Coal at Energy Minerals sa Pilipinas — Ang Triple Structure ng Semirara Island, Import Dependence, at Decarbonization
Paalala ng patnugutan: Saklaw ng artikulong ito ang isang larangan kung saan may interes sa negosyo ang kompanyang nagpapatakbo ng sitwebs na ito. Hinango ito sa pampublikong impormasyon at primaryang sanggunian.
0. Tatlong puntong dapat unahing maintindihan
| # | Punto | Buod |
|---|---|---|
| 1 | Coal-producing na bansa pero importer din | Ang domestic production (halos lahat galing sa Semirara Island) ay 15–20 milyong tonelada kada taon, samantalang umabot sa mga 39.87 milyong tonelada ang imports noong 2024 (DOE). Ang domestic coal ay low-rank sub-bituminous, na hindi angkop mag-isa sa boiler design ng maraming power plant. |
| 2 | Ang Coal Operating Contract (COC No. 5) ng SMPC ay mag-e-expire sa Hulyo 14, 2027 | Hindi na ie-extend ito ng DOE at lilipat sa competitive bidding. As of Agosto 2026, naaantala ang proseso ng bidding. Noong Agosto 10, 2026, inanunsyo ng SMPC na babawasan nito ang production target ng mahigit isang-katlo at magte-terminate ng 462 na manggagawa. Isang taong maaaring dramatikong magbago ang supply structure ng coal sa Pilipinas. |
| 3 | "Nananatili" ang moratorium, pero lumalawak ang mga butas | Nanatiling "may bisa" ang 2020 moratorium sa bagong coal power plant hanggang Mayo 2026. Ngunit, isang DOE circular na may petsang Oktubre 14, 2025 ang nagpormal sa mga exemption para sa own-use generation, off-grid projects, critical-minerals mining, at iba pa. |
1. Ang malaking larawan — coal ng Pilipinas sa mga numero
1.1 Ang balangkas ng supply at demand
| Item | Halaga | Taon | Pinagmulan |
|---|---|---|---|
| Domestic coal production (SMPC) | 19.9 milyong tonelada (rekord) | 2025 | Disclosure ng SMPC (PSE, Marso 2026) |
| Pareho | 16.0 milyong tonelada | 2024 | Disclosure ng SMPC |
| Share ng SMPC sa domestic production | "Mga 97%" hanggang "mga 99%" | 2024–2025 | SMPC / Coal 2025 ng IEA |
| Dami ng coal import | 39.872 milyong tonelada | 2024 | Estadistika ng DOE (sinipi sa balita) |
| Pareho | 35.535 milyong tonelada | 2023 | DOE |
| Pareho | 32.910 milyong tonelada | 2022 | DOE |
| Share ng import source (Indonesia) | Mga 98% | 2024–2025 | Balita / shipping data |
| Domestic coal consumption (estimate) | Mga 47 milyong tonelada | 2025 | Coal 2025 ng IEA |
| Pareho (outlook) | Mga 54 milyong tonelada (+15% kumpara 2025) | 2030 | Coal 2025 ng IEA |
注 Karaniwang pagkalito ①: Hindi dapat basta idagdag ang "19.9 milyong tonelada na produksyon" ng SMPC at "39.9 milyong tonelada na imports" at tawaging domestic consumption. Iniiksport ng SMPC ang halos kalahati ng produksyon nito (tingnan ang Kabanata 4 sa ibaba). Kailangan ang "produksyon − exports + imports" para makuha ang supply.
注 Karaniwang pagkalito ②: Nagkakaiba ang domestic production figures depende sa source. Inilalagay ng Enerdata ang 2024 lignite production sa "15 Mt," na hindi tumutugma sa 16.0 milyong tonelada na disclosure ng SMPC. Malamang na dahilan nito ang pagkakaiba ng classification (lignite kumpara sub-bituminous), calendar year kumpara fiscal year, at bago o pagkatapos ng washing. Laging tukuyin kung anong ahensya ang pinagmulan ng estadistika.
1.2 Posisyon sa power mix
| Indicator | Halaga | Taon | Pinagmulan |
|---|---|---|---|
| Share ng coal sa power generation | Mga 63% (RE mga 22%) | Datos ng DOE as of 2025 (sinipi sa balita) | DOE |
| Pareho (ibang dataset) | Mga 60% (gas mga 18%) | Abril 2025–Marso 2026 | Compilation ng low-carbon electricity data |
| Share ng coal sa installed capacity | 40.6% (RE 32.9%, gas 15.8%, langis 10.8%) | Disyembre 2025 | DOE |
| Installed capacity ng coal power | 13,006 MW (41% ng kabuuang capacity na 31,701 MW) | Hulyo 2025 | DOE, "List of Existing Power Plants" |
Tungkol sa claim na ito ang "pinaka-coal-dependent na grid sa Southeast Asia": Sinasabi ng analysis ng Ember na tumaas ang share ng coal ng Pilipinas sa power generation mula 59.1% (2022) papuntang 61.9% (2023), na lumampas sa Poland, China, at Indonesia. 注 Ngunit, batay ito sa "share ng generation," at sa absolute volume, ika-17 sa mundo ang Pilipinas (Ember, datos ng 2023). Kapag sumusulat ng "ika-X sa mundo sa coal," laging tukuyin ang metric.
