sa bawat building," hindi "sa bawat distrito."
0. Limang katotohanang dapat unang malaman
| # | Katotohanan | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| 1 | Populasyon ng buong bansa: 112,729,484 (as of July 1, 2024). Kinumpirma at pinroklama sa pamamagitan ng Presidential Proclamation No. 973 noong July 11, 2025. (Muling itinama noong 2026-08-26 sa pamamagitan ng pagpapalit ng pinagmulan. Ang cross-check noong 2026-08-25 ay muling isinulat ang petsa bilang "July 17" batay sa English-language Wikipedia, pero mali iyon. Sa pagsusuri sa orihinal na teksto ng proklamasyon — "Proclamation No. 973, July 11, 2025," ayon sa nakalagay sa LawPhil — kinumpirma na ang petsa ng pagpirma ay July 11, 2025, pinirmahan ni Executive Secretary Lucas P. Bersamin sa ilalim ng awtoridad ng Pangulo. Ang opisyal na pamagat nito ay "Declaring as Official the 2024 Population Count of the Philippines by Province, City/Municipality, and Barangay Based on the 2024 Census of Population Conducted by the Philippine Statistics Authority," ang bilang ng populasyon ay 112,729,484, at ang reference date ay July 1, 2024. Ang July 16-17 ay petsa ng pampublikong anunsyo/pagbabalita, hindi ang petsa ng pagpirma. Pinagmulan: lawphil.net/executive/proc/proc2025/proc_973_2025.html (nakuha noong 2026-08-26); press release ng PSA; larangan na "Paano Gamitin ang mga Istatistika at Pinagmulan ng Datos" §2) | Philippine Statistics Authority (PSA), 2024 Census of Population (2024 POPCEN) |
| 2 | Ang lungsod na may pinakamaraming populasyon ay ang Quezon City, na may 3,084,270 katao. Ang kabisera, Manila, ay pangalawa na may 1,902,590 | PSA 2024 POPCEN |
| 3 | Populasyon ng Metro Manila (NCR): 14,001,751; 16 Highly Urbanized City (HUC) + 1 munisipyo (Pateros) = 17 na LGU; 1,715 barangay | PSA 2024 POPCEN |
| 4 | 2025 pambansang GDP growth: 4.4%, laki ng GDP: ₱23.23 trilyon. Ang NCR ay bumubuo ng 31.2% ng kabuuang pambansa | PSA Regional Accounts (inilabas noong Abril 2026) |
| 5 | Ang vacancy rate ng opisina sa Metro Manila ay 19% (Q2 2026), unti-unting bumubuti mula sa pinakamataas na antas mula pa noong 2001 | Colliers Philippines Q2 2026 |
1. Ang "ranggo" ng mga lungsod at kung paano basahin ang mga istatistika
1.1 Ang hierarchy ng mga LGU
| Kategorya | Kahulugan | Implikasyon sa negosyo |
|---|---|---|
| HUC (Highly Urbanized City) | Populasyong hindi bababa sa 200,000 at kita (revenue) na lagpas sa itinakdang antas. Malaya sa administratibong hurisdiksyon ng probinsya | Ang mga permit at business license (Mayor's Permit) ay inaaplayan sa lungsod, hindi sa probinsya. Magkaiba ang proseso at tax rate sa bawat lungsod |
| ICC (Independent Component City) | Bahagyang malaya mula sa probinsya | Hal. Dagupan |
| Component City/Municipality (bayan) | Nasa ilalim ng probinsya | Kailangan ng koordinasyon sa gobyerno ng probinsya |
注 Ang "City" sa Pilipinas ay sumasaklaw sa mga unit na mas maliit kaysa sa lungsod sa Japan. Ang Metro Manila ay koleksyon ng 17 malayang LGU, at ang MMDA (Metropolitan Manila Development Authority) na namamahala dito ay isa lamang coordinating body para sa trapiko, basura, kontrol sa baha, at iba pa — walang awtoridad ito sa pag-isyu ng permit sa alinmang lungsod. Ang business permit ay palaging napagpapasyahan batay sa "kung aling lungsod ang lupang iyon napapabilang."
1.2 注 Mag-ingat sa lumang datos ng populasyon (ang kaso ng populasyon ng Makati na parang nabawasan ng kalahati)
| Lungsod | 2020 census | 2024 census | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Makati City | humigit-kumulang 629,616 | 309,770 | ▲humigit-kumulang 51% |
| Taguig City | 886,722 | 1,308,085 | +47.5% |
Hindi ito pag-alis ng populasyon kundi statistical shift na resulta ng desisyon ng Korte Suprema (naipasya noong Disyembre 1, 2021; naging pinal sa isang resolusyon na may petsang Abril 3, 2023) na naglipat ng administratibong hurisdiksyon sa 729-ektaryang Fort Bonifacio military reservation at ang 10 barangay ng "EMBO" mula sa Makati patungo sa Taguig (pinagmulan: desisyon ng Korte Suprema, mga ulat ng Rappler / BusinessMirror).
- Ang EMBO ay katumbas ng Enlisted Men's Barrio. Ang 10 barangay ay Cembo, South Cembo, Comembo, East Rembo, West Rembo, Pembo, Rizal, Pitogo, Post Proper Northside, at Post Proper Southside.
- Napagtibay na sa hudisyal na paraan na ang BGC (Bonifacio Global City) ay sakop ng Taguig City.
- Ang mga alitan tungkol sa kung sinong lungsod ang may hurisdiksyon sa mga building at pasilidad publiko ay nagpatuloy hanggang 2025-2026 (ang Department of Justice (DOJ) ay pumanig sa hurisdiksyon ng Taguig batay sa prinsipyong "ang accessory ay sumusunod sa principal," habang tumututol naman ang Makati City).
- 注 Huwag gamitin nang ganoon-ganoon ang populasyon at tax revenue data ng Makati City bago pa ng 2020 sa diskusyon ng 2026.
2. Ang 17 lungsod at bayan ng Metro Manila — komposisyon at katangian
| LGU | Populasyon 2024 | Katangian | Mga pangunahing business district |
|---|---|---|---|
| Quezon City | 3,084,270 | Pinakamalaking populasyon. Sentro ng mga ahensya ng gobyerno, unibersidad, media, at BPO. Naging kabisera mula 1948-76 | Eastwood City, Vertis North, Araneta City, UP Techno Hub, Bridgetowne West |
| Manila | 1,902,590 | Ang kabisera, pero hindi ang pinakamalaking lungsod. Malacañang Palace, ang pantalan (Port of Manila), Chinatown (Binondo), university belt (paligid ng Intramuros) | Ermita/Malate, Binondo, Port Area |
| Caloocan City | 1,712,945 | Residential at maliliit na industriya. May hating estruktura na hilaga-timog (enclave) | — |
| Taguig City | 1,308,085 | Umuusbong na sentro na tahanan ng BGC. Biglang tumaas ang populasyon matapos ang pagsasama ng EMBO noong 2023 | BGC, McKinley West, Uptown Bonifacio, Arca South, FTI |
| Pasig City | 853,050 | Kalahating silangan ng Ortigas. Aktibo ang redevelopment sa tabi ng C-5 | Ortigas Center (bahaging silangan), Ortigas East, Capitol Commons, Bridgetowne East, Arcovia City |
| Valenzuela City | 725,173 | Manufacturing at logistics. Malapit sa simula ng NLEX. Ang pinakamababang population growth rate sa NCR (0.34%, 2020-24) | Industrial zone |
| Parañaque City | 703,245 | Timog ng paliparan, timog na bahagi ng Bay Area, bahagi ng Entertainment City | Aseana City, Entertainment City |
| Las Piñas City | 615,549 | Mostly residential. Nakikinabang sa extension ng LRT-1 patungong Cavite | — |
| Muntinlupa City | 552,225 | Tarangkahan patungong timog. Direktang access sa SLEX | Alabang (Filinvest City, Madrigal Business Park) |
| Marikina City | 471,323 | Industriya ng sapatos, residential. Palaging pinag-uusapan ang panganib ng baha | — |
| Mandaluyong City | 465,902 | Pinakamataas na population growth rate sa NCR (2.18%, 2020-24, PSA) | Ortigas Center West, Greenfield District, kabila ng Rockwell |
| Pasay City | 453,186 | NAIA, MOA, mga casino. Mataas ang rating ng imprastraktura | Bay Area, Entertainment City, MOA Complex |
| Malabon City | 389,929 | Pangisdaan, mababang lugar, residential | — |
| Makati City | 309,770 | Ang tradisyonal na sentro ng pananalapi. Bumagsak nang malaki ang populasyon dahil sa paglipat ng EMBO, pero buo pa rin ang function ng CBD | Makati CBD, Rockwell Center, Circuit Makati |
| Navotas City | 252,878 | Isa sa nangungunang daungan ng pangisdaan sa buong bansa (Navotas Fish Port) | — |
| San Juan City | 134,312 | Ang pinakamaliit na HUC. Komersyal na kumpol ng Greenhills | Greenhills |
| Pateros (bayan) | 67,319 | Ang tanging "munisipyo" sa NCR. Sikat sa balut | — |
Pinagmulan: PSA "2024 Census of Population (NCR Highlights)." Ang pinakamalaking barangay sa NCR ay ang Commonwealth sa Quezon City (215,035 katao), na kapareho na lamang ng laki ng katamtamang lungsod sa Japan.
