Pagproseso ng Pagkain at Inumin sa Pilipinas
0. Tatlong dapat malaman muna
- Ang 2026 ay "taon ng krisis sa raw material at fuel cost." Ang Middle East conflict (mula 28 Pebrero 2026) ay nagtulak ng presyo ng krudo pataas, na nagpataas naman ng transport, packaging, at electricity costs; ang inflation rate ng Hulyo ay umabot sa 6.2% (PSA figure, ayon sa report ng Rappler noong 2026-08-05), lampas nang malaki sa 2–4% na target ng BSP. Halos pare-pareho ang resulta ng mga kumpanya ng pagkain at inumin sa unang kalahati ng 2026: "tumaas ang revenue, pero flat hanggang bumaba ang profit."
- Iba't ibang klase ang anim na malalaking listed na kumpanya. SMFB (beer + karne + feed), URC (snacks/inumin + asukal/harina), Monde Nissin (instant noodles + UK alternative meat), Century Pacific (canned tuna, OEM exports), Del Monte Pacific (pinya, kasalukuyang nililinis ang gulo mula sa pagbagsak ng US subsidiary nito), at Jollibee (foodservice). Kung pagsasamahin mo silang lahat bilang "food stocks," magkakamali ka sa pagbasa.
- Ang mga primary commodity (niyog, saging, asukal, pinya) ay bawat isa'y niyayanig sa 2026 dahil sa magkakaibang dahilan. Umabot sa pinakamataas na antas ang export value ng niyog dahil sa pagtaas ng presyo, nawala ang Middle East market ng saging, at bumagsak ang domestic price ng asukal kahit may import ban.
1. Ang Macro Environment ng 2026
1.1 Epekto ng Middle East Conflict
| Item | Detalye | Taon / Source |
|---|---|---|
| Inflation rate (Hulyo) | 6.2% (6.4% noong Hunyo) | 2026, PSA / ayon sa report ng Rappler |
| Pagkain at non-alcoholic beverages | 5.2% (flat) | Hulyo 2026, PSA / Rappler |
| Bigas | 17.1% (pinakamataas mula Hulyo 2024, nagdagdag ng 1.2 puntos sa headline figure) | Hulyo 2026, PSA / Rappler |
| Core (hindi kasama ang volatile items) | 4.2% (4.4% noong nakaraang buwan) | Hulyo 2026, PSA / Rappler |
| Kuryente | 17% (12.3% noong nakaraang buwan, pinakamabilis mula Marso 2023) | Hulyo 2026, PSA / Rappler |
| Average ng Enero–Hulyo | 5.0% | 2026, PSA / Rappler |
| Peak noong Abril | 7.2% (headline basis) | 2026, Rappler 2026-05-05 |
- Inaasahan ng World Bank na 3.7% ang paglago ng Pilipinas para sa 2026 (ayon sa report ng Manila Bulletin, 2026-06-12). Binawasan din ng IMF at ADB ang kanilang 2026 outlook (Daily Tribune, 2026-07-10).
- Nag-alok ang ADB ng support package na hanggang US$1.75 bilyon (BusinessWorld, 2026-05-15); isinasaalang-alang ng gobyerno ang paghiram ng US$1.5 bilyon (parehong outlet, 2026-06-23).
- Tinatayang ng PIDS (Philippine Institute for Development Studies) na hanggang 3.1 milyong katao ang maaaring mahulog sa ilalim ng poverty line dahil sa mataas na presyo ng gasolina (ayon sa report ng Inquirer, 2026-04-17).
- Naglagay ang DTI ng ₱3 bilyong support fund para sa mga exporting company (Mayo 2026).
- Patuloy ring humihina ang piso, may mga scenario ng pagbagsak hanggang ₱64.50 kada dolyar na naiulat (BusinessWorld, 2026-06-03).
Ang headline na "Oil shock drags Philippine GDP growth to 2.8%" na inilabas ng BusinessWorld noong 2026-05-08 ay tumutukoy sa real GDP growth para sa Q1 2026. (Nakumpirma sa 2026-08-25 verification pass. Sa unang draft, hindi pa tiyak kung quarterly o full-year na forecast ito. Source: pagkakapareho ng konklusyon sa cross-check sa limang field article — "Corruption and Governance," "The Construction Industry," "Business Conglomerates and Corporate Groups," "Who's Who Directory (Economy and Culture)," at "Finance, Taxation, and the Stock Market.")
Paglago ng GDP sa 2026 (aktwal): Q1 2.8% / Q2 2.3% / unang kalahati 2.6%. 注 Ang 3.7% ng World Bank at ang mga na-downgrade na forecast ng ADB/IMF na nabanggit sa itaas ng section na ito ay parehong "forecast" na ginawa bago pa lumabas ang aktwal na datos ng unang kalahati. Ang aktwal na 2.6% ng unang kalahati ay mas mababa pa kaysa sa mga forecast na ito, kaya huwag banggitin ang mga forecast figure bilang inaasahang resulta para sa buong 2026. Bumagsak ng 13.7% ang fixed investment sa Q2 (pinakamalaking pagbagsak sa loob ng mahigit 5 taon), at may epekto rin ang paghina ng public investment dahil sa flood-control corruption scandal (parehong source).
1.2 Komento Mula sa mga Kumpanya (Primary Sources)
- Sa paliwanag nito para sa unang kalahati ng 2026, malinaw na sinabi ng SMC (San Miguel Corporation mismo) na ang geopolitical tensions sa Middle East ay "nagtulak pataas sa presyo ng krudo, import premium, ocean freight rates, at iba pang operating cost" (San Miguel Corporation press release, 2026-08-17).
- Sinabi ng URC sa investor presentation nito (2026-08-06) na "sa kabila ng disruption mula sa Middle East conflict," at ipinaliwanag na itinulak pataas ng mataas na presyo ng krudo ang freight at handling cost. Nakasaad din sa full-year 2026 outlook nito: "Handa na ang mitigation measures para sa Middle East conflict; depende ang profit sa katatagan ng consumer demand at sa pabago-bagong presyo ng krudo."
- Sa annual report nito (2026-06-25), sinabi ng Del Monte Pacific na dahil sa "US-Iran war," naging hamon ang pagpapatatag ng supply ng mahahalagang input tulad ng fertilizer.
2. Resulta ng mga Pangunahing Kumpanya, 2025–2026
2.1 San Miguel Food and Beverage (SMFB)
Ang food-and-beverage holding company sa ilalim ng SMC, na nakabatay sa tatlong haligi: beer (San Miguel Brewery), spirits (Ginebra San Miguel), at pagkain (San Miguel Foods: manok, processed meats, feed, harina, at dairy).