2. Resources at reserves — huwag paghalu-haluin ang mga depinisyon
Ang pinaka-maling-gamit na numero sa coal ng Pilipinas ay ang "2.5 bilyong tonelada."
| Termino | Numero | Reference date | Pinagmulan / tala |
|---|---|---|---|
| Total coal resource potential | 2.53 bilyong tonelada | Katapusan ng Setyembre 2005 | DOE. Madalas na maling sinisipi bilang "reserves" |
| Pareho (na-rebisa) | 2.37 bilyong tonelada | Disyembre 31, 2020 | DOE |
| In-situ reserves | 458 milyong tonelada (≈18% ng potential) | 2005 | DOE |
| Pareho | 315 milyong tonelada (13.29% ng pareho) | Disyembre 31, 2020 | DOE |
| Numerong inilarawan bilang mineable reserves | 409.3 milyong tonelada (17% ng pareho) | 2020 | Secondary analysis (naayos na compilation ng DOE) |
| Resources ng Semirara coalfield | Mga 570 milyong tonelada (sub-bituminous) | — | Materyales na kaugnay ng DOE. Ang pinakamalaki sa 19 na coal district |
注 Karaniwang pagkalito ③: - "Resource potential (endowment)" = ang dami na pinaniniwalaang umiiral geologically. Hindi isinasaalang-alang ang economic viability o technical mineability. - "In-situ reserves" = intermediate na konsepto na ginagamit ng DOE. Ang dami na nakumpirma sa loob ng strata sa pamamagitan ng drilling, hindi ang dami na basta ma-extract nang as-is. - "Mineable/recoverable reserves" = ang dami na aktwal na maaaring i-mina at ma-recover. Umaabot lang sa ikaanim o mas mababa pa ng figure sa itaas nito.
Tungkol sa reporting standards: Ang mga figure na ito ng DOE ay government estimates at hindi base sa international public reporting standards gaya ng JORC o NI 43-101. Ang tanging JORC-compliant na materyal na na-confirm para sa SMPC ay isang independent technical review ng Minarco Asia Pacific noong Nobyembre 2004 (proven/probable mineable reserves na 52 milyong tonelada sa Panian mine, in-situ coal na 210 milyong tonelada) at ang pagbanggit ng JORC-standard confirmatory drilling na isinagawa noong 2006 sa ilalim ng superbisyon ng isang Australian consultancy. Walang JORC-compliant na resource statement as of 2026 na na-confirm sa pananaliksik na ito.
Mga pangunahing coal district
Ang 19 na coal district, mula sa isang survey noong 1977, ang bumubuo sa administrative units. Ang mga pangunahin ay ang sumusunod.
| Coal district | Lokasyon | Katangian |
|---|---|---|
| Semirara | Semirara Island, Antique | Ang pinakamalaki. Halos lahat ng domestic production. Sub-bituminous coal |
| Cagayan–Isabela | Hilagang Luzon | Sakop ng 2026 bidding round (Amulung, Iguig, Benito Soliven, Naguilian, Cauayan) |
| Sultan Kudarat | Mindanao | Sinasabing may malaking reserves |
| Malangas | Zamboanga | Semi-anthracite. Naiulat na natitirang reserves na bahagya lang lampas sa 1 milyong tonelada |
| Cebu / Negros / Albay / Surigao del Norte | Iba't ibang lugar | Karamihan ay maliit na underground mining |
注 Ang mga coal seam ng Pilipinas ay mataas ang folding at faulting, kulang sa continuity. Nakakalat din sa mga isla, kaya mahirap ang infrastructure development. Ito ang geological na dahilan kung bakit hindi umuunlad ang large-scale development sa labas ng Semirara Island.
3. Semirara Island at SMPC
3.1 Corporate na istraktura
| Item | Detalye |
|---|---|
| Pangalan ng kumpanya | Semirara Mining and Power Corporation (SMPC, PSE: SCC) |
| Kasaysayan | Itinatag noong Pebrero 26, 1980 bilang Semirara Coal Corporation. Nakuha ng DMCI Holdings ang kontrol noong 1999. Naka-list sa PSE noong 2005. Pinalitan ang pangalan sa kasalukuyan noong Agosto 2014, bilang pagsasalamin ng paglipat nito sa power generation |
| Parent company | DMCI Holdings, Inc. (pamilyang Consunji) |
| Kasalukuyang CEO | Isidro Consunji |
| President at COO | Maria Cristina C. Gotianun |
| Power-generation na subsidiary | SEM-Calaca Power Corp. (SCPC), 2×300 MW / Southwest Luzon Power Generation Corp. (SLPGC), 2×150 MW = kabuuang 900 MW (Calaca, Batangas) |
| Empleyado | 4,045 (katapusan ng Hulyo 2026, mahigit 2,000 dito ay galing sa host communities) |
Nakuha ang 2×300 MW na units ng SCPC mula sa gobyerno (PSALM) noong 2009 sa halagang US$362 milyon. Inilalarawan ang SMPC bilang tanging kumpanyang vertically integrated sa bansa na may-ari ng parehong coal mine at coal-fired power plants.
3.2 Produksyon at resulta
| Taon | Produksyon ng coal | Shipments | Average na presyo ng benta | Consolidated net income |
|---|---|---|---|---|
| 2024 | 16.0 milyong tonelada | 16.5 milyong tonelada | ₱2,853/tonelada | ₱19.63 bilyon |
| 2025 | 19.9 milyong tonelada (rekord) | 15.4 milyong tonelada (−7%) | ₱2,302/tonelada (−19%) | ₱13.06 bilyon (−33%) |
| 2026 Q1 | 5.9 milyong tonelada (+4%) | 4.5 milyong tonelada (−4%) | — | ₱3.8 bilyon (−12%) |
(Pinagmulan: PSE disclosure ng SMPC at iba't ibang balita ng Marso/Abril 2026)
Ang pagtaas ng produksyon noong 2025 ay sumasalamin sa pinahusay na access sa coal seam ng Narra mine at ECC amendment approval mula DENR noong Mayo 2025 para sa taunang produksyon na hanggang 20 milyong tonelada. Ang revenue noong 2025 ay ₱52.23 bilyon (−20%).
Nagbenta ang power business ng rekord na 5,296 GWh noong 2025 (+7%), sa average na presyo ng ₱4.38/kWh (−8%). 54% ng benta ay sa pamamagitan ng spot market (WESM), 46% sa pamamagitan ng bilateral contracts.