注(Idinagdag sa ikalawang cross-check noong 2026-08-25) Ang nasa itaas na "pinakamataas na growth rate sa NCR ay Mandaluyong (2.18%) / pinakamababa ay Valenzuela (0.34%)" ay hindi kasama ang dalawang lungsod na naapektuhan ng pagbabago sa hangganan. Sa parehong table, ang Taguig ay nagpapakita ng +47.5% at ang Makati ng ▲51%, na sa unang tingin ay parang magkasalungat kung babasahin nang literal. Ito ay statistical shift dahil sa paglipat ng 10 barangay ng EMBO (§1.2), hindi natural na pagbabago ng populasyon, kaya karaniwang inaalis ito sa ranggo ng growth rate. Kung sasabihing "ang Mandaluyong ang pinakamabilis na lumalago sa NCR" nang mag-isa lang, sasalungat ito sa datos ng Taguig. 注Kapag kinokopya ito, laging idagdag ang "hindi kasama ang dalawang lungsod na naapektuhan ng pagbabago sa hangganan."
3. Mga pangunahing business district ng Metro Manila — ano ang pagkakaiba ng bawat isa
3.1 Listahang paghahambing
| Distrito | Nasaan | Laki / pinagmulan | Mga pangunahing tenant | Katangian |
|---|---|---|---|---|
| Makati CBD | Makati | Dinevelop pagkatapos ng digmaan ng Ayala conglomerate (Ayala Corporation). Ang Ayala Avenue ang gulugod nito | Mga bangko, insurance, law firm, regional headquarters ng multinational, mga embahada | Matagal nang kilala at pormal. Medyo luma na ang mga bangketa |
| BGC (Bonifacio Global City, kilala rin bilang "The Fort") | Taguig | 240 ektarya. Ang dating Fort Bonifacio (na noon ay Fort William McKinley, base militar ng US) ay dinevelop mula 1995 ng joint venture (FBDC) ng BCDA (Bases Conversion and Development Authority), Ayala Land, at Evergreen Holdings | Regional headquarters ng multinational, tech companies, GCC (Global Capability Center), pananalapi | Grid na layout, malawak na bangketa, nakalibing na kableng elektrikal. Ang pinaka-"walkable" na CBD sa bansa. Ang upa ay pinakamataas sa bansa |
| Ortigas Center | Sumasaklaw sa mahigit 100 ektarya sa hangganan ng Pasig, Mandaluyong, at Quezon City | Ang dating Hacienda de Mandaloyon. Tahanan ng headquarters ng ADB (Asian Development Bank) | Shared services, back office, headquarters ng lokal na kumpanya, mga ahensyang may koneksyon sa gobyerno | May dalawang istasyon ng MRT-3 (Ortigas / Shaw Boulevard). SM Megamall, Shangri-La Plaza |
| Eastwood City | Libis, Quezon City (Bagumbayan) | 18.5 ektarya. Unang cyberpark ng Pilipinas. Inilunsad ng Megaworld noong 1997, unang IT economic zone ng PEZA | BPO/IT-BPM (Citibank, IBM, Concentrix, Accenture, atbp.) | 24-oras na kultura ng BPO. Malapit ang tirahan sa trabaho. Noong 2014, humigit-kumulang 60,000 empleyado sa IT-BPM ang daytime population (Megaworld / iba't ibang ulat) |
| Alabang | Muntinlupa | Filinvest City (Northgate Cyberzone) + Madrigal Business Park | BPO, parmasyutika/medical device, management hub ng mga industrial park sa timog (Laguna/Cavite) | Suburban ang istilo. Maraming luntian at popular sa mga pamilya ng expatriate. Direktang access sa SLEX kaya madaling puntahan ang mga pabrika sa Laguna/Cavite |
| Bay Area | Pasay/Parañaque | Reclaimed na lupa sa Manila Bay. Entertainment City (apat na integrated resort) | Mga casino, hotel, dating POGO operator, aviation | 注Ground zero ng pag-alis ng mga POGO. Kapansin-pansing mataas ang vacancy |
| Vertis North | Quezon City | 29 ektarya. Joint venture ng Ayala Land at NHA. North Avenue | Korporasyon, retail, medikal | Katabi ng "Unified Grand Central Station" na huntungan ng LRT-1/MRT-3/MRT-7 at ng hinaharap na Metro Manila Subway |
| Bridgetowne | Pasig/Quezon City | 30.61 ektarya. Unang integrated township ng Robinsons Land (JG Summit). Konektado ng arch bridge ang magkabilang pampang ng Marikina River | BPO, GCC | Sa tabi ng C-5. Bago at maluwang na mga lote |
| Ortigas East (dating Frontera Verde) | Pasig | Ortigas Land. Itinalaga bilang IT Center | BPO, shared services | Sangandaan ng C-5 at Ortigas Avenue |
| Arca South | Taguig | Dating lugar ng FTI (Food Terminal Inc.), Ayala Land | Bagong opisina at residential development | Isa sa pangunahing lugar ng bagong supply sa 2026 |
| Rockwell Center | Makati | Dating lugar ng power plant, Rockwell Land (kumpanya ng Lopez Group) | Mamahaling residential + maliit na opisina | Premium na residential area. Ang upa ay lampas sa average ng Makati |
3.2 Kalagayan ng office market (ang pagkakaiba sa mga numero)
Upa at vacancy rate ayon sa submarket (as of end-2025, Leechiu Property Consultants/LPC)
| Submarket | Average na upa (piso/㎡/buwan) | Vacancy rate |
|---|---|---|
| BGC | 1,167 | 9% (pinakamababa) |
| Makati City | 891 | 15% |
| Bay Area/Pasay | 798 | 28% (pinakamataas) |
| Alabang/Muntinlupa | 787 | 23% |
| Ortigas/Mandaluyong | 738 | 18% |
| Taguig City (maliban sa BGC) | 724 | 21% |
| Quezon City | — | 19% |
注 Ang nasa itaas ay "base rent" lamang. Ang aktwal na kabuuang gastos ay may kasama pang CUSA (common use service area charges), 12% VAT, parking, at gastusin sa fit-out (interior). Ang fit-out (mula sa bare shell) ay nasa ₱25,000-40,000/㎡ batay sa presyo noong 2026, at ang taunang escalation clause ng upa ay karaniwang 5-10% (pinagmulan: RentManila 2026 guide/thecompany.ph).
Buong Metro Manila (Colliers)
| Indikador | Numero | Panahon |
|---|---|---|
| Vacancy rate | 19.4% → 19% → 19% (patag) | Q4 2025 → Q1 2026 → Q2 2026 |
| Forecast ng buong-taong vacancy rate | 19.3% (binaba) | 2026 forecast |
| Forecast ng net take-up | Binaba mula 400,000㎡ patungong 300,000㎡ | 2026 |
| Aktwal na net take-up sa H1 2026 | 90,000㎡ lamang | H1 2026 |
| Bagong supply sa loob ng 2026 | Humigit-kumulang 505,000㎡ (halos kalahati ay nasa Arca South/Bay Area/Quezon City) | 2026 |
| Bagong supply mula 2027 pataas | Malaking pagbaba sa humigit-kumulang 200,000㎡ | Forecast |
| PEZA-accredited na stock ng opisina | Humigit-kumulang 7.9 milyong㎡, kung saan humigit-kumulang 1.46 milyong㎡ ang mauupahan | H1 2026 |
| Bahagi ng transaksyon sa mga green-certified na building | 68% | H1 2026 |
Ang mga transaksyon sa H1 2026 ay pinamunuan ng Makati CBD (humigit-kumulang 65,000㎡) at Fort Bonifacio/BGC (humigit-kumulang 63,000㎡). Ang Mandaluyong ang pinakamalaki ang paglago, sa 47,000㎡ (Colliers).
3.3 注 Ang structural na pagbabago dulot ng pag-alis ng POGO (2024-2026)
- Noong Hulyo 2024, inutusan ni Pangulong Marcos ang kumpletong pagbabawal sa POGO (Philippine Offshore Gaming Operators) bago matapos ang taon sa pamamagitan ng Executive Order No. 74 (EO 74).
- Sa pinakamataas na punto, umuupa ang POGO ng humigit-kumulang 1.3 milyong㎡ na opisina (Colliers).
- Sa mga pag-alis noong Q1 2025, 42% ay POGO, 35% IT-BPM, at 23% tradisyonal na opisina. Ang kumulatibong nabakanteng espasyo sa buong Metro Manila ay umabot sa 995,600㎡ noong Q2 2025 matapos ang pagbabawal (iba't ibang market report).
- 注 Ang 28% vacancy rate ng Bay Area (end-2025, LPC) ay bunga nito. Sa kabaligtaran, ito rin ang distrito na may pinakamalaking puwang para sa negosasyon sa upa.
- Noong 2026, sa ilalim ng Administrative Order No. 45 (AO 45), hindi na kasama ang mga IT park/IT center ng Metro Manila sa moratorium sa bagong aplikasyon ng PEZA economic zone, kaya inaasahan ang muling pagpapalawak ng PEZA-accredited na sahig.