Buong taon 2025 (Source: San Miguel Corporation press release, 2026-03-10)
| Item | Halaga | YoY |
|---|---|---|
| Consolidated revenue | ₱419.1 bilyon | +5% |
| Operating profit | ₱61.0 bilyon | +9% |
| EBITDA | ₱80.6 bilyon (19% margin) | +10% |
| Net income | ₱46.3 bilyon | +13% |
| Revenue ng food business | ₱196.3 bilyon / operating profit ₱17.3 bilyon / net income ₱11.6 bilyon | +6% / +30% / +38% |
| Revenue ng beer business (consolidated) | ₱155.4 bilyon | — |
| Domestic beer (bahagi nito) | ₱139.1 bilyon / operating profit ₱32.9 bilyon / net income ₱26.5 bilyon | — |
| Overseas beer (bahagi nito) | US$285 milyon | +3% |
| Revenue ng spirits | ₱67.4 bilyon / operating profit ₱10.4 bilyon / net income ₱8.7 bilyon | +8% / +21% / +20% |
Unang kalahati 2026 (Source: San Miguel Corporation press release, 2026-08-05)
| Item | Halaga | YoY |
|---|---|---|
| Consolidated revenue | ₱205.3 bilyon | +2% |
| EBITDA | ₱38.8 bilyon (19%) | −1% |
| Operating profit | ₱28.8 bilyon | −4% |
| Net income | ₱22.1 bilyon | −4% |
| Pagkain | ₱99.3 bilyon / operating profit ₱8.8 bilyon / net income ₱6.4 bilyon | +5% / +2% / +8% |
| Beer | ₱73.7 bilyon / operating profit ₱14.4 bilyon / net income ₱11.4 bilyon | −1% / −11% / −12% |
| Domestic beer | ₱66.0 bilyon (flat) | — |
| Overseas beer | US$128.5 milyon (bumaba dahil sa shipping disruption sa Middle East) | Bumaba |
| Spirits | ₱32.3 bilyon / operating profit ₱5.4 bilyon / net income ₱4.4 bilyon | Flat / +8% / +3% |
Nagbaligtad ang sitwasyon sa pagitan ng 2025 at 2026. Noong 2025, pagkain ang nanguna (net income +38%); sa unang kalahati ng 2026, double-digit ang pagbagsak ng profit ng beer. Ang agwat sa pagitan ng beer (nakadepende sa disposable income) at pagkain (pang-araw-araw na pangangailangan) ay malinaw na lumitaw sa panahong ito ng inflation.
Ang parent company na SMC ay nagtala ng revenue na ₱964.1 bilyon (+34%) at core net income na ₱54.2 bilyon (+48%) sa unang kalahati ng 2026, pero bumaba ang reported net income sa ₱37.7 bilyon (−44%) dahil hindi na umulit ang one-off na kita mula sa asset sale noong nakaraang taon. Ang core net income sa buong taon 2025 ay ₱79.6 bilyon (+52%) (San Miguel Corporation, 2026-03-16).
Tungkol sa beer market share at ownership structure 注 - Ang San Miguel Brewery (SMB) ay na-spin off mula sa SMC noong 1 Oktubre 2007, na-list sa PSE noong Mayo 2008, at kusang nag-delist noong 2013. Dahil hindi na ito listed, limitado ang detalyadong disclosure nito. May 14 brand ito, kabilang ang San Miguel Pale Pilsen, Red Horse, San Mig Light, Gold Eagle, at San Mig Zero. - Shareholder structure ng SMB: Kirin Holdings 48.3% / San Miguel Food and Beverage 51.7%. Nakuha ng Kirin ang 43.25% noong 2009 sa halagang ₱58.93 bilyon (humigit-kumulang US$1.2 bilyon), at itinaas ang hawak nito sa mataas na 40s percent sa pamamagitan ng tender offer. 注Walang nakumpirmang impormasyon na may na-benta na bahagi mula 2025 hanggang 2026. (Idinagdag sa 2026-08-25 verification pass; source: field article na "Business Conglomerates and Corporate Groups," kabanata 7.) Isa ito sa pinakamalaking hawak ng kumpanyang Hapon sa Pilipinas, kaya mali kung ilalarawan ang SMFB bilang "purong kumpanyang Pilipino." - Kumakalat sa mga artikulong Japanese ang bilang na "higit sa 90% ang domestic market share," pero hindi ito napatunayan ng research na ito laban sa primary sources = hindi nakumpirma. Ang InsiderPH (2025-10-06) ay sinasabi lang na may "dominance" sa market share kapwa sa volume at revenue. Iwasan ang mga claim tungkol sa ranking na hindi nagtatakda ng metric (volume-based ba o value-based, beer lang ba o kasama ang RTD). - 注 (Idinagdag kasabay sa 2026-08-25 verification pass) Nakasaad sa field article na "Food Culture" ang "higit sa 90% ang domestic beer market share ng SMB" na may markang , pero malinaw na tinukoy ang source nito bilang "iba't ibang report noong 2023" at may caveat na "hindi nakumpirma ang eksaktong share para sa 2025." Ang konklusyon ng buong grupong sanggunian na ito ay: "Higit sa 90%, batay sa mga report noong 2023; hindi pa nakumpirma ang eksaktong share para sa 2025–2026." Hindi tinanggal ng alinmang artikulo ang bilang — dapat palaging may kalakip na petsa ng reference at ang caveat na ito. - Ang katunggali nito ay ang Asia Brewery (sa ilalim ng LT Group). Noong Marso 2026, 135 taon na ang edad ng San Miguel Pale Pilsen (itinatag 1890; nagbukas ang SMC ng museo sa pinakamatandang brewery nito). May 6.9% domestic share ang Red Horse / 8% ng exports (field article na "Food Culture"). 注Ang claim na "world's strongest beer" ay claim ng GlobalData noong 2024 batay sa sales volume, na iba sa ranggong #2 sa buong mundo ng Brand Finance para sa brand strength.
2.2 Universal Robina Corporation (URC)
Sa ilalim ng JG Summit (ang Gokongwei conglomerate). Bukod sa mga branded na negosyo tulad ng Jack 'n Jill, C2, Great Taste, Nissin (joint venture), at Munchy's (Malaysia), pinapatakbo rin ng URC ang negosyo sa asukal/renewable energy (SURE), harina, at animal nutrition (ANH).
Buong taon 2025 (Source: InsiderPH 2026-03-13, Inquirer 2026-03-14) - Revenue ₱168.0 bilyon (+4%) / net income humigit-kumulang ₱11.0 bilyon (−4%) - Branded Consumer Foods (BCF) ₱115.0 bilyon (+5%): Pilipinas ₱79.0 bilyon (+5%), overseas ₱36.0 bilyon (+4%) - Agro-Industrial/Commodities ₱53.0 bilyon (+2%) - Dibidendo ₱2.10 kada share (+5%) - Ipinaliwanag ni CEO Irwin Lee na "abnormal na mataas ang naging input cost ng kape sa mahabang panahon."
Unang kalahati 2026 (Source: URC Q2 CY2026 investor presentation, 2026-08-06)
| Segment | Revenue sa unang kalahati | YoY | EBIT sa unang kalahati | YoY |
|---|---|---|---|---|
| Consolidated | ₱89.3 bilyon | +4% | ₱9.4 bilyon | Flat |
| BCF Pilipinas | ₱42.1 bilyon | +6% | ₱5.1 bilyon | +1% |
| BCF International | ₱19.5 bilyon | Bahagyang bumaba sa constant-currency basis | ₱2.9 bilyon | EBIT margin 15.0% (+75bp) |
| Animal Nutrition (ANH) | ₱7.7 bilyon | +21% | ₱0.9 bilyon | +10% |
| Commodities (asukal/harina) | ₱20.1 bilyon | −8% | ₱2.2 bilyon | −19% |
- Core net income (bahagi ng parent) sa unang kalahati ₱6.7 bilyon (+3%), Q2 ay ₱2.9 bilyon (+10%)
- Isiniwalat ng kumpanya na lumagpas ito sa growth ng market sa lahat ng pitong pangunahing kategorya nito sa Pilipinas (snacks, kendi, RTD tea, biscuit, noodles, kape, at chocolate).