3.3 Ang laki ng open-pit mining at ang paglipat ng mga pit
Ang operasyon sa Semirara Island ay isang malaking open-pit mine. Ang lugar na sakop ng Coal Operating Contract (COC No. 5) ay mga 13,000 ha, kung saan pinalawak ang project area sa 5,221.75 ha sa ilalim ng ECC amendment noong Hunyo 2025.
| Pit | Panahon ng operasyon | Tala |
|---|---|---|
| Unong | 1984–2000 | Sarado |
| Panian | 1999–2016 | Dating pinakamalaking coal mine ng bansa. Site ng mga slope collapse noong 2013 at 2015. Kasalukuyang nasa ilalim ng rehabilitation |
| Molave | 2016–Nobyembre 2023 | Kumulatibong produksyon na 86.06 milyong tonelada |
| Narra | 2016– | Natitirang reserves na 45.43 milyong tonelada (company estimate). Naiulat na malapit nang maubos sa 2026 |
| Acacia | Hindi pa developed | Tinatantiyang reserves na 66 milyong tonelada. Nasa drilling/preparation stage |
Pansamantalang tumigil ang Narra mine noong 2019 dahil sa water seepage at bumalik sa operasyon noong Oktubre 2022. Umaabot ang deposito sa ilalim ng dagat, at sinabi ni CEO Consunji na kailangan ng espesyal na teknik at ang natitirang buhay ng mina ay mga 10 taon (mga balita noong 2026).
Nagsumite ang SMPC sa DENR ng limang-taong expansion plan na mga ₱291.4 bilyon (mga US$5.07 bilyon). 注 Ngunit, dahil sa isyu ng pag-expire ng kontrata na tatalakayin sa ibaba, binawasan ang 2026 capital expenditure nang mga 70% year-on-year.
3.4 Mga aksidente ng slope collapse noong 2013 at 2015
Dalawang insidente na hindi maaaring hindi banggitin kapag pinag-uusapan ang industriya ng coal sa Pilipinas. Parehong naganap sa Panian pit.
| Aksidente | Petsa | Detalye | Namatay |
|---|---|---|---|
| Panian west-wall collapse | Pebrero 13, 2013 | Tinamaan ng pagguho ng kanlurang pader ang 13 manggagawang nagpapahinga. 3 ang nakalikas | 5 nakumpirmang patay + 5 nawawala (pinaghihinalaang patay) = kabuuang 10 |
| Panian north-wall collapse | Hulyo 17, 2015 | Gumuho ang hilagang pader dahil sa rain-induced landslide, na binaon ang mga manggagawa at kagamitan sa spoil at bato. Tinatantiyang dami ng gumuhong materyal: 374,000 m³ | 9 patay (6 nakumpirma noon una + 3 nawawala, 7 nakuha na noong Hulyo 20) |
Tugon ng gobyerno: Sa kaso noong 2013, inutusan ng DOE ang ilang linggong pagsuspinde ng operasyon, saka natagpuang walang kasalanan at pinahintulutan ang buong pagbabalik-operasyon noong Hunyo 2013. Sa kaso noong 2015, inutusan muli ng DOE ang pagsuspinde ng operasyon para sa imbestigasyon. Nangako ang SMPC ng ₱1 milyon kada pamilya ng biktima bilang tulong, kasama ang scholarship at housing assistance.
Patuloy na naiuulat ang ibang fatal na aksidente (Setyembre 2016: 3 nalunod dahil sa gas inhalation sa loob ng isang barge sa pantalan / Oktubre 2019: 1 namatay sa landslide sa Molave pit / Hulyo 2020: 1 namatay dahil sa limestone rockfall malapit sa Narra pit, at iba pa).
注 Karaniwang pagkalito ④: Kasama sa record ng SMPC ang mga kasong natagpuang "walang kasalanan" at mga kasong napailalim sa suspension order. Hindi tumpak ang mga artikulong nagsasabing "napailalim sa parusa ang kumpanya" nang basta pinagsama ang mga ito.
3.5 Ang pag-expire ng kontrata sa 2027 at competitive bidding — pinakamalaking isyu sa 2026
Ito ang pinaka-mahalaga at pinaka-mabilis na umuusbong na isyu as of 2026.
| Panahon | Pangyayari |
|---|---|
| 1977 | Inisyu ang COC No. 5 (orihinal na 35 taon). Ang NDC (National Development Company) ang nagpatakbo nito sa unang 13 taon |
| — | Pinahaba ng DOE ng 15 taon, na inilipat ang expiration date mula 2012 papuntang Hulyo 14, 2027 |
| Disyembre 2025 | Sinabi ng DOE na darating ang desisyon sa "unang bahagi ng susunod na taon" |
| Pebrero 2026 | Batay sa payo ng DOJ (Department of Justice), pinasiyahan ng DOE na "hindi maaari ang renewal nang lampas sa 50 taon" at lumipat sa competitive bidding. Sabi ni Secretary Garin: "Hindi lang kami pipili ng pinakamababang bidder — gusto namin ang pinaka-qualified na operator" |
| Pebrero 2026 | Nagbukas ang 2026 PCECP (Philippine Conventional Energy Contracting Program) bidding round para sa coal at pre-determined-area. 3 lugar, 18 block, mga 18,000 ha |
| Marso 2026 | Dumalo ang San Miguel Global Power at ang subsidiary nitong Sual Power sa pre-bid conference. Bumili rin ng bid documents ang Meralco |
| Mayo 2026 | Inanunsyo ng MGen (Meralco PowerGen) na hindi ito magbi-bid. Sabi ni CEO Rubio: "Kulang ang oras para sa due diligence" at "sa rational na bid, ang lohikal na mananalo ay Semirara pa rin." Sinasaliksik ang minority participation sa SMPC |
| Hulyo–Agosto 2026 | Paulit-ulit na naantala ang bidding schedule. Mula sa naka-plano na Setyembre, inaasahan itong lalampas pa ng mga dalawang buwan (Secretary Garin, Agosto 2026) |
| Agosto 10, 2026 | Inanunsyo ng SMPC na babawasan ang production target nang mahigit isang-katlo mula sa dating taunang antas na 16–20 milyong tonelada, at magte-terminate ng 462 na manggagawa (retrenchment notice na isinampa sa DOLE). Binawasan din ang 2026 capex nang mga 70% |
| Agosto 14, 2026 | Presyo ng shares ng SMPC: ₱18.44 (−7.8% linggo-sa-linggo, mula ₱20.00) |
Reserves na inaalok para sa bidding (government-stated)
| Saklaw | Bilang ng blocks | Sukat | Nakasaad na reserves |
|---|---|---|---|
| Semirara Island | 10 | Mga 10,000 ha | Mga 160 milyong tonelada |
| 3 lugar sama-sama (Semirara + Cagayan + Isabela) | 18 | Mga 18,000 ha | Mga 207 milyong tonelada |
注 Ang mga figure na "160 milyong tonelada / 207 milyong tonelada" ay mga estimate na iniharap ng DOE para sa proseso ng bidding, at hindi ma-confirm sa pananaliksik na ito kung sumusunod ba ito sa JORC o katulad na standard.