3.4 Katotohanan sa panig ng demand: IT-BPM at GCC
| Indikador | 2024 | Aktwal na 2025 | Target 2026 | Pinagmulan |
|---|---|---|---|---|
| Kita ng IT-BPM | $38 bilyon | higit sa $40 bilyon | humigit-kumulang $42.3 bilyon | IBPAP (IT and Business Process Association of the Philippines) |
| Bilang ng empleyado | 1.82 milyon | 1.89-1.90 milyon | humigit-kumulang 1.96 milyon | IBPAP |
| Empleyado ng GCC (Global Capability Center) | 250,000 | 270,000 | — | IBPAP |
注Noong Hulyo 2026, malaki ang binawas ng IBPAP sa target nito para sa 2028. Ang dating target na "$59 bilyon at 2.5 milyong trabaho pagsapit ng 2028" ay pinalitan ng downside scenario na $43.3 bilyon/1.85 milyon at upside scenario na $50.5 bilyon/2.14 milyon. Kabilang sa dahilan ang pagpapalit ng trabaho dulot ng AI, pagbabago sa ugali ng pagbili ng mga kliyente, at lumalalang internasyonal na kompetisyon (pinagmulan: BusinessWorld, Hulyo 15, 2026; GMA News). Hindi na akma sa 2026 ang business plan na nakabatay sa paniniwalang "patuloy na tataas nang walang kondisyon ang BPO."
3.5 Imprastraktura ng transportasyon (ang pinakamahalagang variable sa desisyon ng lokasyon)
| Proyekto | Kalagayan (as of Agosto 2026) | Mga apektadong distrito |
|---|---|---|
| LRT-1 Cavite Extension Phase 1 | Nabuksan noong Nobyembre 2024 (5 istasyon: Redemptorist-Aseana/MIAA Road/PITX/Ninoy Aquino Ave/Dr. Santos). Buong linya: 25 istasyon, humigit-kumulang 26km | Bay Area, Parañaque, Las Piñas |
| LRT-1 Phase 2 at 3 | 注Naantala dahil sa pagkuha ng lupa (right-of-way/RoW). Inaasahang magsisimula ang konstruksyon sa simula ng 2027 (noong Hulyo-Agosto 2026, sumang-ayon ang pamilyang Villar na mag-donate ng 6 na lote). Nasa panganib ang target na buong-linyang pagkumpleto sa 2031 (naitama sa cross-check noong 2026-08-25; ang orihinal na "magsisimula ang konstruksyon sa 2026" ay sumasalungat sa parehong dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura" at "Transportasyon at Pagpapabago ng Jeepney," kaya inayon sa huli) | Bacoor (Cavite) |
| MRT-7 | North Avenue hanggang San Jose del Monte (Bulacan), 22.8km, 14 na istasyon. 12 istasyon (Sacred Heart-North Avenue) ang mauna sa Q2 2027, ang natitirang dalawang istasyon na Tala at San Jose del Monte ay sa 2028 (naitama sa cross-check noong 2026-08-25; mali ang orihinal na "24km" at "buong linya sa Q2 2027" — ang tama, batay sa dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura," ay 22.8km na may buong linya sa 2028. Pinalitan ang pinagmulan noong 2026-08-26. Pinagmulan: Rappler, Pebrero 16, 2016 [tungkol sa 22.8km, 14-istasyong BGTOM rail project ng ULC/SMC]; PPP Center, "SMC acquires MRT 7 in full" [ppp.gov.ph]; Inquirer, "DOTr eyes opening 12 of 14 MRT-7 stations by 2027"; PNA 1276206, "MRT-7 to operate with 14 stations"; BusinessWorld, Hulyo 28, 2026 at GMA, Hulyo 29, 2026 [12 istasyon mula Sacred Heart hanggang North Avenue na mauunang buksan sa Q2 2027, at ang Tala at San Jose del Monte ay sa 2028]. 注Ang MRT-7 ay may kasamang humigit-kumulang 22km na kalsada sa pagitan ng SJDM at NLEX Bocaue interchange, bukod sa 22.8km na riles — mag-ingat na huwag itong pagsamahin sa haba ng riles, gaya ng maling "humigit-kumulang 44km" na madalas mabanggit) | Hilagang Quezon City, Bulacan |
| NSCR (North-South Commuter Railway) | Humigit-kumulang 90% kumpleto ang seksyon ng Valenzuela-Malolos. Malolos-Valenzuela: Disyembre 2027. Clark-West Valenzuela: Oktubre 2028. 注Ang pagkumpleto ng buong linya (Clark-Calamba, 147km) ay target sa Enero 2032, ayon sa opisyal na pananaw ng DOTr (idinagdag sa cross-check noong 2026-08-25; ibinigay lamang ng orihinal ang mga taon ng partial opening nang hindi binabanggit ang buong linya sa 2032, kaya inayon na sa dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura") | Hilagang corridor, Clark |
| Metro Manila Subway | Ang kumpletong pagtatapos at pagsisimula ng operasyon ay target sa 2032 (33km, 17 istasyon, gastos na ₱488.5 bilyon, tinatayang 370,000 pasahero/araw). 注Ito ay naitama mula sa orihinal na target na 2029, kaya luma na ang "magbubukas 2028" o "magbubukas 2029." Sa kasalukuyan, ang layunin ay maunang buksan ang 2-3 istasyon bago matapos ang 2028, tulad ng Valenzuela at Quirino (naitama sa cross-check noong 2026-08-25; hindi na-reflect ng orihinal na "target ang trial run sa 2028" ang pag-revise. Pinalitan ang pinagmulan noong 2026-08-26. Pinagmulan: Inquirer, "Metro Manila subway may be operational by 2032 – DoTr" [33km, 17 istasyon, gastos na ₱488.4 bilyon, humigit-kumulang 75% pinondohan ng JICA yen loan, humigit-kumulang 370,000 pasahero/araw]; BusinessWorld, Hulyo 30, 2025, "Metro Manila Subway partial operations remain uncertain" at Nobyembre 25, 2025, "Subway ruled out for operations by 2028 but limited tests likely"; Tribune, Hulyo 30, 2025, "Dizon: Subway partly ready 2028" — sinabi ni Transportation Secretary Dizon: "Ang target ng buong linya ay 2032. Pero gusto naming makumpleto ang hindi bababa sa 2-3 istasyon, tulad ng Valenzuela at Quirino, bago matapos ang 2028"; GMA, Enero 2026, "DOTr eyes Metro Manila Subway demo run in Q1 2028" — isang demo run sa pagitan ng East Valenzuela at Quirino Avenue sa Q1 2028, habang ang buong linya ay target sa Q4 2031-2032. 注Pansinin na ang milestone ng 2028 ay bumaba mula komersyal na operasyon patungong test/demo run lamang. Tingnan din ang dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura" at "Transportasyon at Pagpapabago ng Jeepney") | 6 na istasyon sa Taguig (Kalayaan/BGC/Lawton Ave/Senate-DepEd/FTI/Bicutan) |
| Makati City Subway | 注Halos patay na ang proyekto. Dahil sa desisyon ng Korte Suprema tungkol sa EMBO, kalahati ng planong istasyon at depot ay napunta sa hurisdiksyon ng Taguig, kaya umatras ang developer na Infradev noong Mayo 2025, sinasabing "hindi na ekonomikal o operasyonal na viable." Nag-settle at kinuha ng Makati City ang mga asset ng proyekto noong Enero 2026, pero malamang na hindi na matutuloy ang orihinal na plano ng Infradev | Makati CBD |
| NAIA (Ninoy Aquino International Airport) | Inoperahan mula Setyembre 2024 ng NNIC (San Miguel + Incheon International Airport) sa ilalim ng 15-taong konsesyon (rebenyu-share sa gobyerno na 82.16%). May dalawang magkasalungat na figure ng investment na kumakalat — 注₱170.6 bilyon (batay sa dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura" at iba't ibang ulat) at humigit-kumulang ₱144 bilyon — nagkakaiba ang numero depende sa pinagmulan. Iniaatas ng konsesyon ang pagtaas ng taunang kapasidad ng pasahero sa 62 milyon at ang oras-oras na pagalis/dating ng eroplano sa 48. 注Ang baseline bago ang pagtaas ay hindi natukoy, tatlong figure ang kumakalat sa mga pinagmulan: 33.2 milyon (batay sa NAIA PPP Project Information Memorandum sa PPP Knowledge Lab ng World Bank, isang ₱170.6-bilyong proyekto na nagtataas ng kapasidad mula 33.2 milyon patungong 62 milyon); 35 milyon (ang "design capacity" na ginagamit ng NNIC at ng karamihan sa mga kamakailang malalaking ulat, kung saan tumataas ang bilang ng galaw mula 40 patungong 48 kada oras); 43 milyon (PNA 1233390, "NNIC takes over NAIA," na nagtataas ng kapasidad mula 43 milyon patungong 62 milyon at galaw mula 42 patungong 48 kada oras; ganito rin ang binabanggit ng Manila Bulletin, Setyembre 14, 2024). Huwag manatili sa iisang figure — palaging banggitin ang pinagmulan. (Pinalitan ang pinagmulan noong 2026-08-26. Ang cross-check noong 2026-08-25 ay idineklara, batay sa awtoridad ng English-language Wikipedia, na "mali ang orihinal na 43 milyon," pero hindi simpleng pagkakamali ang 43 milyon — nagmula ito sa artikulo noong 2024 ng gobyerno-ari na wire service na PNA. Inalis ang pahayag na batay sa Wikipedia at pinalitan ng listahan ng tatlong figure sa itaas. Pinagmulan: NAIA PPP Project Information Memorandum sa ppp.worldbank.org; pna.gov.ph/articles/1233390; Manila Bulletin, Setyembre 14, 2024 at Enero 2, 2026 [aktwal na 2025: 52 milyon]; Philstar, Agosto 26, 2026, "NNIC remits P70 billion to government"). 注Nagpalit ng terminal assignment ang mga airline noong Marso-Abril 2026 (hal., lumipat sa Terminal 1 ang mga international flight ng AirAsia noong Marso 29), kaya kung sasandal ka sa lumang alaala, baka mahuli ka sa flight | Pasay/Parañaque |
| Bagong Manila International Airport (Bulacan) | Target na matapos ang unang runway sa Q2 2028 (San Miguel president Ramon Ang, Hunyo 2026) | Bulacan |
注 Hindi tumpak ang "Ang Makati CBD ay nasa gitna ng LRT-1 at MRT-3 kaya maginhawa ang pagkomyut." Ang LRT-1 ay dumaraan sa Taft Avenue (Pasay/Manila) at hindi dumadaan sa Makati CBD. Ang mga istasyon lamang na direktang nagsisilbi sa CBD ay ang Ayala station ng MRT-3 (Ayala Avenue × EDSA) at ang Guadalupe station. Ang katotohanang walang planong bagong direktang rail line ang Makati CBD ay unti-unting nagiging desisibong disbentaha kung ikukumpara sa BGC (na may planong istasyon ng subway) at sa Vertis North (sangandaan ng apat na linya).