- Bumaba ng −15% ang Q2 revenue ng asukal (SURE), +8% naman ang harina. Pinapahina ng mababang presyo ng asukal ang URC (direktang konektado sa sugar section sa ibaba).
- Noong Agosto 2026, nagbukas ang URC ng "Factory of the Future" sa Batangas province (Daily Tribune, 2026-08-16).
- Lumipat na sa Nissin Foods ang kontrol sa NURC (Nissin-Universal Robina Corporation). Ang report ng Forbes (2026-03-14) na "inilipat ng pamilyang Gokongwei ang controlling stake nila sa instant-noodle joint venture patungo sa Nissin Foods" ay nakumpirma sa loob ng grupong sanggunian na ito bilang sumusunod: noong 13 Marso 2026, ibinenta ng URC ang 21% na hawak nito sa NURC, na nagtaas sa hawak ng Nissin Foods Asia mula 49% patungong 70% (30% na lang ang naiwan sa URC). May aprubado na ang board sa deal, target na mag-close bago mag-Disyembre 2026, at kondisyonal ito sa aprobasyon ng Philippine Competition Commission (PCC). Noong itinatag ito noong 1994, 51% URC / 49% Nissin ang hatian. (Na-update sa 2026-08-25 verification pass mula sa "hindi pa nakumpirma ang terms ng deal"; source: field article na "Business Conglomerates and Corporate Groups," kabanata 7–8 / table 6-6.)
- May 49% share ang NURC sa cup noodles, pero sa buong kategorya ng instant noodles, ang "Lucky Me!" ng Monde Nissin ang nangunguna (parehong source). 注Kung malito ang "share sa cup noodles" at ang "share sa buong instant noodles," magpapalit ang kumpanyang nangunguna, kaya laging tukuyin ang metric.
- 注Dahil hindi pa nagsa-sara ang deal, hindi pa tiyak kung paano magbabago ang saklaw ng consolidation ng URC hanggang Agosto 2026. Kapag pinag-uusapan ang buong taon 2026 na resulta ng URC, i-check kung kailan ito isinasama sa datos.
2.3 Monde Nissin
May dalawang haligi: ang domestic na negosyo nito sa Pilipinas (APAC BFB) — Lucky Me! (instant noodles), SkyFlakes, M.Y. San, Nissin wafers, at iba pa — at ang Quorn, ang UK alternative-meat na negosyo (sa ilalim ng Monde Nissin Singapore Pte Ltd, o MNSPL).
Unang kalahati 2026 (Source: Monde Nissin 1H26 press release, 2026-08-12)
| Item | Halaga | YoY |
|---|---|---|
| Consolidated revenue | ₱44.3 bilyon | +6.8% |
| Core net income (bahagi ng shareholders) | ₱5.5 bilyon (pinakamataas kailanman) | +16.1% |
| Reported net income | ₱5.8 bilyon | +31.2% |
| Revenue ng APAC BFB | ₱36.9 bilyon (domestic ₱35.0 bilyon, +6.4%) | +5.9% |
| Gross margin ng APAC BFB | 36.0% | +102bp |
| Core EBITDA ng APAC BFB | ₱8.0 bilyon | +2.3% |
| Revenue ng Quorn (Protein) | +2.2% constant currency / +12.0% reported | — |
| Gross profit ng Quorn | ₱2.3 bilyon, 31.0% gross margin | +44.0% / +688bp |
| Core EBITDA ng Quorn | ₱574 milyon | Naging kumita na |
- Pinansyal: cash ₱14.4 bilyon, interest-bearing debt ₱2.1 bilyon, net D/E ratio 0.10, operating cash flow ₱7.6 bilyon
- Impairment kaugnay ng Quorn acquisition: Ang cumulative impairment ng MNSPL ay umabot sa £259 milyon (as of 31 Disyembre 2025, ayon sa disclosure ng Monde Nissin). Mula noong IPO nito noong 2021, paulit-ulit nang nag-record ng impairment ang alternative-meat business. May obserbasyon din ng karagdagang impairment noong Pebrero 2025 (just-food, 2025-02-20).
- Sa unang kalahati ng 2026, naging kumita na ang Quorn sa batayan ng core EBITDA, at bumuti ang gross margin ng 688bp. Habang umuunlad ang recovery sa UK retail, may naiulat din mula sa trade media na ang foodservice ay "posibleng lumala pa" (AgFunderNews, 2026-08-17).
- Ang core net income sa buong taon 2025 ay humigit-kumulang ₱9.7 bilyon, bahagyang bumaba, samantalang tumaas ang reported net income sa ₱8.6 bilyon. 注Dahil magkasalungat ang direksyon ng core at reported, i-check kung alin ang binabanggit.
- Capital expenditure: humigit-kumulang ₱7.53 bilyon sa 2026, kasama ang bagong ₱5.0 bilyong biscuit plant sa Mabalacat, Pampanga province (Manila Standard, 2026-04-06; SunStar, 2026-06-28).
2.4 Century Pacific Food (CNPF)
Nakabatay sa mga branded na negosyo tulad ng Century Tuna, 555, Argentina, Angel, Birch Tree, at coco (mga produktong niyog), kasama ang OEM (white-label) na exports ng tuna at niyog.
| Item | Buong taon 2025 | Unang kalahati 2026 |
|---|---|---|
| Revenue | ₱83.3 bilyon (+10%) | ₱45.8 bilyon (+15%) |
| Net income | ₱7.1 bilyon (+11%) | ₱4.1 bilyon (+6%) |
| Core net income | — | +10% (hindi kasama ang provisions dahil sa lindol) |
| Gross margin | 25.1% (−100bp) | 25.9% (+20bp) |
| Branded business | +13% | +13% |
| OEM exports | +2% | +26% |
Source: Century Pacific Food press releases, 2026-04-13 / 2026-08-06
- Ang lindol sa Mindanao (M7.8) noong 8 Hunyo 2026 ay nagpahinto sa pangunahing planta ng CNPF sa General Santos. Nagreport ang CNPF ng dalawang namatay (Inquirer, 2026-06-08). (Idinagdag ang petsa at magnitude sa 2026-08-25 verification pass; source: field article na "Mindanao Region," §13, na naglalarawan sa M7.8 na lindol bilang "isa sa pinakamalaki sa Pilipinas sa nakaraang 50 taon," na binanggit din sa §10 bilang isang dahilan ng pagtaas ng singil sa kuryente sa Mindanao.) Nagpahinto rin ang Alliance Select ng operasyon (BusinessWorld, 2026-06-10). Bumalik ang planta sa "halos ganap na operasyon" nang maagang Hulyo (parehong outlet, 2026-07-02). Ang one-off na provisions kaugnay ng lindol ang pangunahing dahilan kung bakit humupa ang kita sa unang kalahati, at kasalukuyang isinasagawa ang insurance claims.