Sinabi ni Secretary Garin noong Agosto 2026 na "pangunahing ini-export ng SMPC ang coal nito, at bahagi lang nito ang para sa domestic power plants. Anumang kakulangan ay maaaring punan sa pamamagitan ng domestic sourcing o imports," na nagpapababa sa panganib ng anumang pansamantalang paghinto ng operasyon.
4. Ang paradox ng "coal-producing na bansa na umiimport"
4.1 Bakit hindi ginagamit sa loob ng bansa ang domestic na coal
| Dahilan | Detalye |
|---|---|
| Kalidad (rank) | Karamihan sa coal na ginawa sa Pilipinas ay sub-bituminous at lignite. Ang mababang coal rank ay nangangahulugan ng mababang carbon content at mababang calorific value, na may mataas na moisture at ash content |
| Calorific value | Karaniwang sinasabing 4,300–5,000 kcal/kg (as-received basis) ang calorific value ng Semirara coal. 注 Ngunit, secondary information ito at hindi ito ma-confirm bilang opisyal na product specification ng SMPC (hindi nakumpirma). Sa kontrata, kailangang suriin ang pagkakaiba ng GAR/NAR at ang tolerance band (kahit ±50 kcal/kg ay maaaring malaking pagkakaiba sa halaga) |
| Slagging/fouling | Natagpuan ng geochemical studies ng Panian coal seam (seam 32/33) na mayaman ito sa alkali at alkaline-earth elements, na may katamtaman-hanggang-mataas na slagging tendency at malubhang fouling tendency. Kailangan itong bawasan sa pamamagitan ng pagbabago ng boiler design o blending sa coal mula Indonesia, China, o Australia |
| Boiler design | Kadalasang idinisenyo ang mga bagong supercritical unit base sa pag-aakalang gagamitin ang high-calorific-value coal, kaya hindi kayang tugunan ng domestic coal lang ang designed heat input |
| Dami | Maliit ang mineable reserves at hindi kayang tugunan ang demand (mga 47 milyong tonelada kada taon, estimate ng 2025) |
| Lokasyon/logistics | Maigsi ang distansya ng pagpapadala mula Indonesia, at makatwiran din ito sa presyo, mababang-sulfur, at mababang-ash na batayan |
Sa madaling salita, ang imports ay hindi lang "pantugon sa kakulangan ng dami" kundi isang blending material para matugunan ang quality specifications. Kung tatanggalin ang puntong ito, hindi maipapaliwanag ang istraktura.
4.2 Export structure ng SMPC
| Taon | Breakdown ng destinasyon ng export |
|---|---|
| 2021 | 95% ng exports ang napunta sa China |
| 2022 | China 75% (sumasalamin sa sariling pagtaas ng produksyon ng China at ang Ukraine crisis) |
| 2023 | China 65%, South Korea 27%, Brunei 4%, natitira ay sa Japan, India, Vietnam |
| 2024 | Exports na 8.4 milyong tonelada (+4%), kung saan kinuha ng China ang 7.6 milyong tonelada (+46%) — mga 90% ng exports |
| 2025 | Unang shipment papuntang Indonesia. Bumaba ang kabuuang shipments dahil sa mas mahinang demand para sa low-calorific-value coal |
Mula sa kabuuang benta na 16.5 milyong tonelada noong 2024, ang breakdown ay mga 8.0 milyong tonelada domestic / 8.4 milyong tonelada exports (mga 48:52). Karamihan sa domestic sales ay napunta sa sariling Calaca power plants ng SMPC (SCPC, SLPGC) at sa mga cement plant (20% dito ay napunta sa affiliate na Cemex Holdings Philippines).
注 Karaniwang pagkalito ⑤: Kalahating katotohanan lang ang basta pagsabing "umiimport ng coal ang Pilipinas." Sa katunayan, malaki pareho ang imports at exports. Ang pinakamalaking domestic producer ng bansa ay nag-e-export papuntang China habang ang mga domestic power plant naman ay umiimport mula Indonesia.