3.6 注 Trapiko: paano dapat unawain ang "pinakamasama sa buong mundo"
Batay sa TomTom Traffic Index 2025 (inilabas noong Enero 2026, sumasaklaw sa 492 lungsod sa 62 bansa):
| Indikador | Metro Manila | Davao City |
|---|---|---|
| Ranggo sa City | Ika-40 sa mundo | Ika-12 sa mundo |
| Ranggo sa Metro | Ika-14 sa mundo | — |
| Taunang oras na nasayang sa peak time | 143 oras (+1 oras 16 minuto kumpara sa nakaraang taon) | — |
| Average na oras para tumawid ng 10km sa loob ng lungsod | 31 minuto 45 segundo | — |
Ang "ang Manila ang may pinakamasamang trapiko sa mundo" ay tumutukoy sa City indicator ng bersyon 2023; sa bersyon 2025, ika-40 na lamang ito. Pero ang pagbaba ng ranggo ay dahil sa paglala ng ibang lungsod — sa katunayan, lumala rin ang aktwal na antas ng pagsisikip at oras na nasayang sa Manila. Gayundin, ayon sa bansa, ang Pilipinas ang sinasabing may pinakamasamang trapiko sa Asya, at ang pinakamasama sa loob ng bansa ay hindi ang Manila kundi ang Davao City (pinagmulan: TomTom Traffic Index 2025, BusinessWorld/Top Gear Philippines). 注Kapag kinokopya ang "ika-ilan sa mundo," siguraduhing tingnan kung "City" o "Metro" na indicator, at kung anong taon ang edisyon.
4. Mga pangunahing lungsod sa labas ng Metro Manila
4.1 Metro Cebu — ikalawang pinakamalaking ekonomiya sa bansa
| LGU | Populasyon 2024 | Papel |
|---|---|---|
| Cebu City | 965,332 | Kabisera ng probinsya at sentro ng kalakalan. IT Park, Cebu Business Park, SRP (South Road Properties) |
| Lapu-Lapu City | 497,813 | Kinaroroonan ng Mactan-Cebu International Airport (MCIA). Mactan Export Processing Zone (MEPZ), mga resort at hotel |
| Mandaue City | 364,482 | Manufacturing, muwebles, pagkain, at warehousing. Mas mura ang upa ng opisina kaysa sa Cebu City, sentro ng mga SME |
| Talisay City | 263,832 | Residential na bedroom community |
| (Kabuuan ng Metro Cebu, para lamang sa sanggunian) | humigit-kumulang 3.2 milyon | 注Hindi itinuturing ng PSA ang "Metro Cebu" bilang opisyal na statistical unit, kaya nakadepende sa kung sino ang nagsasama ng datos ang kabuuan |
Pinagmulan: PSA 2024 POPCEN. Buong Cebu Island (probinsya + HUC): 5,228,149 katao.
注 Hindi tumpak ang orihinal na claim na "ang Cebu City ay may international airport at malalim na daungan." Ang MCIA ay nasa Lapu-Lapu City (Mactan Island), hiwalay sa Cebu City dahil sa isang kipot. Ang international container port ay hinati sa pagitan ng Port of Cebu (Cebu City) at ng reclaimed na lupa sa hilagang bahagi ng Mandaue. Sa praktika, kapag binanggit ang "Cebu," palaging kumpirmahin kung aling lungsod ang tinutukoy.
Ekonomiya at office market
- Ang GRDP ng Central Visayas (Region VII) ay ₱1.32 trilyon (2025), growth 3.7%. 注Dahil 7.3% ang 2024, ang pinakamabilis sa buong bansa, ito ay malaking pagbagal (PSA, Abril 2026). Ang per-capita GRDP ay ₱192,739, 5.5% mas mababa kaysa sa pambansang average (₱204,005).
- Ang Cebu IT Park (dating Lahug airfield, itinalagang IT zone noong 2001) ang pinakamalaking business cluster sa labas ng Metro Manila. Pinahahalagahan din ang mataas na lokasyon nito na mababa ang panganib ng baha (Colliers).
- 注Aabot sa 30,000㎡ ang bagong sahig na papasok sa merkado sa IT Park lamang sa H2 2026, dagdag pa ang "City Cebu" ng SM Prime sa Mandaue (60,000㎡), kaya maaaring umakyat ang vacancy rate ng Cebu hanggang 18.2% sa katapusan ng 2026 (CBRE).
- 注Malaking pagbagal ang naganap sa regional office market sa H1 2026. Ang kabuuang transaksyon sa lahat ng rehiyon ay 65,000㎡ lamang (bumaba ng 59% mula sa 159,000㎡ noong parehong panahon nakaraang taon), ang pinakamababa mula pa noong 2022. Nangunguna ang Iloilo sa 22,000㎡, sinusundan ng Cebu sa 19,000㎡ (Colliers). Hindi na akma sa 2026 ang simpleng pagpapalagay na "ang probinsya = pagkakataon para lumago."
- Naghahanda ang Ayala Land ng tatlong bagong hub sa Cebu: Seagrove (Lapu-Lapu City/leisure), Gatewalk (Mandaue/magbubukas ang Ayala Mall sa Q4 2026, target ang office tower sa 2027), at South Coast City (SRP/joint venture sa SM Prime).
Imprastraktura
| Item | Kalagayan |
|---|---|
| CCLEX (Cebu-Cordova Link Expressway) | 8.9km, ₱33 bilyon, nabuksan noong Abril 30, 2022. 50,000 sasakyan/araw. Mula SRP hanggang Cordova (Mactan Island). Binabawasan ng humigit-kumulang 40 minuto ang access sa paliparan |
| Cebu BRT (Bus Rapid Transit) | Bahagyang nabuksan noong Marso 13, 2026. Ang Package 1 ay 2.38km lamang (Cebu South Bus Terminal hanggang Osmeña Boulevard). Target ang kumpletong operasyon sa 2027. 注Inatras ng World Bank ang financing para sa Package 2 at 3, kinansela ang $84.9 milyon at kasalukuyang muling isinasaayos |
| Metro Cebu Expressway | Isang hilaga-timog na bypass mula Naga City hanggang Danao City. Sinabi ng DPWH na tatapusin nito sa 2026 ang 4.55km na seksyon na naantala nang 8 taon |
| 4th Mactan Bridge | Inaasahang magsisimula ang konstruksyon sa Q3 2026 (DPWH) |
| Metro Cebu Urban Expressway (riles) | 67.5km na konsepto, nasa yugto pa ng pagpaplano |
注Panganib ng kalamidad: Noong Setyembre 30, 2025, may lumindol na magnitude-6.9 malapit sa Bogo City (ang Bogo Bay Fault). 79 ang namatay, 1,271 ang nasugatan, humigit-kumulang ₱16.23 bilyon (humigit-kumulang $330 milyon) ang pinsala, at humigit-kumulang 748,000 katao ang naapektuhan (NDRRMC/PHIVOLCS/UNHCR). Hilagang Cebu ang pinaka apektado, at limitado ang direktang pinsala sa sentro ng ekonomiya ng Metro Cebu, pero inilagay sa state of calamity ang Cebu Province, na naging isang dahilan ng pagbagal ng rehiyonal na ekonomiya noong 2025. Kailangan ang BCP (business continuity plan) at pagkumpirma ng seismic rating ng mga building kapag papasok sa Cebu.