- Ang capital expenditure para sa 2026 ay humigit-kumulang ₱8.0 bilyon, halos doble ng normal na taon.
- Tungkol sa reciprocal tariffs ng US sa Pilipinas, humingi ang kumpanya ng exemption para sa mga produktong pagkain na gawa sa Pilipinas (Manila Bulletin, 2026-06-24; Undercurrent News, 2026-06-30).
- CFO Chad Manapat: "Talagang hindi naging madali ang operating environment sa unang kalahati. Biglang tumaas ang presyo ng gasolina, na nagpahirap sa mga konsyumer habang itinutulak din pataas ang gastos namin." (Daily Tribune, 2026-08-06)
- Claim ng kumpanya: "9 sa bawat 10 sambahayan sa Pilipinas ay gumagamit ng aming mga produkto" (buong taon 2025 na release ng kumpanya). Ito ay estimate lamang ng kumpanya, hindi opisyal na estadistika ng gobyerno.
2.5 Del Monte Pacific (DMPL) / Del Monte Philippines
Listed sa parehong Singapore at Philippine stock exchange, na may fiscal year na nagtatapos sa Abril. Nakasentro sa mga plantasyon ng pinya sa Bukidnon, Mindanao, pinapatakbo ng kumpanya ang domestic branded business nito sa Pilipinas kasabay ng exports ng sariwa at prosesadong pinya.
FY2026 (Mayo 2025 – Abril 2026, Source: DMPL 4Q FY2026 MD&A, 2026-06-25)
| Item | FY2026 | FY2025 | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Revenue | US$896.13 milyon | US$789.46 milyon | +13.5% |
| Gross margin | 33.2% | 28.4% | +484bp |
| EBITDA | US$181.11 milyon | US$143.45 milyon | +26.2% |
| Operating profit | US$161.53 milyon | US$146.67 milyon | +10.1% |
| Net income | US$48.42 milyon | −US$796.38 milyon | Naging kumita |
| Revenue sa Philippine market | US$397.80 milyon | — | +7.5% (sa dolyar) |
| International revenue | US$417.00 milyon | — | +15.6% |
- Ang pagbagsak ng US subsidiary ang pinakamalaking isyu. Nag-file ng Chapter 11 ang Del Monte Foods Holdings Ltd (DMFHL) noong 2025. Ganap na na-impair ng DMPL ang US$703.5 milyon sa FY2025 at hindi na na-consolidate ang subsidiary simula 1 Mayo 2025 (na nagpababa sa consolidated debt ng humigit-kumulang US$1.5 bilyon). Inaprubahan ng US bankruptcy court ang reorganization plan noong 18 Mayo 2026, bagama't umaapela pa ang ilang minority lender.
- Bunga nito, patuloy na taglay ng kumpanya ang net capital deficit na US$589.90 milyon, kung saan lumampas ang current liabilities sa current assets ng US$787.20 milyon. Nagtanong ang Singapore Exchange (SGX) tungkol sa going-concern assumption (Hulyo 2026). Ang net debt ay US$977 milyon (−5.5%), habang ang net debt/EBITDA ay 5.4x (mula 7.2x noong nakaraang taon).
- Sa North Asia, hawak ng kumpanya ang 55% share ng sariwang pinya (tumaas ng 3 puntos taon-taon) (disclosure ng kumpanya, FY2026). Sa Japan, tumaas ng 22.6% ang benta ng sariwang pinya, at na-roll out ang S&W Deluxe Pineapple sa lahat ng 243 branch ng Seiyu. Sa China, nakatanggap ang kumpanya ng "Supplier of the Year" award mula sa "Good Me," isang fruit-tea chain na may mahigit 14,500 outlet.
- Tumaas ng +12.1% ang frozen pineapple (isinusupply sa McDonald's sa Middle East at Europe, Burger King Spain, KFC Europe, 7-Eleven Japan, at iba pa). Tumaas ng +71% ang NFC pineapple juice.
- Isinaad ng Del Monte Philippines ang ika-100 anibersaryo nito noong Enero 2026.
- Outlook: Umaasa ang kumpanya na kikita pa rin sa FY2027, pero sinabi na "posibleng maapektuhan ito ng US-Iran war." Ang pinakaprayoridad ay ang pagsisiguro ng mga input tulad ng fertilizer, paghahanda para sa El Niño, at ang debt restructuring na nakasentro sa Del Monte Philippines ("integrated restructuring framework").
2.6 Jollibee Foods Corporation (JFC)
Ang "Nanalo ang Jollibee laban sa McDonald's sa loob ng bansa" ay karaniwang linya sa anumang paglalarawan ng foodservice sa Pilipinas, pero hindi na-verify sa research na ito ang eksaktong figure ng share. Ang sumusunod ay batay lamang sa sariling primary disclosure ng kumpanya.
Q2 2026 (Source: Jollibee Group press release, 2026-08-18)
| Item | Halaga |
|---|---|
| Systemwide sales growth | +14.2% (Pilipinas +5.7%, international +25.4%) |
| Revenue | ₱59.5 bilyon (+10.7%) |
| Net income na bahagi ng shareholders | ₱3.4 bilyon (record kada quarter, +5.7%) |
| EPS | ₱2.949 (+5.8%) |
| Same-store sales growth (SSSG) | +2.7% (domestic +1.3%, international +4.4%) |
| Q2 gross margin / operating margin | 18.5% / 7.2% (16.5% / 5.2% noong Q1) |
Store network (sa katapusan ng unang kalahati 2026): 10,767 na tindahan sa buong mundo (+6.4%)
| Rehiyon / Brand | Bilang ng tindahan |
|---|---|
| Pilipinas | 3,516 |
| International, kabuuan | 7,251 |
| Compose Coffee (South Korea) | 3,098 |
| The Coffee Bean & Tea Leaf | 1,097 |
| Highlands Coffee (Vietnam) | 1,062 |
| China | 602 |
| EMEAA | 455 |
| Milksha | 358 |
| North America | 340 |
| Shabu All Day | 156 |
| Tim Ho Wan | 83 |
- 461 na bagong tindahan ang binuksan sa unang kalahati (humigit-kumulang 70% franchise), habang 207 ang nagsara.
- (Idinagdag ang cross-reference sa 2026-08-25 verification pass) Itinuturing ng field article na "Retail and Foodservice," §8-1, na "hindi nakumpirma" ang report na "isang mabilis-lumagong chicken chain ang nagsara ng 207 na tindahan" (AOL at iba pa, 14 Agosto 2026) — at tugma ang figure na iyon sa kabuuang bilang ng pagsasara ng buong grupo ng JFC sa unang kalahati, na 207 na tindahan. 注Malamang na ang report na ito ay tumutukoy sa pagsasara ng buong grupo ng JFC pero isinulat na parang isang brand lamang, pero dahil hindi natagpuan ang orihinal na artikulo, hindi pa rin nakumpirma ang pagkakakilanlang ito. Huwag isulat na "207 tindahan ang isinara ng Jollibee."