5. Coal-fired power at ang moratorium
5.1 Ang laman ng moratorium noong 2020
| Item | Detalye |
|---|---|
| Anunsyo | Oktubre 2020, ni Secretary Cusi sa Singapore International Energy Week |
| Naging epektibo | Oktubre 27, 2020. Pinormal sa isang memorandum na may petsang Disyembre 22, 2020 |
| Laman | Hindi na ipoproseso ng DOE ang mga aplikasyon ng endorsement para sa greenfield (bagong-sitio) na coal-fired power plant |
| Exemption | ① Umaandar na mga coal plant, ② mga proyektong may kumpirmadong expansion plan at lupa sa umiiral na power-plant complex, ③ mga "proyektong may substantial progress" — notarized na land acquisition/lease agreement kasama ang permit at resolusyon ng LGU, ④ mga proyektong may Environmental Compliance Certificate (ECC) at LGU permit |
| Epekto | Sa mga 12 GW na pipeline, naiulat na mga 9.6 GW ng greenfield projects ang na-shelve |
5.2 Bisa — lumalawak ang mga butas (2025–2026)
| Panahon | Pangyayari |
|---|---|
| Huling bahagi ng Oktubre 2020 | Tatlong araw lang matapos ianunsyo ang moratorium, nagbukas ang DOE ng bidding para sa dalawang coal block sa Zamboanga Sibugay (hindi sakop ng moratorium ang upstream exploration) |
| Hulyo 2025 | Ibinalik ni Secretary Garin (bagong-upo lang) ang exemption sa moratorium para sa Atimonan One Energy (A1E, Atimonan, Quezon, 1,200 MW, kaugnay ng Meralco), na dati ay binawi ni DENR Secretary Lotilla. Walang naganap na public hearing. Kumontra ang mga environmental group, church-affiliated group, at consumer group |
| Oktubre 14, 2025 | Isang DOE circular (nilagdaan ni Secretary Garin, kasunod ng direksyon mula sa Office of the President) ang nagpormal sa mga sumusunod na exemption: • Own-use generation / industrial estate (kailangan ng PEZA endorsement kung PEZA-registered) • Off-grid na proyekto • Self-generation para sa pagmimina at pag-smelt ng critical minerals na mahalaga sa energy transition • Bagong on-grid capacity ay pinapayagan lamang sa ilalim ng eksepsyonal na sitwasyon, gaya ng "idineklarang o paparating na power crisis, o paparating na kakulangan sa supply" • Ang mga planta na may non-coverage certificate ay kinakailangang magsumite ng time-bound transition plan, mag-retire o mag-convert sa clean fuel bago sumapit ang Disyembre 31, 2060 |
| Abril 2026 | Iminungkahi ni NEDA/DEPDev Secretary Balisacan na alisin ang moratorium. Sinuportahan din ng PCCI (Philippine Chamber of Commerce and Industry) ang pag-alis nito. Iniwan bukas ni Secretary Garin ang posibilidad: "Sa panahon ng krisis, ang coal ay isa pa rin sa pinakamurang opsyon" |
| Mayo 2026 | Malinaw na sinabi ng DOE na "nananatiling epektibo ang moratorium at hindi ito aalisin." Sabi ni Secretary Garin: "Nagbigay na kami ng sapat na permit; walang pangangailangang payagan ang dagdag na coal plant." Lumipat ang patakaran patungo sa paghikayat sa pagpapabilis ng pagkumpleto ng mga proyektong naaprubahan na |
Konklusyon: Ang moratorium ay patakaran ng "walang bagong permit," hindi ito patakaran para bawasan ang coal-fired power. Patuloy na umuusad ang mga proyektong naaprubahan na noong 2020 (tinatantiya ng DOE na hanggang mga 20 GW-katumbas), at pormal na pinalawak ng Oktubre 2025 circular ang mga kategorya ng exemption. Pinuna ito ni Gerry Arances, executive director ng CEED (Center for Energy, Ecology, and Development), na nagsabing "sa bawat exemption na idinadagdag, sinisira ng DOE ang sarili nitong layunin sa patakaran," at inilarawan ito ng Manila Bulletin (Oktubre 2025) bilang "ang tahimik na paglibing sa patakaran ng moratorium."
6. Bakit hindi makahiwalay ang Pilipinas sa coal
| Salik | Detalye/numero |
|---|---|
| Pagkakagapos sa long-term bilateral contract (PSA) | Natagpuan ng analysis ng TransitionZero na 109 na bagong coal PSA ang nilagdaan mula 2024, kabuuang mga 2.6 GW, sumasaklaw sa 54 distribution utility (DU). Karaniwang natitirang termino: mga 10 taon, hanggang 15 taon sa pinakamahaba. Dahil ginagarantiyahan ng mga kontratang ito ang offtake, "sinusunog ng mga coal plant ang uling para tuparin ang kontrata" |
| Minimum operation / minimum offtake obligation | Ang model analysis ay nagtatakda ng minimum operating rate na 15% o higit pa para sa coal, geothermal, at gas (sumasalamin sa baseload behavior at minimum offtake obligation). Sa ilalim ng high-fuel-price scenario, itinutulak pababa ang coal at gas sa contract floor nila, na may tinatantiyang 37 TWh na maging stranded |
| Determinant ng spot prices | Sa WESM, madalas na kumikilos ang mga coal plant bilang marginal unit na nagtatakda ng market clearing price. Ang coal ay parehong pundasyon ng bilateral contracts at malaking impluwensya sa spot prices |
| Ang argumento ng baseload | Sinasabi ng Aboitiz Power na "dapat isaalang-alang ang mga pisikal na kahihinatnan ng pag-phase-out ng coal nang walang praktikal at abot-kayang baseload alternative," habang inilalagay naman ng Meralco PowerGen ang LNG bilang bridge fuel, na sinasabing "hindi kaya ng renewables lamang ang patuloy na lumalaking demand" |
| Contra-argumento | Sa 2025 Philippine Energy Transition Dialogue, itinanong ng mga kritiko: "Bakit ilalaan ang baseload capacity sa peak demand? Ang kailangan ay flexible, dispatchable na kuryente." Itinuturo ng TransitionZero na sinisira ng madalas na forced outages ang reliability ng coal bilang baseload |
| Konsentrasyon ng pagmamay-ari | Natagpuan ng imbestigasyon ng PCIJ na dalawang malaking conglomerate ang kontrol sa halos kalahati ng domestic supply. Mahigit 60% coal ang capacity ng San Miguel Global Power (2024 annual report), at 48% ng net saleable capacity ng Aboitiz ay coal (as of Mayo 2025). Ang parehong kumpanya ay may higit 75% ng kabuuang capacity na galing sa fossil fuels |
Higpit sa grid (halimbawa noong 2026)
Noong Mayo 13, 2026, idineklara ng NGCP ang unang Red Alert ng 2026 sa parehong Luzon at Visayas grid.
| Petsa | Luzon grid |
|---|---|
| Mayo 13 | Available na capacity 12,447 MW laban sa 12,537 MW na inaasahang peak demand. Red Alert 15:00–20:00 |
| Mayo 14 | Available na capacity mga 12,479 MW laban sa mga 12,595 MW |
| Mayo 15 | Available na capacity 13,508 MW laban sa 13,881 MW (kakulangan na 373 MW). 4,106 MW ang hindi available, na may 16 unit na nasa forced outage mula Mayo, ang iba ay naka-shutdown pa mula 2019 |
Naapektuhan ng rolling blackouts ang mahigit 200,000 na customer ng Meralco (mga 3 oras ang average). Inutusan ng DOE at ERC ang NGCP na magsumite ng incident report. Direktang naging gatong ang higpit na ito ng grid sa debate tungkol sa muling pagsusuri sa moratorium ng coal.