4.2 Davao City — ang sentro ng Mindanao
| Indikador | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Populasyon | 1,848,947 (ika-3 sa buong bansa) | PSA 2024 POPCEN |
| Lawak | 2,443.61 km² ang pinakamalaking lungsod sa bansa sa lawak | PSA/PhilAtlas |
| GRDP ng Davao Region | ₱1.14 trilyon (2025), growth 5.15% | PSA, Abril 2026 |
| Ranggo ng rehiyon | Ika-5 pinakamalaki sa 18 rehiyon ng bansa; ika-4 sa growth rate. 4.9% ng pambansang GDP | PSA |
| Per-capita GRDP | ₱126,416 (ika-5 sa buong bansa) | PSA |
| Badyet ng lungsod 2026 | ₱15.8 bilyon (+10.8% kumpara sa nakaraang taon) | Konseho ng Davao City |
- Mali ang "Ang Davao ang pinakamalaking lungsod sa mundo." Ito ay pinakamalaki lamang sa loob ng bansa (sa lawak) — mas malaki ang Hanoi (3,324.5km²) at ang Shanghai (6,340.5km²) (fact-check ng Rappler).
- Komposisyon ng industriya: 62.1% ang serbisyo (2025, +6.9%), sinusundan ng industriya (+2.7%), at agrikultura/kagubatan/pangisdaan (+1.9%). Agribusiness ng saging, durian, kakaw, at niyog, pati na rin ang banking at real estate ang mga haligi.
- Mga business district: Poblacion (dating bayan/tradisyonal na sentro); ang Lanang business district (umuusbong na axis ng mall, hotel, at opisina); Matina (nagbukas ang The Paragon Lifestyle Mall noong Hulyo 2026). Dine-develop ng Damosa Land ang agrikultura, IT, at industrial park na lumalampas sa buong lungsod, nagbibigay ng trabaho sa mahigit 11,000 katao.
- 注Kilala ang "magandang kapayapaan at kaayusan," pero sa TomTom 2025, ang Davao ang may pinakamasamang trapiko sa bansa (ika-12 sa mundo). Isang hamon pa rin ang transportasyon sa loob ng lungsod.
- Imprastraktura: ang Davao City Bypass Road (45.5km, mula Toril hanggang Panabo, tumaas ang badyet sa ₱70.8 bilyon, may kooperasyon ang JICA; nakumpleto ang southbound tunnel noong Agosto 2025; 61.1% kumpleto ang civil works; target na matapos sa Oktubre 2026). Nasa yugto pa ng muling pag-aaral ng feasibility ng ADB ang Mindanao Railway, target na magsimula ng operasyon sa 2031 (注hindi na-alokasyunan ng pondo sa badyet ng 2026 ang konstruksyon, kaya naantala ito).
4.3 Cagayan de Oro — tarangkahan ng Hilagang Mindanao
- "Ikaapat na metro area sa buong bansa." (Naitama sa ikalawang cross-check noong 2026-08-25. Ang orihinal na sinabi na ito ay sariling pag-aangkin na mabilis na paglago, pero sinasabi ng dokumentong "Mindanao" §11 na ang Philippine Development Plan 2023-2028 ay tumutukoy dito bilang ikaapat na pinakamalaking metro area sa bansa, ibig sabihin, isang katayuang itinalaga ng gobyerno sa pagpaplano. 注Magkaiba ang bigat ng "sariling pag-aangkin" at ng "katayuang itinalaga ng gobyerno sa pagpaplano," kaya inayon na sa huli ang teksto. Gayunpaman, ang eksaktong pananalita sa orihinal na teksto ng PDP ay hindi pa na-verify sa loob ng klaster ng dokumentong ito, kaya sinuman ang gagamit nito nang matatag ay dapat direktang tingnan ang PDP 2023-2028.) Nangungunang tagatulak ang komersyo, serbisyo, edukasyon, logistics, at real estate. Ang growth rate ng GRDP ng Hilagang Mindanao ay 4.9% (2025, PSA), mas mataas kaysa sa pambansang average.
- Ang PHIVIDEC Industrial Estate (Tagoloan, Misamis Oriental), na may 3,000 ektarya, ay itinuturing na isa sa pinakamalaking industrial estate sa bansa, at kinaroroonan ng Mindanao Container Terminal (MCT).
- Laguindingan International Airport (LIA): isang ₱12.75-bilyong proyekto sa modernisasyon na inoperahan bilang PPP ng Aboitiz InfraCapital. Sinasabing may ika-7 pinakamataas na bilang ng pasahero sa bansa, ika-2 sa Mindanao. 注(Napansin sa ikalawang cross-check noong 2026-08-25: walang kasamang taon, aktwal na numero, o pinagmulan ang ranggong ito. Ayon sa dokumentong "Detalye ng Transportasyong Imprastraktura," ang bilang ng pasahero noong 2025 ay NAIA 52.02 milyon, Mactan-Cebu 11.60 milyon, at Davao 4.39 milyon — na naaayon sa katotohanang ang Davao ang #1 sa Mindanao, pero ang aktwal na numero ng Laguindingan at ang batayang taon ng "ika-7 sa buong bansa" ay hindi napatunayan sa loob ng klaster ng dokumentong ito. Kapag kinokopya ang ranggo, laging isama ang "ika-ilan sa anong taong bilang ng pasahero.")
- Imprastraktura: sa 207 proyekto ng IFP (flagship infrastructure) ng administrasyong Marcos, 15 ay nasa Hilagang Mindanao (ika-3 sa rehiyon). Ang Central Mindanao Highway (₱145.56 bilyon) ay inaasahang magbabawas sa oras ng biyahe mula CDO hanggang Malaybalay (Bukidnon) mula 6.5 oras patungong 3.5 oras.
- Katangian ng lokasyon: "isang hub na nagdadala ng agrikultural na produkto mula sa loob ng Mindanao (Bukidnon/Lanao) papunta sa dagat." Ang Davao ay nasa panig ng Pacific, ang CDO naman ay nasa panig ng Bohol Sea — dalawang-poste na estruktura.
4.4 Iloilo City — sentro ng Kanlurang Visayas
| Indikador | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| GRDP ng Kanlurang Visayas | ₱683.44 bilyon, growth 6.4% ang pinakamabilis sa buong bansa noong 2025 | PSA (inilabas Abril 23, 2026, sa Iloilo City) |
| GRDP ng Iloilo City | ₱171.57 bilyon, growth 7.1% | PSA (aktwal na 2024; naka-delay nang isang taon ang datos sa antas ng lungsod) |
| Bahagi ng serbisyo (lungsod) | 88.3% napakaservice-oriented na ekonomiya | PSA |
注Dahil sa paghihiwalay ng Negros Island Region (NIR) noong 2024, ang Kanlurang Visayas ngayon ay binubuo na lamang ng Iloilo, Capiz, Aklan, Antique, Guimaras, at Iloilo City. Hindi ito direktang maikukumpara sa datos ng lumang Kanlurang Visayas (na kasama pa noon ang Negros Occidental/Bacolod).
- Iloilo Business Park: nasa distrito ng Mandurriao, 72 ektarya, dinevelop ng Megaworld. 13 office tower, mahigit 205,000㎡ ang mauupahang espasyo, kung saan humigit-kumulang 54 ektarya ang PEZA-registered na economic zone. Nag-iisang Megaworld ang bumubuo ng humigit-kumulang 48% ng office market ng Iloilo (Colliers). Direktang trabaho humigit-kumulang 20,000, hindi direkta 80,000 (sariling inilabas na datos ng Megaworld — tandaang claim ito ng industriya, hindi opisyal na istatistika ng gobyerno). Occupancy rate humigit-kumulang 85%.
- Mga pangyayari sa 2026: inilulunsad ng 19-palapag na International Corporate Plaza ang "office-for-sale" units, humigit-kumulang 65% ng mahigit 300 unit ang naibenta na, sa humigit-kumulang ₱231,000/㎡ (BusinessWorld, Mayo 2026). Nakakuha ng LEED Gold certification ang 12-palapag na Enterprise Two (39,000㎡ na mauupahan) noong Abril 2026.