- 注Record ang Q2, pero ang kumulatibong net income sa unang kalahati ay ₱4.87 bilyon, bumaba ng 13.3% taon-taon (dahil malaking bumagsak ang Q1 sa ₱1.5 bilyon, −38.8%). Pansinin na sabay na totoo ang "record" at "bumabang kita" dito. Tugma ang figure ng unang kalahati sa 2026 H1 summary ng field article na "Business Conglomerates and Corporate Groups," kabanata 10 (₱4.87 bilyon / −13.3%) (na-cross-check at idinagdag ang figure sa 2026-08-25 verification pass).
- 注注 (2026-08-25 verification) Iba-iba ang guidance para sa buong taon 2026 na capital expenditure depende sa source. Ang artikulong ito ay gumagamit ng ₱13.0–15.0 bilyon (Manila Standard, 2026-08-11), samantalang ang field article na "Retail and Foodservice," §9-1, ay bumabanggit ng "na-cut sa ₱13.0 bilyon" (Manila Bulletin, 2026-08-11). Magkaibang outlet ito na parehong petsa ng report, at malamang na ang pagkakaiba ay dahil ang isang outlet ay nag-report ng range habang ang isa naman ay ang lower bound lamang ang ginawang headline — pero dahil hindi natagpuan ang orihinal na disclosure ng JFC, hindi ito makumpirma = hindi nakumpirma. Pinananatili ang parehong figure sa halip na tanggalin. Bilang kaso ng "iba ang figure depende sa source," ang pinakaligtas na paraan ay isulat ito bilang range: "nasa ₱13-bilyon (may mga report ng ₱13.0–15.0 bilyong range)."
- Binaba ang mga target para sa buong taon 2026 noong Agosto (Manila Standard, 2026-08-11).
| Sukatan | Orihinal na target | Binagong target |
|---|---|---|
| Bagong tindahan | 1,200–1,300 | 1,000–1,100 |
| Capital expenditure | ₱13.0–16.0 bilyon | 注₱13.0–15.0 bilyon / ₱13.0 bilyon (tingnan sa itaas) |
| Same-store growth | 4–6% | 3–4% |
| Paglago ng operating profit | 15–18% | 10–15% |
- Tim Ho Wan: Nakuha ng JFC ang 30% na hawak ng WDI Corporation sa North America business sa halagang humigit-kumulang US$5.05 milyon, at ibinenta ang sariling 30% na hawak nito sa Japan business sa WDI sa halagang humigit-kumulang ¥166.1 milyon (inanunsyo noong 2026-08-18, target mag-close sa Q3).
- Inanunsyo ng JFC noong Enero 2026 ang plano na mag-list sa US ang international division nito, na nagpataas nang malaki sa presyo ng share nito (Fortune, 2026-01-07). Naiulat din pagkatapos na isinasaalang-alang din ang listing sa Hong Kong (The Business Times, 2026-06-05), at hinintuan ng CFO ang listing sa 2027 (parehong outlet, 2026-01-14).
2.7 Dole 注
- Isang malaking manlalaro sa pinya ng Mindanao (Dolefil, ibig sabihin, Dole Philippines, sa South Cotabato province) at saging, pero hindi nakuha ng research na ito ang tiyak na primary-source na impormasyon tungkol sa performance at investment ng negosyo nito sa Pilipinas para sa 2025–2026 = hindi nakumpirma. Ang Dole plc ay Ireland-based at listed sa NYSE, at hindi nagdi-disclose ng hiwalay na Philippine segment.
- Kabilang sa mga nakumpirmang nakaraang investment ang isang ₱306 milyong planta ng pinya na nagsimulang mag-opera sa Lanao del Sur province noong 2022 (FreshPlaza, 2022-02-14).
3. Mga Primary Commodity
3.1 Niyog
Umabot sa pinakamataas na antas ang export value noong 2025 (Source: Philippine Coconut Authority / BusinessMirror, 2026-07-22)
| Item | 2024 | 2025 | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Kabuuang export value ng mga produktong niyog | US$2.66 bilyon | US$3.57 bilyon | Pinakamataas kailanman |
| Bahagi nito: coconut oil | — | US$2.87 bilyon | +29.4% |
| Average na presyo ng coconut oil | US$1,519/MT | US$2,480/MT | +63.27% |
Ang karamihan ng pagtaas sa halaga ay dahil sa "presyo" — mahalagang tandaan na hindi lumaki ang volume ng produksyon. Umaasa ang PCA na lalampasan ng 2026 ang 2025 (PCA Chief of Staff Joseph Cezar Deligero).
Pag-verify sa claim na "pinakamalaking exporter sa mundo" - Ang InsiderPH (2025-06-20, ulat na batay sa paliwanag ng PCA at Department of Agriculture) ay ganito ang pagkakalatag: "Ang Pilipinas ay nananatiling pinakamalaking coconut exporter sa mundo, pero sa volume ng produksyon, pangalawa na ito ngayon, sunod sa Indonesia." - Indonesia 17.13 milyong MT / Pilipinas 14.77 milyong MT. 注(Nabanggit sa 2026-08-25 verification pass) Wala sa dalawang production figure na ito ang taon ng reference. Sinipi ng artikulo ng InsiderPH ang mga paliwanag ng PCA at Department of Agriculture pero hindi nito nabanggit ang base year, at hindi naabot ang orihinal na estadistika (hal. mula sa FAO) = hindi nakumpirma ang taon. Ang pagkakasunod-sunod na "Indonesia unahan, Pilipinas pangalawa" ay pare-pareho sa maraming source, pero kumpirmahin palagi ang taon bago sipiin ang mga tonnage figure. - 注Ibig sabihin, naiiba ang ranking sa "exports" at "production." Kung nakasulat sa isang artikulong Japanese na "pinakamalaking coconut producer sa mundo" ang Pilipinas, luma na ito o mali. - 注Bukod pa rito, kahit ang "exports" ay maaaring magbunga ng ibang konklusyon depende kung coconut oil lamang ba ito o ang buong produktong niyog (langis + desiccated coconut + coconut water, atbp.). Huwag gumamit ng superlative claim nang hindi tinutukoy ang metric. - Layunin ng gobyerno na mabawi ang unang puwesto, na dinoble ang planting target nito para sa 2026 mula sa orihinal na 25 milyong puno patungong 50 milyong puno (Agriculture Secretary Francisco P. Tiu Laurel Jr., PCA governing board chair). Ang kumulatibong target para sa 2023–2028 ay 100 milyong puno. Humigit-kumulang 340 milyon ang bilang ng mga umiiral na puno. May naisagawang fertilization program na nagkakahalaga ng humigit-kumulang ₱1.8 bilyon noong 2025.