7. Presyon ng decarbonization at ang Energy Transition Mechanism (ETM)
7.1 Ano ang ETM?
Ang Energy Transition Mechanism (ETM) ay isang public-private na inisyatiba na inilunsad ng ADB (Asian Development Bank) noong 2021. Gumagamit ito ng blended finance na pinagsasama ang concessional loans, equity, at guarantees, na binubuo sa dalawang pondo: ① isang pondo para sa maagang pag-retire at pag-repurpose ng mga coal-fired plant, at ② isang pondo para sa bagong investment sa clean energy. Naitatag ang mga partnership sa ADB, Indonesia, at Pilipinas.
7.2 Ang kaso ng SLTEC (unang ETM transaction sa mundo)
| Item | Detalye |
|---|---|
| Target | South Luzon Thermal Energy Corporation (SLTEC), Calaca, Batangas, 246 MW |
| Pagsasagawa | Noong Nobyembre 2022, ganap na ni-divest ng ACEN (kumpanya ng enerhiya ng Ayala Group) ang SLTEC gamit ang ETM. Unang ETM transaction sa mundo |
| Mekanismo | Paglipat ng negosyo sa isang SPV. Namuhunan ang GSIS ng ₱2.2 bilyon sa redeemable preferred shares, at ang InLife ng ₱1 bilyon, bilang anchor equity investors |
| Epekto | Kinaltasan ng kalahati ang operating life ng planta na hanggang 50 taon, na may pag-retire o pag-convert sa clean technology bago sumapit ang 2040. Hanggang 50 milyong tonelada ng CO2 ang maiiwasan/mababawasan |
| Paggamit ng kinita | 100% ng net proceeds ng ACEN ay inilaan sa investment sa renewable energy |
| Pagpapabilis sa 2030 | Sa COP28, inanunsyo ng ACEN at CCCI (Coal to Clean Credit Initiative) na sinasaliksik nila ang isang "10-taong pagpapabilis (hanggang 2030)" pilot gamit ang Transition Credits. Noong Agosto 2024, nilagdaan ng ACEN, GenZero, at Keppel Ltd. ang isang MOU. Mula 2023, isinasagawa ang pagbuo ng metodolohiya para sa pagkalkula ng avoided emissions kasama ang MAS (Monetary Authority of Singapore) at ang Rockefeller Foundation |
| Katayuan as of 2026 | Natagpuan ng analysis ng RMI (Pebrero 2026), batay sa iskedyul ng pagrebisa ng metodolohiya, disenyo ng proyekto, at commercial implementation, na "posible pa ring mag-retire pagsapit ng 2030" — pero hanggang doon lang. Kailangang ikumpara ang lost cash flow, decommissioning cost, contract-termination cost, at karagdagang gastos ng kapalit na clean power laban sa 2040 baseline para sa financial viability |
Babala: Nananatiling 2040 ang legally binding na commitment. Ang 2030 ay isang kondisyonal na aspirational target — "kung magiging commercially viable ang transition credits." Maraming Japanese-language na artikulo ang naghahalo sa dalawa.
7.3 STEAG Mindanao (isang asset na pag-aari ng gobyerno)
| Item | Detalye |
|---|---|
| Target | Mindanao Coal-Fired Power Plant (Misamis Oriental), 210 MW, na-commission 2006, pinapatakbo ng STEAG State Power Inc. (SPI) |
| Dahilan ng pagpili | Ayon sa ADB, dahil ito ang "tanging asset na pag-aari ng gobyerno ng Pilipinas" |
| Kontrata | Isang BOT (build-operate-transfer) na aayos hanggang 2031. Pagkatapos mag-expire, lilipat ito sa PSALM, na may natitirang 15 taon na buhay ng operasyon |
| Opsyon sa pag-retire | Maaaring i-terminate ng PSALM nang maaga ang BOT simula 2026, matapos bayaran ang napagkasunduang termination fee |
| Pondo | Inaprubahan ng board ng CIF (Climate Investment Funds) ang US$500 milyon para sa ACT (Accelerating Coal Transition) investment plan ng Pilipinas, na naglalayong sa maagang pag-retire ng hanggang 900 MW ng coal capacity bago sumapit ang 2027 at 1,500 MW ng dagdag na renewable capacity bago sumapit ang 2030 |
| Salik ng pagkaantala | Noong Pebrero 2025, sinabi ng dating Secretary Lotilla na maaaring kailanganing muling isaalang-alang ang plano "para punan ang supply gap habang isinasagawa ang pangmatagalang rehabilitation ng Agus at Pulangi hydropower plants" |
| As of Setyembre 2025 | Sinabi ni Director Sinocruz ng DOE na "na-finalize na ito bilang ETM target, pero patuloy pa ring pinag-uusapan ang mekanismo at timing." Sinabi ng ADB na nasa "patuloy na diskusyon" ito kasama ang PSALM |
| Pagmamay-ari | Nakuha ng AboitizPower ang 69.4% ng SPI noong 2022, na umakyat sa mga 85% noong Pebrero 2024 |
注 Walang impormasyong nakumpirma na tumapos ang isang transaction noong 2026 na natagpuan sa pananaliksik na ito. Sa praktika, naantala na ang target na maagang pag-retire noong 2026.
Kritisismo: Itinuro ng urgewald ang mga structural na kahinaan sa aktwal na pagpapatakbo ng ETM, kabilang ang "kakulangan sa transparency, mga insentibong nakatuon sa private sector, at ang pagkabigong isama ang katarungan at partisipasyon ng lokal na komunidad."