- Ang Iloilo Convention Center ay may main hall na may 3,700 upuan kasama ang 500 upuan sa function room sa ikalawang palapag, kabuuang humigit-kumulang 4,200 upuan, kabuuang lawak ng sahig na 11,832㎡, at nagbukas noong Setyembre 14, 2015 (sabay sa APEC 2015). Nasa loob ito ng Iloilo Business Park. (Naitama sa cross-check noong 2026-08-25; sinabi ng orihinal na "7,000 upuan" ay hindi natukoy, pero mali talaga ang 7,000 — tama ang 3,700-upuang figure mula sa dokumentong "Visayan Islands." Pinalitan ang pinagmulan noong 2026-08-26. Pinagmulan: opisyal na site ng developer na Megaworld, "Iloilo Convention Center | Iloilo Business Park" [iloilobusinessparkph.com, nakuha noong 2026-08-26] = "3,700-seat capacity" na main hall kasama ang "500-seat function rooms" sa ikalawang palapag, "a total floor area of 11,832 square meters"; DPWH News, "World-Class Iloilo Convention Center Opens" [dpwh.gov.ph/dpwh/news/2135] = isinagawa ng DPWH Regional Office VI bilang joint project ng DPWH-DOT, badyet na ₱713.31 milyon; Philstar, Setyembre 13, 2015, "PNoy opens Iloilo Convention Center" = pinasinayaan ni Pangulong Aquino noong Setyembre 14, 2015. 注May dalawang magkaibang kabuuang lawak ng sahig na kumakalat, 11,832㎡ at 11,349.96㎡, kung saan ang huli ay sinasabing kabuuan ng "unang palapag + ikalawang palapag + mezzanine + roof deck" = hindi natukoy)
- 注Nagkakaiba ang bilang ng trabaho depende sa pinagmulan: ang "humigit-kumulang 20,000 direkta, 80,000 hindi direkta" ng artikulong ito (inilabas na datos ng Megaworld) laban sa "mahigit 36,000 trabaho" na nasa dokumentong "Visayan Islands." Parehong inilabas na datos ng developer, hindi istatistika ng gobyerno. Nagkakaiba rin ang office market share sa pagitan ng 48% (Colliers) at 49% (ibang pagtatala). (Idinagdag sa cross-check noong 2026-08-25)
- Ang natitirang hamon ay ang pag-akit ng mga tenant na may mataas na halaga tulad ng GCC. Sa mga transaksyon ng regional office sa H1 2026, nangunguna ang Iloilo sa 22,000㎡ sa buong bansa (Colliers).
4.5 Bacolod — sentro ng Negros Island Region (NIR)
| Indikador | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Ekonomiya ng Bacolod City | ₱157.37 bilyon, growth 7.7% | PSA (aktwal na 2024) |
| Negros Occidental Province | ₱277.19 bilyon, growth 5.1% | PSA (2024) |
| GRDP ng Negros Island Region (NIR) | ₱671.68 bilyon, growth 5.699% (ika-3 sa buong bansa) | PSA (2025) |
- Itinalaga bilang "Center of Excellence" at "Next Wave City" ng IT-BPM. Humigit-kumulang 4 sa bawat 10 white-collar na manggagawa ng lungsod ay may kinalaman sa BPO (pagtatantya ng industriya — tandaang hindi ito istatistika ng gobyerno).
- May mahigit 25 PEZA-registered na IT zone ang Negros Occidental Province, dagdag pa ang pampublikong IT zone na Negros First CyberCentre.
- Mula Hulyo 20-24, 2026, ang SMX Convention Center Bacolod ay naging tahanan ng "TRAIN 2026: AI & Innovation Networking Week" (mahigit 1,000 dumalo). Naglalayon ang Negros Island Region ng "100,000 digital worker."
- Mga distrito: sa tabi ng Lacson Street, at ang Capitol Central district.
- Komposisyon ng industriya: wholesale/retail 21.6%, manufacturing 12.0% (2024, PSA). Bukod sa industriya ng asukal (Sugarlandia), nagiging bagong direksyon din ang renewable energy at warehousing/logistics sa mga nakaraang taon (BusinessWorld, Setyembre 2025).
- Imprastraktura: Bacolod-Silay Airport, BREDCO Port, at ang planong tulay na kumokonekta sa Panay-Guimaras-Negros.
4.6 Baguio — "sagupaan" ng init pero isang matatag na HUC sa mga istatistika
| Indikador | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Growth rate ng ekonomiya | 5.8% (2024, bumaba mula sa 9.0% noong nakaraang taon); pinakamabilis sa Cordillera region | PSA-CAR (inilabas Oktubre 2025) |
| Bahagi sa GRDP ng Cordillera | 47.3% | PSA |
| Per-capita GDP | ₱485,433 (2024) kabilang sa pinakamataas sa lahat ng HUC sa buong bansa | PSA-CAR |
| Bahagi ng serbisyo | 73.7% | PSA |
| Kontribusyon ng turismo sa GDP | Hanggang 25%, ayon sa opisina ng turismo ng lungsod | Baguio City Tourism Office (sariling pananaw ng lungsod) |
| Bilang ng bisita sa Cordillera region | 1,983,511 (2024), kita mula sa turismo na ₱10.72 bilyon | Department of Tourism (DOT) CAR |
- Ang Baguio City Economic Zone: isang manufacturing-type na economic zone na pinapatakbo ng PEZA, humigit-kumulang 116 ektarya, 31 kumpanya (as of Pebrero 2024). Ang pangunahing exports ay telecommunications equipment at transport equipment. 注Hindi lang "BPO ang Baguio" — may kasaysayan ito ng electronics manufacturing, kasama na ang Texas Instruments.
- Camp John Hay: 625 ektarya (bilang economic zone; may mga dokumentong naglalagay ng buong sitio sa mahigit 690 ektarya — 注may pagkakaiba sa numero). Noong 2025, ganap itong bumalik sa BCDA (Bases Conversion and Development Authority), at binuksan sa publiko ang mga hotel at golf course nito. Sinabi ng BCDA na "magdedevelop nang isinasaalang-alang ang carrying capacity (kapasidad pangkapaligiran) ng lungsod."
- 注 Isang panig lamang ang paglalarawan ng orihinal na "hindi CBD kundi isang 'lifestyle destination.'" Sa totoo, ito ay isa sa mga HUC na may pinakamataas na per-capita GDP, isang lungsod na kumbinasyon ng edukasyon (kumpol ng unibersidad), BPO, electronics manufacturing, at turismo.
- Praktikal na paalala: mahigpit ang trapiko at ang supply/demand ng tirahan, kaya madaling masira ang plano sa biyahe tuwing tag-init (Disyembre-Mayo) at Semana Santa.
4.7 Clark — dating base ng US air force/sentro ng Luzon economic corridor
| Indikador | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Bilang ng kumpanyang naka-rehistro sa Clark Freeport | 1,285 | CIAC/CDC (as of Disyembre 31, 2025) |
| Trabaho | 151,593 | Katulad sa itaas |
| Naisakatuparang investment | ₱372 bilyon | Katulad sa itaas |
| Exports | $1.48 bilyon | Q1 2026 |
| Bisita | 1.509 milyong nagpapalipas ng gabi, 29.75 milyong pang-araw lamang | 2025 |
| Bilang ng pasahero ng Clark International Airport | 1.64 milyon sa H1 2026; tinatayang 3.10 milyon buong taon | CIAC |
| Kapasidad ng bagong terminal ng pasahero | 8 milyon kada taon | CIAC |
- Estruktura: tatlong magkakapatong na saligan — ang "Clark Freeport (CFZ, sakop ng CDC)," ang "Clark International Airport complex (sakop ng CIAC, 2,367 ektarya)," at ang "New Clark City (sakop ng BCDA, sa Capas, Tarlac Province)." 注Iba't ibang hurisdiksyon, incentive, at kondisyon sa upa ang sakop ng terminong "Clark" mag-isa.
- Inoperahan ang paliparan ng LIPAD (Luzon International Premier Airport Development Corp.). Kapag naisakatuparan ang buong master plan, isinasaalang-alang ang taunang kapasidad na 60-80 milyon (isang pangmatagalang konsepto ito, hindi kumpirmadong plano).
- Target na bahagyang bubukas sa 2028 ang Malolos-Clark na seksyon ng NSCR (North-South Commuter Railway). Kung matutuloy ito, direktang makokonekta ang Manila at Clark sa pamamagitan ng riles.
Ang inisyatibang Pax Silica (pinakamalaking usapin ng 2026)
| Item | Detalye |
|---|---|
| Katayuan | Internasyonal na inisyatibang pinamumunuan ng US. Layunin ang pagbuo ng "mapagkakatiwalaang supply chain" para sa semiconductor at critical minerals na sumusuporta sa AI |
| Partisipasyon ng Pilipinas | Nilagdaan noong Abril 2026. 23 bansa ang lumagda (kabilang ang EU, Japan, India, Singapore, South Korea, at UK) |
| Lokasyon | Malapit sa New Clark City (Capas, Tarlac Province), humigit-kumulang 4,000 ektarya (humigit-kumulang 1,619 ektarya) |
| Pangunahing tagapangasiwa | BCDA. Inaasahan ang mga investor mula US, Japan, at South Korea |
| Lupa | Nakatuon sa pagpayag na bigyan ang mga dayuhang investor ng hanggang 99 taon na paupa (BCDA, Hulyo 2026) |
| Tinatayang trabaho | Direkta 130,000-190,000; hindi direkta at induced 500,000-800,000 (pagtatantya ng BCDA — projection lamang, hindi kumpirmadong numero) |
| Iskedyul | Negosasyon ng kontrata sa H2 2026, detalyadong pagpaplano sa 2027, pagsisimula ng konstruksyon sa pinakamaaga sa 2028. As of Agosto 2026, zero kontratang kumpanya, zero groundbreaking |
注Noong Agosto 2026, malinaw na sinabi ng BCDA na "walang itatayong hyperscale data center sa Pax Silica." Sinabi ni BCDA President Joshua Bingcang na ang kapasidad ng kuryente at tubig ng New Clark City ay "hindi kayang tugunan ang mga kinakailangan ng data center na para sa AI, at hindi darating ang mga hyperscaler kahit imbitahan pa," inihayag na isang malaking kumpanya ng AI ang dalawang buwang isinaalang-alang ang lugar bago pinili ang Malaysia (GMA News/Manila Bulletin/PIA, Agosto 7-8, 2026). Inilarawan din ito ng DTI Undersecretary Rodolfo bilang "tungkol sa paggawa ng mga bahagi na papasok sa data center." 注 May mga tumututol din. May tantiya na aabot sa 130 milyong litro kada araw ang paggamit ng tubig ng manufacturing ng semiconductor, at kontrobersyal ang epekto nito sa kapaligiran sa drought-prone na Central Luzon, pati na rin ang epekto sa mga residente ng Capas. Nagbanggit din ang Department of Justice (DOJ) tungkol sa pagsusuri ng mga legal na kasunduan (Inquirer, 2026). Konklusyon: Ang Pax Silica ay "hindi pa tapos na usapan" kundi "konseptong pinag-uusapan pa." As of 2026, hindi ito dapat isama bilang kumpirmadong salik sa business plan.