Mga isyu sa 2026 - El Niño: Sa panahon ng tagtuyot noong 2024, bumaba ng humigit-kumulang 20% ang productivity. Nagsusumikap ang PCA na pagaanin ito sa pamamagitan ng solar-powered drip irrigation at integrated pest management. - Mataas ang pagtutol ng PCA sa isang panukala na i-suspend ang biodiesel blending mandate (Marso 2026). Dahil direktang naaapektuhan nito ang domestic demand para sa coconut oil, isyu ito ng buhay-at-kamatayan para sa industriya. - Humingi ang PCA ng awtoridad na regulahin ang presyo ng copra (Philstar, 2026-07-22) — ang kabaligtaran ng epekto ng tumataas na presyo na pumipiga sa mga processor. - Field trial ng nanotechnology upang pahusayin ang ani, kasama ang Mitsui & Co. (BusinessWorld, 2026-08-03). - 注Tungkol sa coconut water, hindi nakuha ng research na ito ang primary-source na export statistics para sa 2025–2026 o ang company-by-company share data = hindi nakumpirma. Nakumpirma na pumasok ang CNPF at iba pa sa merkado sa ilalim ng brand na "coco."
3.2 Saging
Resulta ng 2025 (Source: Pilipino Banana Growers and Exporters Association, PBGEA / OneNews.PH 2026-03-23)
| Item | Halaga |
|---|---|
| Kabuuang export volume | 3.04 milyong MT (+30% taon-taon) |
| Export value patungong Middle East | US$193 milyon (12% ng kabuuang export value) |
| Bahagi nito: Iran | US$97.52 milyon (6%) |
| Bahagi nito: mga bansang GCC + Iraq | US$95.50 milyon |
| Volume patungong Iran | 242,877.58 MT (8% ng kabuuang volume) |
Ang pinakamalaking shock ng 2026 ay ang pagkawala ng Middle East market. Sa liham nito kay Pangulong Marcos, nagbabala ang PBGEA na "kung lalala ang giyera, posibleng mawala sa amin ang US$200 milyong kita." Sinabi ni Executive Director Stephen Antig: "Optimistiko kami noon sa outlook ng Middle East market. Sumiklab ang giyera habang nagsisimula pa lang tumaas ang mga shipment namin" (OneNews.PH, 2026-03-23). Hinahanap ng industriya ang paraan para ilipat ang volume sa Japan at South Korea, pero sinasabing saturated na ang parehong merkado (Philstar, 2026-03-26).
Sakit sa Panama (Fusarium wilt, TR4) - Pinalakas ng Department of Agriculture ang mga hakbang noong Nobyembre 2025 at sinabing ituturo ng export promotion policy ang "pagsupil sa TR4 at market access" (BusinessWorld, 2025-11-03; PNA, 2025-11-03). - Noong Marso 2026, isinagawa sa Davao ang isang demonstrasyon ng AI-drone-assisted production support (SunStar, 2026-03-31), at noong Hulyo 2026, muling inanunsyo ng Department of Agriculture ang pagpapalakas ng mga hakbang laban sa sakit (Philstar, 2026-07-07). - 注Nagkakasalungatan ang mga report tungkol sa world ranking. Iniulat ng BusinessMirror (2025-07-21) na ang Pilipinas ay "ika-3 pinakamalaking banana exporter sa mundo noong 2024," samantalang iniulat ng Philstar (2025-01-15) na "bumaba sa ika-4 na puwesto sa mundo noong 2024." Parehong headline-level claim lamang ito, at hindi nakumpirma kung batay ito sa volume o value, o kung anong compiling body ang ginamit. Kapag sumisipi ng ranking, laging ikabit ang metric at ang source. - (Idinagdag kasabay sa 2026-08-25 verification pass; source: field article na "Mindanao Region," §8) Nakasaad sa artikulong iyon na "humigit-kumulang 3 milyong tonelada ang exports noong 2025, tumaas ng 30% taon-taon, bumalik sa ika-2 puwesto sa mundo, sunod sa Ecuador (PBGEA)." Ang metric ay export volume. Sa madaling salita, ito ay isang timeline ng "2024 = 3rd o 4th (hindi malinaw ang metric)" na sinundan ng "2025 = 2nd batay sa volume" — hindi ito magkasalungat, magkaibang taon at magkaibang metric lang ang magkatabi. 注Gayunpaman, ang source ng "2nd place" na ito ay PBGEA rin (isang industry association), at hindi ito nakumpirma laban sa opisyal na tally tulad ng sa FAO (hindi nakumpirma). Huwag kailanman sumipi ng ranking nang hindi isinasama ang taon, ang metric, at ang compiling body. - May mga report na nawalan ng competitiveness ang Pilipinas sa merkado ng China at nawala ang puwesto nito bilang top supplier (BusinessWorld, 2025-03-04). - Detalyado: bumagsak nang husto ang share ng Pilipinas sa banana imports ng China mula 70% noong 2017 patungong 27.5% noong 2024, at inagaw ng Vietnam ang unang puwesto. (Idinagdag sa 2026-08-25 verification pass; source: field article na "Mindanao Region," §8.)
Tungkol sa share sa Japanese market 注 - Malawak ang pananaw na ang Pilipinas ang pinakamalaking supplier ng sariwang saging sa Japan, pero hindi nakuha ng research na ito ang primary confirmation mula sa alinman sa estadistika ng Japan (Ministry of Finance trade statistics, MAFF) o estadistika mula sa panig ng Pilipinas = hindi nakumpirma. - Ang nakumpirma ay ang negosasyon ng industriya para sa mas mababang taripa sa mga padalang papunta sa Japan (FreshPlaza, 2025-03-24 at 2025-04-02), at ang alalahanin sa loob ng industriya na "mawala ang Japan market" (Philstar, 2025-03-22). Ang taripa sa saging sa ilalim ng Japan-Philippines Economic Partnership Agreement (JPEPA) ang punto ng usapan. - Katunayan na sumusuporta (idinagdag sa 2026-08-25 verification pass; source: field article na "Mindanao Region," §12): Hinahawakan ng Sumifru (Sumifru Philippines) ang humigit-kumulang 30% ng banana imports ng Japan mula sa mga sakahan at packing facility nito sa Tagum City, Davao del Norte, at iba pa (sa ilalim ng brand na "Kanjukuou"). 注Ito ang share ng mga import na papuntang Japan na hinahawakan ng isang kumpanya lamang, hindi ang "share ng Pilipinas sa Japan market." Gayundin, noong Hunyo 2019, ibinenta ng Sumitomo Corporation ang buong 49% na hawak nito sa Sumifru Singapore at umalis sa produksyon ng saging sa Pilipinas; sa kasalukuyan, walang capital relationship ang Sumifru Japan at Sumitomo Corporation. Magiging mali kung isusulat na "nagtatanim ng saging ang Sumitomo Corporation sa Pilipinas."