8. Presyo ng coal at ang pagdaan nito sa singil sa kuryente, 2025–2026
8.1 Mga benchmark price ng coal
| Benchmark | Average 2024 | Average 2025 | As of Agosto 2026 |
|---|---|---|---|
| Newcastle Index (Australia, 6,000 kcal grade) | US$135.2/t | US$105.6/t (−22%) | Mga US$130/t (buwanang saklaw US$127.50–130.90, average US$129.65). 52-linggong saklaw US$100.70–152.25, mga +13% year-on-year |
| ICI-4 (Indonesian coal index, 4,200 kcal GAR) | US$53.9/t | US$46.1/t (−15%) | — |
| HBA (reference price ng gobyerno ng Indonesia, 6,322 kcal GAR) | — | 2nd period ng Hunyo 2025: US$98.61/t (bumaba ng −19.8% mula US$123/t sa parehong buwan ng nakaraang taon) | 1st period ng Agosto 2026: US$124.44/t (bumaba ng −5.62% mula US$131.85 sa 2nd period ng Hulyo; tumaas ng +21% year-on-year mula US$102.22) |
| HBA, mababang-calorific na bands | — | — | Huling bahagi ng Agosto 2026: 5,300 kcal grade US$96.92/t; 4,100 kcal grade US$65.81/t |
(Average ng 2024 at 2025 mula sa PSE disclosure ng SMPC. Figure ng 2026 mula sa Trading Economics / anunsyo ng ESDM na sinipi sa balita)
Mga salik na nag-drive sa presyo noong 2026: Sa Q2, itinulak ng banggaan ng Iran-US, panganib sa Strait of Hormuz, at export restrictions ng Indonesia ang presyo ng Newcastle sa pinakamataas na antas nito sa loob ng ilang taon; napahupa ang tensyon dahil sa isang provisional agreement noong Hunyo at bumaba ang presyo sa apat-na-buwang pinakamababa, bago itinulak pabalik sa US$130–136/t ang disruption sa supply mula Indonesia sa huling bahagi ng Hulyo (mababaw na tubig sa Ilog Barito na naantala ang barge transport, kung saan idineklara ng ilang mina ang force majeure). Sa Agosto, halos flat ang presyo sa mga US$130 dahil sa mga salik gaya ng pagtaas ng produksyon ng India (produksyon ng coal noong Hulyo na 69.75 milyong tonelada, tumaas ng +7.51% year-on-year).
注 Karaniwang pagkalito ⑥: Ang HBA ay isang lagging indicator base sa mga shipment isang buwan bago (ginagamit para sa royalty calculations) at hindi tumutugma sa spot price. Kapag sumusulat tungkol sa "presyo ng coal ng Indonesia," laging tukuyin kung HBA, ICI, o FOB spot price ang tinutukoy.
8.2 Pagdaan sa singil ng kuryente (Meralco, 2026)
| Buwan | Generation charge (₱/kWh) | Pangkalahatang residential rate (₱/kWh) |
|---|---|---|
| Marso 2026 | 7.8607 (+0.2209) | 13.8161 |
| Abril 2026 | 8.3864 (+0.5257) | 14.3496 |
| Mayo 2026 | 8.7942 | 14.3345 |
| Hunyo 2026 | 9.0704 (+0.2762) | 14.4833 |
| Hulyo 2026 | 9.2504 (+0.1800) | 14.8261 (+0.3428) |
Mga pangunahing salik ng pagtaas (ayon sa Meralco) - Ang tumatagal na epekto ng tensyon sa Middle East sa pandaigdigang merkado ng enerhiya (ang PSA component ay nag-ambag ng +₱0.2678/kWh, na umabot sa ₱8.8694/kWh) - Mas mahinang piso: ang +₱0.5257 noong Abril ay pangunahing dahil sa mahinang piso (tumaas ng higit ₱3 ang applicable exchange rate para sa supply month ng Marso, umabot sa ₱60.748). 99% ng gastos ng First Gas/Prime CoreGen ay naka-denominate sa dolyar - WESM spot: Noong Mayo 28, 2026, umabot sa rekord na 14,534 MW ang demand sa Luzon, na nagtulak sa spot price sa ₱8.0337/kWh. Na-trigger ang secondary price cap sa 11.1% ng lahat ng oras - Power mix ng Meralco: First Gas/Prime CoreGen 22%, PSA 72%, WESM 6%
注 Ang mga salik na binanggit ng Meralco para sa 2026 ay nakasentro sa gas (LNG), mas mahinang piso, at spot prices, at hindi nito binanggit ang "pagtaas ng presyo ng coal" bilang independent na salik. Dumadaan ang gastos ng coal sa may antala sa pamamagitan ng bilateral PSA, kaya hindi agad lumalabas sa singil ang mga galaw ng coal indices.
9. Excise tax ng coal
9.1 Kasalukuyang antas
Ang takbo ng excise tax ng coal sa ilalim ng TRAIN Law (Republic Act No. 10963).
| Panahon | Tax rate (kada metric tonelada) |
|---|---|
| Mula 1976 | Exempt ang domestic coal |
| 1988–2017 | ₱10 |
| 2018 | ₱50 |
| 2019 | ₱100 |
| 2020–kasalukuyan (kasalukuyang rate) | ₱150 |
- Ang pagtaas mula ₱10 papuntang ₱150 ay isang 1,400% na pagtaas.
- May karagdagang 12% VAT sa ibabaw ng excise tax.
- Sa ilalim ng TRAIN Law, ₱150 ang final rate, na walang planong dagdag na automatic increase (as of isang policy brief noong 2023 mula sa CPBRD, ang policy research office ng House Committee on Ways and Means, nanatili itong ₱150). Walang naisabatas na batas na nagbabago nito ang nakumpirma as of Agosto 2026.
- Orihinal na estimate ng epekto noong ipinakilala: paunang epekto sa singil ng kuryente na ₱0.04/kWh, tumaas sa ₱0.07/kWh paglagpas sa ₱150 rate, na may kabuuang pass-through sa consumer na tinatantiyang ₱13.2 bilyon (estimate mula 2017–2018). Sa naunang ₱50 na antas, naiulat na isinaalang-alang ng DOE ang isang "no pass-on" na patakaran na kailangang sagutin ng mga generation company ang gastos.