4.8 Subic (Subic Bay Freeport Zone) — dating base ng US Navy
注 Hindi tumpak ang orihinal na "Zambales Province." Ang SBFZ ay sumasaklaw sa Olongapo City (Zambales) at ang munisipyo ng Subic (Zambales), pati na rin ang mga munisipyo ng Hermosa at Morong sa Bataan Province. Sakop ito ng hurisdiksyon ng SBMA (Subic Bay Metropolitan Authority).
| Item | Detalye | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Kita ng daungan | ₱389 milyon (tumaas ng 20% mula sa ₱324 milyon noong parehong panahon nakaraang taon) | SBMA, Q1 2026 |
| Agila Subic Shipyard | Ang dating Hanjin shipyard. Matapos mabangkarote ang Hanjin noong 2019, kinuha at nirebrand ito ng US-based na Cerberus Capital Management | — |
| Pagpasok ng HD Hyundai | Ang HD Hyundai Heavy Industries Philippines (HHIP) ay nag-launch ng kauna-unahang barko nito, ang "Orion Jade" (115,000-toneladang crude oil tanker, 250m ang haba), noong Hulyo 28, 2026. Ang unang malaking pagbabalik ng shipbuilding mula nang bumagsak ang Hanjin, pitong taon matapos | Manila Times/Inquirer |
| Trabaho | Kasalukuyang humigit-kumulang 4,000, may plano na palawakin sa 7,000. Sa buong Agila Subic, hanggang $1 bilyong investment at humigit-kumulang 10,000 trabaho ang naka-plano bago matapos ang 2027 | Pahayag ng mga kumpanya (target ng kumpanya) |
| Tinatayang production capacity | Ang domestic shipbuilding output ay tataas mula 1.3 milyon patungong 2.5 milyong deadweight ton kada taon; ang malalaking tanker ay mula 5 patungong 8 barko kada taon | Pagtatantya ng industriya |
| Iba pang okupante | Philippine Navy, US defense contractor na Vectrus, at ang subsea-cable firm na SubCom | — |
| Insentibo | 20% corporate income tax sa ilalim ng CREATE MORE Act (RA 12066), pinasimpleng lokal na business tax, at mas mabilis na VAT refund | SBMA Administrator Eduardo Aliño |
5. Ang kabuuang larawan ng rehiyonal na ekonomiya (2025)
| Rehiyon | GRDP 2025 | Growth rate | Bahagi sa bansa | Pangunahing lungsod |
|---|---|---|---|---|
| NCR (Metro Manila) | — | — | 31.2% (pinakamalaki) | Manila/Quezon City/Makati/BGC |
| CALABARZON (Region IV-A) | ₱3.44 trilyon | 5.10% | 14.8% | Calamba, Santa Rosa, Batangas |
| Central Luzon (Region III) | — | 4.46% | 11.1% | Clark, Subic, San Fernando |
| Central Visayas (Region VII) | ₱1.32 trilyon | 3.7% | 5.7% (ika-4) | Metro Cebu |
| Davao Region (Region XI) | ₱1.14 trilyon | 5.15% | 4.9% (ika-5) | Davao City |
| Negros Island Region (NIR) | ₱671.68 bilyon | 5.699% | — | Bacolod |
| Western Visayas (Region VI) | ₱683.44 bilyon | 6.4% (pinakamabilis sa bansa) | 2.9% (ika-8) | Iloilo City |
| Northern Mindanao (Region X) | — | 4.9% | — | Cagayan de Oro |
| Caraga (Region XIII) | — | 5.704% (ika-2 sa bansa) | — | Butuan |
| Eastern Visayas (Region VIII) | — | 1.0% (epekto ng pagsara ng PASAR smelter) | — | Tacloban |
| Buong bansa | ₱23.23 trilyon | 4.4% | 100% | — |
Pinagmulan: PSA "2025 Regional Accounts" (inilabas Abril 23, 2026). Ang NCR, CALABARZON, at Central Luzon ay bumubuo ng 57.1% ng kabuuang bansa. Komposisyon ng industriya sa buong bansa: serbisyo 63.8%/industriya 28.3%/agrikultura-kagubatan-pangisdaan 7.9%.
注 Ang mga numero para sa 2023-2025 ay muling itinabla upang ipakita ang paglipat ng Sulu Province mula sa BARMM patungong Zamboanga Peninsula. Hindi valid ang simpleng paghahambing sa lumang rehiyonal na istatistika.
注(Napansin sa cross-cutting review noong 2026-08-25) Huwag i-cite ang "₱23.23 trilyon" bilang nominal GDP. Ang regional accounts (GRDP) ng PSA ay inilalabas sa 2018-base na constant price — ibig sabihin, real value. Sa kabilang banda, ang 2025 nominal GDP ay $487.09 bilyon (World Bank WDI, NY.GDP.MKTP.CD, huling na-update noong 2026-07-13; larangan na "Paano Gamitin ang mga Istatistika at Pinagmulan ng Datos" §10.2), at kahit ang palitan noong Agosto 2026 (humigit-kumulang ₱61.8/$) o ang average na palitan noong 2025 ay hindi tumutugma sa ₱23.23 trilyon (₱23.23 trilyon ÷ $48.709 bilyon = humigit-kumulang ₱47.7/$). Ang pagkakaibang ito ay dulot hindi ng exchange rate kundi ng pagkakaiba ng price basis (real vs. nominal). Huwag i-convert nang direkta ang "GDP ng Pilipinas ay ₱23.23 trilyon" sa dollar figure. (Pinagmulan: PSA 2025 Regional Accounts/World Bank WDI)
6. Kapaligiran ng pamumuhay at komunidad ng mga Hapon
6.1 Mga residenteng Hapon
| Item | Numero | Pinagmulan / Taon |
|---|---|---|
| Bilang ng mamamayang Hapon na naninirahan sa Pilipinas | 12,648 (bumaba ng 2.6% kumpara sa nakaraang taon; ika-17 sa bansa/rehiyon, ika-9 sa Asya) | Ministry of Foreign Affairs ng Japan, "Annual Report of Statistics on Japanese Nationals Overseas," as of Oktubre 1, 2024 |
| (Sanggunian) 2018 | 16,894; kung saan 8,313 sa Metro Manila (ika-29 sa mga lungsod sa mundo) | MOFA/JETRO |
| Numero ng Pilipinas as of Oktubre 1, 2025 | Hindi natukoy (inilabas ng MOFA ang kabuuang numero noong Disyembre 25, 2025, na may kabuuang 1,298,170 mamamayang Hapon sa ibang bansa) | MOFA |
| Bilang ng sangay ng kumpanyang kaugnay ng Japan | 1,602 (as of 2023) | MOFA, "Survey of Japanese Companies Overseas" |
注Bumaba mula sa 16,894 noong 2018 patungong 12,648 noong 2024 — humigit-kumulang 25% na pagbaba sa anim na taon. Iniisip na ang pangunahing dahilan ay ang pagbabalik at pag-alis matapos ang pandemya. Mag-ingat sa lumang numero na "may halos 20,000 Hapon sa Pilipinas," na kumakalat pa rin.
6.2 Imprastraktura para sa mga residenteng Hapon
| Lungsod | Pasilidad | Tala |
|---|---|---|
| Metro Manila | Manila Japanese School (nasa ilalim ng Embahada ng Japan sa Pilipinas, nagbukas noong 1968)/Japanese Association Manila, Inc. (JAMI) (klinika, aklatan, mga club, programang pang-miyembro) | Ang tanging full-time na Japanese school sa Pilipinas. Kailangan ang pagsali ng magulang sa JAMI para makapag-enrol |
| Cebu (Mandaue City) | Cebu Japanese Supplementary School (itinatag noong 1983, pinalitan ng pangalan noong 2002)/The Japanese Association Cebu, Inc. (itinatag noong 1982) | Supplementary school ito, hindi full-time. May dalawang beses na bisita ng circuit guidance kada taon mula sa Manila Japanese School |
| Davao | Consulate-General ng Japan sa Davao | May kasaysayan ang komunidad na may lahing Hapon na nag-ugat sa industriya ng abaca bago ang digmaan |
Ang hurisdiksyon ng konsulado ay nahahati sa tatlo: Embahada ng Japan sa Pilipinas (Manila)/Consulate-General ng Japan sa Cebu/Consulate-General ng Japan sa Davao. Batay rin dito ang pagsasaayos ng mga istatistika.