3.3 Asukal (Negros)
Balangkas para sa crop year 2025–26 (magsisimula 1 Oktubre 2025)
| Item | Detalye | Taon / Source |
|---|---|---|
| Klasipikasyon ng produksyon | Buong output ay itinalaga bilang Class "B" (para sa domestic consumption) | Agosto 2025, SRA |
| Estimate ng produksyon | Posibleng lumampas sa 2 milyong MT, humigit-kumulang +5% laban sa unang forecast | Agosto 2026, anunsyo ng SRA |
| Import ng asukal | Pinahaba ang moratorium hanggang Disyembre 2026 | Disyembre 2025, Department of Agriculture |
| Import ng molasses | Pinahaba ang moratorium hanggang Marso 2026 | Nobyembre 2025, Department of Agriculture / SRA |
| Bioethanol | Ipinagbawal ang paggamit ng imported na asukal o molasses bilang feedstock | Hunyo 2026, Department of Agriculture / SRA |
| Exports patungong US | Ikatlong sunod na taong isinagawa; inaprubahan ng Department of Agriculture ang planong mag-export ng 100,000 MT ng raw sugar | Enero 2026 |
Ang paradox sa puso ng 2026 ay ang pagbagsak ng domestic prices kahit noon pa mang hinihinto ang mga import. - Bumagsak ng humigit-kumulang 30% ang millgate prices (Senador Imee Marcos, GMA, 2026-04-28). - Itinuro ng isang House representative na dahil sa sobrang import, nagkaroon ang industriya ng ₱7.28 bilyong pagkalugi (GMA, 2026-03-19). - Nagsimula ang House of Representatives ng imbestigasyon sa pagbagsak ng presyo (BusinessWorld, 2026-02-25), at hiwalay na nagsagawa ng imbestigasyon ang Senado (PNA, 2026-02-12). - Naging alalahanin din ang pagdagsa ng sugar substitutes at kasama ito sa Senate inquiry (Inquirer, 2026-02-12). Hiniling ng industriya sa SRA at Department of Agriculture na regulahin ang sugar substitutes (Daily Tribune, 2026-02-02). - Nagbigay-alarma ang mga samahan ng magsasaka sa Negros tungkol sa pagbagsak ng presyo (Rappler, 2025-10-10). Tinutulan sa Negros ang dalawang bagong panuntunan ng SRA (Rappler, 2026-01-26). - Peste: mahigit 4,000 ektarya ng sakahan ng tubo sa Visayas ang naapektuhan ng peste na iniulat bilang "RSSI" (BusinessMirror, 2025-09-08).
注Hindi na angkop sa 2026 ang narrative noong 2022–2023 na "nag-i-import dahil sa kakulangan ng asukal." Ang kabaligtaran na ang kalagayan ngayon: "import ban + pagbagsak ng presyo + sugar substitutes." Kung gagamitin ang mga lumang artikulo bilang basehan, magkakaroon ng maling pagkakaunawa.
Ang mababang presyo ng asukal na ito ay direktang konektado sa segment na "Commodities" ng URC (H1 EBIT −19%).
3.4 Pinya
- Ang mga pangunahing lugar ng pagtatanim ay nasa Mindanao: Bukidnon province (Del Monte Philippines) at South Cotabato province (Dole Philippines). Ang Bukidnon province ay ika-1 sa buong bansa sa agricultural production value (Inquirer, 2025-12-07).
- Ang share ng Del Monte Pacific sa sariwang pinya sa North Asia ay 55% (+3 puntos) (disclosure ng kumpanya, FY2026). Ang variety ay MD2.
- Naapektuhan din ng Middle East conflict ang exports ng sariwang pinya (BusinessWorld, 2026-03-30, headline: "Prolonged Mideast war could dampen banana, pineapple exports").
4. Kaligtasan sa Pagkain: FDA Philippines
4.1 Pinakamalaking Insidente ng 2026: Ang Recall ng Nestlé sa Infant Formula
| Item | Detalye |
|---|---|
| Mga apektadong produkto | 14 SKU / 38 batch ng NAN OPTIPRO (0–6 buwan / 6–12 buwan), NAN OPTI (1–3 taon), at NANKID OPTIPRO (3 taon pataas) |
| Dahilan | May natagpuang bahagyang bahagi ng cereulide sa isinuplay na ARA oil (arachidonic-acid-rich oil). Ang cereulide ay lason na ginagawa ng Bacillus cereus na maaaring magdulot ng mga sintomas sa digestive system tulad ng pagsusuka at pananakit ng tiyan |
| Batayan | FDA Advisory No. 2026-0030 (13 Enero 2026) |
| Kronolohiya | Kusang recall ng Nestlé Philippines (Enero 2026) → Imbestigasyon ng FDA → Sinaksihan ng FDA ang pagtatapon ng na-recall na produkto noong Marso 2026 |
| Health inquiries | Nakatanggap ang FDA ng 18 (pagkatapos 25) na report ng alalahanin sa kalusugan |
- Sa simula, sinabi ng FDA na "walang report ng sakit o adverse event na kaugnay ng mga na-recall na produkto," pero may lumitaw na mga reklamo ng pagtatae at pagsusuka (Interaksyon, 2026-01-14), pagkatapos nito isiniwalat ng FDA ang bilang ng mga report. Mahalaga ang malinaw na pahayag ng FDA na "ang kawalan ng regulatory standard ay hindi kalasag laban sa accountability" (Inquirer, 2026-01-20) para maunawaan ang postura ng regulasyon ng Pilipinas.
- Ito rin ay isang global recall (Reuters, 2026-01-21; naglabas ang CFIA ng Canada ng recall dahil sa parehong isyu ng cereulide noong Pebrero 2026). Hindi ito isyung limitado lamang sa Pilipinas.
4.2 Mga Kaganapan sa Regulasyon, 2025–2026
| Panahon | Nilalaman |
|---|---|
| Disyembre 2025 | Draft guidelines para sa nutrition at health claims ng mga packaged processed food (para sa public comment) |
| Enero 2026 | Inanunsyo ng FDA ang polisiya ng ganap na digitalisasyon ng mga regulatory operation nito (PNA, 2026-01-16) |
| Pebrero 2026 | General guidelines tungkol sa food contact articles (FCA) para sa mga packaged processed food (para sa public comment) |
| Pebrero 2026 | Pag-adopt ng Codex standard para sa fruit juice at nectar (CXS 247-2005) (para sa public comment) |
| Marso 2026 | Inilabas ang public health warning laban sa hindi rehistradong produktong "CEBU 88 Dried Mangoes" (Advisory No. 2026-0174) |
注Ang pag-import at pagbenta ng pagkain sa Pilipinas ay nangangailangan ng License to Operate (LTO) mula sa FDA at isang product-specific na Certificate of Product Registration (CPR). Dahil ang FCA guidelines at ang pag-adopt ng Codex standard na nabanggit sa itaas ay magbubunga ng mga pagbabago sa packaging material at labeling requirements, mainam para sa mga negosyong nag-e-export mula sa Japan na subaybayan ang mga ito mula pa sa public-comment stage.
5. Buwis: Ang ProGRESS Bill at ang Buwis sa Sugar-Sweetened Beverage
- Noong Agosto 2026, iniharap ng Department of Finance (DOF) ang ProGRESS Bill. Idinisenyo itong isabay ang pagbawas sa income tax para sa middle class kasama ang pagtaas ng "sin tax" (sa alak, sigarilyo, atbp.), pagtaas ng luxury tax, at pagtaas ng buwis sa sugary drinks (Manila Bulletin, 2026-08-03; Philstar, 2026-08-05).
- Hiniling ng industriya ng inumin sa DOF na muling pag-isipan ito (BusinessWorld, 2026-08-14). Iniulat ng BusinessWorld na "hinaharap ng mga kumpanya na consumer-related ang margin compression sa panukalang excise tax" (2026-08-11), at "malamang na lalo pang paglalamigin ng panukalang pagtaas ng buwis ang consumption" (2026-08-10).