9.2 Ang debate noong 2026
| May-akda | Posisyon |
|---|---|
| OECD (OECD Economic Surveys: Philippines 2026, Pebrero 2026) | "Habang nananatiling pundasyon ng power generation ang coal, sinisira ng mababang excise tax ang insentibo para lumipat sa clean energy," at "hindi sapat ang moratorium dahil hindi nito napipigilan ang expansion sa pamamagitan ng umiiral na pasilidad." Iniirekomenda ang kumpletong paghinto ng coal expansion, pagpapabilis ng maagang pag-retire ng umiiral na coal plants, at pagtaas ng excise tax ng coal habang ini-align ang buwis sa enerhiya sa CO2 content. Ipinakita kasabay ng mga hakbang sa fiscal consolidation gaya ng phase-out ng VAT exemptions |
| Kongreso ng Pilipinas | Ang pangunahing bill na umuusad ay hindi carbon tax kundi isang emissions trading system (ETS). HB 6407 at HB 6890 (sumasaklaw sa international carbon markets, allowance allocation, mga financial institution, at tax incentives), at HB 2481 (mas malapit sa tradisyunal na carbon tax framework). May low-carbon economy bill din sa 19th Congress (HB 11375). Nag-adjourn ang Kamara noong Hunyo 3, 2026 |
| WWF Philippines | Iginigiit na ang pagtaas ng excise taxes sa coal at natural gas ay maaaring doblehin ang kita ng gobyerno mula 0.25% papuntang 0.50% ng GDP, at mas mababa ang gastos ng direktang pagbubuwis kaysa sa paggawa ng cap-and-trade system |
| CPBRD (Congressional Policy and Budget Research Department) | Iginigiit na kakailanganin ng carbon tax na i-align ito sa umiiral na excise tax, VAT, import duties, at franchise tax, na nangangailangan ng malawakang reporma sa maraming rehimen ng buwis. May negatibong pananaw, na sinasabing "sa konteksto ng Pilipinas, lubos na lalampas ang gastos kaysa sa benepisyo" |
Konklusyon: As of Agosto 2026, nananatili sa antas ng panlabas na rekomendasyon ng OECD ang pagtaas ng excise tax ng coal at hindi ito ma-confirm bilang bill na inisponsor ng gobyerno.
10. Buod ng mga hindi pa nakumpirma at dapat pagbantayan
| # | Bagay | Katayuan |
|---|---|---|
| 1 | Pinakabagong JORC/NI 43-101-compliant na resource at reserve statement ng SMPC | Hindi nakumpirma. Ang tanging ma-confirm na materyal ay ang 2004 review ng Minarco Asia Pacific at ang pagbanggit ng JORC-standard confirmatory drilling noong 2006 |
| 2 | Ang reporting standard sa likod ng bidding-round figures na "160 milyong tonelada / 207 milyong tonelada" | Hindi nakumpirma (government-stated na figure) |
| 3 | Opisyal na product specification ng Semirara coal (calorific value, ash content, sulfur content, GAR/NAR) | Hindi nakumpirma. Secondary information ang "4,300–5,000 kcal/kg (as-received basis)" |
| 4 | Buong-taong coal import volume noong 2025 (confirmed figure ng DOE) | Hindi nakumpirma. Ang pinakabagong nakumpirma ay ang 39.872 milyong tonelada para sa 2024 |
| 5 | Kumpirmadong iskedyul at natapos na transaction para sa maagang ETM retirement ng STEAG Mindanao | Hindi nakumpirma (as of Agosto 2026, walang inanunsyong binding na termination date mula PSALM) |
| 6 | Final na iskedyul at nanalong bidder para sa bidding round ng Semirara coal block | Hindi nakumpirma (naantala as of Agosto 2026) |
| 7 | Share ng coal sa power generation | Saklaw mula 60% hanggang 63% depende sa source. May pagkakaiba sa pagitan ng DOE (batay sa total generation) at Ember/third parties (batay sa consumption) |
| 8 | "Ika-X sa mundo sa coal-dependent na bansa" | Sinasabi ng Ember na "ika-8 sa mundo batay sa generation share, ika-17 batay sa absolute volume" (datos ng 2023). Laging tukuyin ang metric |
11. Glossary ng mga pangunahing termino
| Termino | Orihinal na wika | Kahulugan |
|---|---|---|
| Coal Operating Contract | Coal Operating Contract (COC) | Titulo para sa coal development sa ilalim ng PD 972. Ang sa SMPC ay COC No. 5 |
| PCECP | Philippine Conventional Energy Contracting Program | Bidding program ng DOE para sa mga block ng conventional energy (coal, langis, gas) |
| Environmental Compliance Certificate | Environmental Compliance Certificate (ECC) | Inisyu ng DENR-EMB. Nagtatakda ng limitasyon sa laki ng proyekto |
| WESM | Wholesale Electricity Spot Market | Ang wholesale electricity spot market |
| PSA | Power Supply Agreement | Isang bilateral na kontrata ng suplay ng kuryente sa pagitan ng generation company at distribution utility. Kailangan ng ERC approval |
| PSALM | Power Sector Assets and Liabilities Management Corp. | Ang korporasyong namamahala sa pagbebenta ng dating asset at pananagutan ng NPC |
| EPIRA | Electric Power Industry Reform Act (RA 9136) | Ang Electric Power Industry Reform Act ng 2001 |
| ETM | Energy Transition Mechanism | Isang financing mechanism na pinamumunuan ng ADB para sa maagang pag-retire ng coal |
| Sub-bituminous coal | sub-bituminous coal | Isang low-rank, mababang-calorific-value na uri ng coal — ang dominanteng uri ng coal na ginawa sa Pilipinas |
| GAR/NAR | Gross/Net As Received | Gross/net calorific value sa as-received basis. Ang pagkakaiba sa basehang kontraktwal ay maaaring magdulot ng malaking pagkakaiba sa halaga |
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「鉱業・エネルギー資源」「フィリピンの石炭とエネルギー鉱物」).