6.3 Pagpili ng tirahan (praktikal na paghahati)
| Lugar | Angkop para kanino | Dapat pansinin |
|---|---|---|
| BGC | Mga single, DINKS, at pamilyang may anak na nag-aaral sa international school | Kabilang sa pinakamataas na upa sa bansa. Walkable at ligtas |
| Makati (Salcedo/Legazpi Village) | Mga single at maliliit na sambahayang nagtatrabaho sa CBD | Maaaring lumakad papunta sa trabaho. Karamihan sa mga unit ay medyo luma na |
| Rockwell/timog na Makati | Mga expatriate na may pamilya | Mamahalin pero tahimik |
| Alabang (Ayala Alabang, atbp.) | Mga manggagawa sa pabrika sa Laguna/Cavite, mga pamilyang may anak | May bahay na hiwalay, luntian, international school. 1-2 oras papunta sa CBD depende sa trapiko |
| Ortigas/Greenhills | Mga nag-iisip sa gastos | Katamtamang presyo |
| Cebu (IT Park/Mactan) | Mga nagtatrabaho sa Cebu, pangmatagalang tirahan | Mas parang resort ang Mactan; tatawid ng tulay ang pagkomyut |
7. Balangkas sa pagpili ng lokasyon (binagong bersyon)
| Layunin | Unang pagpipilian | Susunod | Rason |
|---|---|---|---|
| Pananalapi, regional headquarters, panlabas na "prestihiyo" | Makati CBD/BGC | Rockwell | Ang BGC ay may pinakamataas na upa at pinakamababang vacancy (9%), kaya kaunti na lamang ang opsyon. Balanse ang Makati sa stock at prestihiyo |
| BPO/shared services (nag-iisip sa gastos) | Quezon City (Eastwood/Vertis North)/Ortigas/Alabang | Bay Area | Ang Bay Area, na may 28% vacancy, ang may pinakamalaking puwang sa negosasyon (dating espasyo ng POGO) |
| GCC (mataas na halaga, propesyonal na trabaho) | BGC/Makati CBD/Cebu IT Park | Iloilo | Ang talent pool at access sa paliparan ang desisibo |
| Manufacturing, logistics, aviation | Clark/Subic/CALABARZON | Bataan, Batangas | Sistema ng freeport + NSCR (2028) + CREATE MORE Act |
| Shipbuilding at heavy industry | Subic (Agila) | — | Nabuhay muli noong 2026 sa pagpasok ng HD Hyundai |
| Semiconductor/advanced manufacturing (katamtaman hanggang mahabang panahon) | Clark/New Clark City | Laguna, Cebu (MEPZ) | 注Hindi pa tiyak ang Pax Silica — mas maaasahan ang mga umiiral nang PEZA industrial park |
| Merkado ng Mindanao, agribusiness | Davao | Cagayan de Oro, General Santos | Ang Davao ay nasa panig ng Pacific, ang CDO naman ay panig ng Bohol Sea kasama ang agrikultura sa loob ng lupain |
| Merkado ng Kanlurang Visayas, BPO | Iloilo | Bacolod | Ang Kanlurang Visayas ang pinakamabilis na lumago sa buong bansa noong 2025 (6.4%) |
| Electronics manufacturing, edukasyon, tag-init na destinasyon | Baguio | — | PEZA manufacturing-type na economic zone. Mataas na per-capita GDP |
8. 注 Mga puntong nagdudulot ng pagkakamali kung hindi alam (buod)
- 注 Ang "kabiserang Manila" ay hindi ang pinakamalaking lungsod. Ang pinakamalaki sa populasyon ay ang Quezon City (3.08 milyon). Ang Manila ay may 1.9 milyon. Ang Quezon City ang naging kabisera mula 1948 hanggang 1976.
- 注 Ang "Metro Manila" ay hindi administratibong unit kundi koleksyon ng 17 LGU. Ang mga permit, buwis, at ordinansa ay itinakda ng bawat lungsod nang hiwalay.
- 注 Ang BGC ay nasa ilalim ng Taguig, hindi ng Makati. Napagtibay ito ng Korte Suprema (desisyon 2021/naging pinal 2023). Ito ang dahilan kung bakit parang nabawasan nang kalahati ang populasyon ng Makati mula 2020 hanggang 2024.
- 注 Walang planong bagong rail line ang Makati CBD. Bumagsak ang sariling planong subway ng lungsod noong 2025 nang umatras ang developer. Ang istasyon ng subway ay pupunta sa panig ng Taguig. Gayunpaman, ang buong-linyang pagbubukas ng Metro Manila Subway ay 2032 na (naitama mula sa orihinal na target na 2029) — huwag magdesisyon ng lokasyon nang nakabatay sa palagay na "magagamit na ang subway pagsapit ng 2028."
- 注 Ang international airport ng Cebu ay nasa Lapu-Lapu City, hindi sa Cebu City (Mactan Island).
- 注 Hindi na akma sa 2026 ang "ang probinsya ay may pagkakataon para lumago." Bumaba ng 59% kumpara sa nakaraang taon ang transaksyon sa regional office sa H1 2026, ang pinakamababa mula pa noong 2022 (Colliers).
- 注 Malaki ang binawas ng pangmatagalang target ng IT-BPM noong Hulyo 2026. Ang bagong baseline ay "1.85-2.14 milyong trabaho pagsapit ng 2028," na isinasaalang-alang na ang AI-driven na displacement.
- 注 Ang Pax Silica ay nasa yugto pa lamang ng konsepto — zero kontrata, zero groundbreaking. Sinabi mismo ng BCDA na hindi ito magtatayo ng hyperscale data center doon. Ang 130,000-190,000 na trabaho ay pagtatantya lamang.
- 注 Ang "ang Manila ang may pinakamasamang trapiko sa mundo" ay tumutukoy sa City indicator ng TomTom edisyon 2023. Ang edisyon 2025 ay ika-40 na lamang sa buong mundo (ika-14 sa Metro indicator). Ang pinakamasama sa loob ng bansa ay ang Davao City.
- 注 Bumababa ang bilang ng mga residenteng Hapon. Mula 16,894 noong 2018 patungong 12,648 noong 2024 (MOFA).
- 注 Malaki ang pagkakaiba ng "quoted rent" at "aktwal na gastos" sa opisina. Palaging idagdag ang CUSA, 12% VAT, parking, at fit-out (₱25,000-40,000/㎡).
- 注 Ang insentibo ng PEZA ay napagpapasyahan batay sa "kung akredidado ang partikular na building na iyon," hindi sa "distrito." Bumaba na ang akreditadong sahig sa kabuuang Makati CBD, BGC, at Ortigas sa 478,000㎡ lamang (2026, Colliers). Laging kumpirmahin bago magdesisyon ng lugar ng paglipat.
- 注 Dahil sa paghihiwalay ng Negros Island Region (NIR) (2024), hindi na magkonekta ang istatistika ng Kanlurang Visayas sa nakaraan. Ang Bacolod ay nasa ilalim na ng NIR, hindi ng Kanlurang Visayas.
- 注 Isama ang panganib ng kalamidad sa pagpili ng lokasyon. Ang lindol sa Hilagang Cebu noong Setyembre 30, 2025 (M6.9, 79 patay, ₱16.23 bilyong pinsala) ay nagpakita ng pangangailangan ng BCP sa mga sentrong panrehiyon.
- 注 Hindi tumpak ang "Subic = Zambales Province." Sumasaklaw ito sa Olongapo City (Zambales) at ilang munisipyo sa Bataan Province.
- 注 Nagpalit ang NAIA ng terminal assignment ng mga airline noong Marso-Abril 2026. Kung sasandal ka sa lumang alaala papunta sa paliparan, baka mahuli ka sa flight.
9. Saan kumpirmahin ang mga primary source
| Item | Ahensya/Site |
|---|---|
| Populasyon, GRDP, at rehiyonal na istatistika | Philippine Statistics Authority (PSA), psa.gov.ph |
| Economic zone at insentibo | PEZA (Philippine Economic Zone Authority), peza.gov.ph |
| Pagdevelop ng dating lupang militar (BGC/Clark/New Clark/John Hay) | BCDA, bcda.gov.ph |
| Clark Freeport | CDC (Clark Development Corp.)/CIAC, ciac.gov.ph |
| Subic | SBMA, mysubicbay.com.ph |
| Kalagayan ng office market | Colliers Philippines/Leechiu Property Consultants (LPC)/CBRE Philippines/JLL |
| IT-BPM | IBPAP, ibpap.org |
| Competitiveness index ng LGU | "CMCI (Cities and Municipalities Competitiveness Index)" ng DTI, cmci.dti.gov.ph |
| Mga residenteng Hapon at kumpanyang kaugnay ng Japan | Ministry of Foreign Affairs ng Japan, "Annual Report of Statistics on Japanese Nationals Overseas"/JETRO |
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「インフラ・交通・不動産」「主要都市とビジネス地区」).