- Sinabi ng Moody's na "may dalang panganib ng pagkaantala sa fiscal consolidation ang ProGRESS Bill" (BusinessWorld, 2026-08-20).
- 注Hindi nakumpirma ng research na ito ang eksaktong tax rate (piso kada litro) at ang petsa ng implementasyon. Huwag magsulat ng eksaktong bilang nang hindi muna kinukumpirma ang laki ng pagtaas kumpara sa umiiral na buwis sa sugar-sweetened beverage (SSB) (na ipinakilala sa ilalim ng TRAIN Law noong 2018).
- Bilang background, isang panukalang batas na magpapataas sa buwis sa sugar-sweetened beverage ay na-file na sa House of Representatives noong Setyembre 2025 (BusinessWorld, 2025-09-30), at noong Abril 2026, may hiling na muling suriin ang soda tax batay sa kalusugan (parehong outlet, 2026-04-30).
Para sa mga stock ng pagkain at inumin, ang panukalang pagtaas ng buwis na ito ang pinakamalaking policy risk mula huling bahagi ng 2026 hanggang 2027. Direktang tatamaan ang SMFB (beer, spirits), URC (RTD tea, powdered drinks), at Del Monte (juice).
6. Mga Karaniwang Maling Akala (注 Buod)
| # | Karaniwang maling akala | Katotohanan (as of Agosto 2026) |
|---|---|---|
| 1 | "Higit sa 90% ang domestic beer share ng San Miguel" | 注Hindi ma-verify ang figure laban sa primary sources = hindi nakumpirma. Na-delist ang SMB noong 2013, kaya limitado ang disclosure. Kung hindi matukoy ang metric (volume/value), manatili sa qualitative na wika tulad ng "dominante." |
| 2 | "Ang Pilipinas ang pinakamalaking coconut producer sa mundo" | 注Sa volume ng produksyon, ang Indonesia ang unahan (17.13 milyong MT laban sa 14.77 milyong MT). Ang Pilipinas ay sinasabing pinakamalaki sa exports. Panatilihing hiwalay ang mga metric. |
| 3 | "Nag-i-import ang Pilipinas ng asukal dahil sa kakulangan" | 注Sa 2026, ang kalagayan ay import ban (hanggang Disyembre 2026) kasabay ng pagbagsak ng domestic prices. Hindi na angkop ang pattern ng 2022–23. |
| 4 | "Ika-2 sa mundo ang banana exports" | 注Para sa 2024, may mga report ng parehong "ika-3" at "ika-4." Nakadepende ang ranking sa metric at compiling body. Huwag isulat bilang tiyak. |
| 5 | "Ang Del Monte Philippines ay nasa krisis" | 注Ang Del Monte Foods ng US (Chapter 11) ang nasa krisis. Ang negosyo sa Pilipinas ay nagtala ng mas mataas na revenue at profit sa FY2026 (revenue +13.5%, net income US$48.42 milyon). Gayunpaman, ang holding company na DMPL ay may net capital deficit na US$589.90 milyon at kasalukuyang sumasailalim sa debt restructuring. |
| 6 | "Patuloy na lugi ang Monde Nissin sa Quorn" | 注Sa unang kalahati ng 2026, ang Quorn ay kumita na sa batayan ng core EBITDA (₱574 milyon), na may gross margin na tumaas ng 688bp. Dapat suriin ito nang hiwalay sa nakaraang cumulative impairment na £259 milyon. |
| 7 | "Sulong nang sulong ang Jollibee" | 注Record ang Q2 net income, pero bumaba ng 13.3% taon-taon ang kumulatibong net income sa unang kalahati, at binaba ang mga target para sa buong taon noong Agosto. Nakakalito kung isang panig lamang ang isusulat. |
| 8 | "Matibay ang pagkain laban sa inflation dahil pangangailangan ito araw-araw" | 注Sa unang kalahati ng 2026, bumagsak ng −12% ang profit ng beer ng SMFB, flat ang operating profit ng URC, at bumaba ang unang kalahating kita ng Jollibee. Direktang tinamaan ng gastos ang gasolina, ocean freight, at kuryente, at hindi ganap ang pass-through sa presyo. |
| 9 | Pagsasama ng mga figure bago 2025 at mga figure ng 2026 | 注Ang buong taon 2025 ng SMFB ay magandang taon na pinamunuan ng pagkain, samantalang bumaba ang kita sa unang kalahati ng 2026. Ang fiscal year ng DMPL ay nagtatapos sa Abril, kaya hindi ito umaayon sa calendar year. May pagkaputol ang CNPF dahil sa lindol noong Hunyo. |
7. Mabilisang Sanggunian ng mga Bilang (as of 25 Agosto 2026)
| Kumpanya | Pinakahuling panahon | Revenue | Net income | Source |
|---|---|---|---|---|
| SMFB | H1 2026 | ₱205.3 bilyon (+2%) | ₱22.1 bilyon (−4%) | SMC, 2026-08-05 |
| SMFB | Buong taon 2025 | ₱419.1 bilyon (+5%) | ₱46.3 bilyon (+13%) | SMC, 2026-03-10 |
| URC | H1 2026 | ₱89.3 bilyon (+4%) | Core ₱6.7 bilyon (+3%) | URC investor presentation, 2026-08-06 |
| URC | Buong taon 2025 | ₱168.0 bilyon (+4%) | Humigit-kumulang ₱11.0 bilyon (−4%) | InsiderPH/Inquirer, 2026-03 |
| Monde Nissin | H1 2026 | ₱44.3 bilyon (+6.8%) | Core ₱5.5 bilyon (+16.1%) | Monde Nissin, 2026-08-12 |
| Century Pacific | H1 2026 | ₱45.8 bilyon (+15%) | ₱4.1 bilyon (+6%) | CNPF, 2026-08-06 |
| Century Pacific | Buong taon 2025 | ₱83.3 bilyon (+10%) | ₱7.1 bilyon (+11%) | CNPF, 2026-04-13 |
| Del Monte Pacific | FY2026 (Abril year-end) | US$896.13 milyon (+13.5%) | US$48.42 milyon (naging kumita) | DMPL MD&A, 2026-06-25 |
| Jollibee | Q2 2026 | ₱59.5 bilyon (+10.7%) | ₱3.4 bilyon (+5.7%, record kada quarter) | JFC, 2026-08-18 |
| Primary commodity | Sukatan | Halaga | Taon / Source |
|---|---|---|---|
| Niyog | Kabuuang export value | US$3.57 bilyon (pinakamataas kailanman) | 2025, PCA |
| Coconut oil | Export value / average na presyo | US$2.87 bilyon / US$2,480/MT | 2025, PCA |
| Saging | Kabuuang export volume | 3.04 milyong MT (+30%) | 2025, PBGEA |
| Saging | Export value patungong Middle East | US$193 milyon (12% ng kabuuan) | 2025, PBGEA |
| Asukal | Estimate ng produksyon | Posibleng lumampas sa 2 milyong MT | Crop year 2025–26, SRA |
| Pinya (sariwa) | Share sa North Asia (DMPL) | 55% (+3pt) | FY2026, Del Monte Pacific |
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「産業」「食品加工と飲料」).