Ang Aktwal na Kalagayan ng Pagpasok ng mga Kumpanyang Hapon sa Pilipinas
1. Unahin muna: 3 magkakaibang "kahulugan" ang nasa likod ng mga numero
Ang bilang ng mga kumpanyang Hapon (Japanese-affiliated) sa Pilipinas ay depende sa source, mula 1,600s hanggang halos 1,900, at may bersyon pang "700" lang. Hindi ito pagpapalaki ng bilang — dahil ito sa magkaibang bagay ang binibilang ng bawat source.
| Sukatan | Pinakabagong halaga | Reference date | Source | Ano ang binibilang |
|---|---|---|---|---|
| Bilang ng establishments ng kumpanyang Hapon | 1,888 establishments | 1 Oktubre 2025 | Ministry of Foreign Affairs (MOFA), "Survey of Japanese Business Establishments Overseas" (nilathala 9 Hulyo 2026) | Mga establishments — local subsidiaries, branches, representative offices, atbp. — na natukoy ng mga overseas diplomatic mission ng Japan |
| Ganoon din (nakaraang taon) | 1,630 establishments | 1 Oktubre 2024 | Katulad ng nasa itaas | Katulad ng nasa itaas |
| Bilang ng miyembrong kumpanya ng JCCIPI | 685 kumpanya | Marso 2026 | Artikulo ng Secretary-General ng Japanese Chamber of Commerce and Industry of the Philippines, Inc. (JCCIPI) / Japan Overseas Enterprises Association | Mga kumpanya at organisasyong nagbabayad ng dues bilang miyembro |
| Ganoon din (kahaliling bersyon) | Humigit-kumulang 700 kumpanya/organisasyon | Agosto 2026 | Joint press release ng ARTA at JCCIPI (5 Agosto 2026) | Miyembrong kumpanya kasama ang mga kaugnay na organisasyon |
| Kumpanyang Hapon na rehistrado sa PEZA | 744 kumpanya | Hunyo 2026 | Balitang sumipi sa anunsyo ng PEZA (context.ph, 25 Hunyo 2026) | Mga kumpanyang Hapon na rehistrado lang sa economic zones |
注 Nasa opisyal na website pa rin ng JCCIPI ang "686 companies (as of September 2020)" — 6 taon nang lumang numero. Madalas kinokopya ito ng mga Japanese-language blog at investment-promotion site nang hindi na-a-update. Kung 2026, dapat 685 companies (Marso 2026) ang tama.
注 Ang "bilang ng establishments" sa survey ng MOFA ay hindi ang aktwal na bilang ng kumpanya. Ito ay bilang ng mga establishment na may Japanese ownership na lampas sa isang threshold na natukoy ng mga overseas diplomatic mission, at malinaw na nakasaad sa notes mismo ng survey na sa ilang bansa, "corporations" (hindi "establishments") ang unit na binibilang. Hindi ito puwedeng direktang gamitin para sa international comparison.
Paano babasahin ang biglaang tumaas mula 1,630 papuntang 1,888
注 Kapag hinati sa bawat jurisdiction ng overseas mission, halos lahat ng dagdag ay nangyari sa ilalim ng saklaw ng Consulate-General sa Davao.
| Saklaw | 2024 | 2025 | Pagbabago |
|---|---|---|---|
| Embassy of Japan sa Pilipinas (Metro Manila at iba pa) | 1,312 | 1,329 | +17 |
| Consular Office sa Cebu | 267 | 272 | +5 |
| Consulate-General sa Davao | 51 | 287 | +236 |
| Kabuuan | 1,630 | 1,888 | +258 |
Malabo kung sasabihing "5.6x tumaas ang bilang ng Japanese establishment sa Mindanao sa loob lang ng isang taon." Mas malamang na apparent increase ito dulot ng pagbabago sa paraan ng pagkuha ng datos (hal., pag-revise ng listahan), kaya iwasan ang pananalitang tulad ng "16% tumaas ang Japanese companies noong 2025." Halos flat lang ang Metro Manila at Cebu.
Para sa reference: mga numero ng ibang bansa sa parehong survey (as of 1 Oktubre 2025)
| Bansa | Establishments |
|---|---|
| China | 26,273 |
| Thailand | 6,083 |
| Indonesia | 3,643 |
| Vietnam | 2,990 |
| Pilipinas | 1,888 |
Dahil sa pagkakaibang ito sa kahulugan (may bansang corporation-based ang binibilang), hindi tiyak na inaassert ng artikulong ito ang ranking tulad ng "ika-ilan ang Pilipinas sa ASEAN." Sa minimum, mababasa sa loob ng parehong survey na mas mababa ang Pilipinas kaysa Thailand, Vietnam, at Indonesia.
注 (Na-verify noong 2026-08-25) Hindi na-recheck sa orihinal na source ang mga numero ng ibang bansa sa table na ito — ibig sabihin, hindi pa nakumpirma. Hindi naabot (404 error) ang related MOFA page (ang "Survey of Japanese Business Establishments Overseas"/press release sa mofa.go.jp), at sa mga numerong China 26,273, Thailand 6,083, Indonesia 3,643, Vietnam 2,990, at Pilipinas 1,888, ang Pilipinas lang ang nakumpirma sa primary source. 注 Kung gagawa ng dokumentong maghahambing ng bansa, i-download at i-check nang direkta ang Excel breakdown per country and mission na inilalabas ng MOFA. Lalo na sa China, malaki ang year-on-year decline ng establishment count nito, at may lumang numerong (30,000s) na sabay pang gumagala.
2. Kasalukuyang kalagayan ng investment flow: malaki ang galaw ng approval-based na datos
Investment mula Japan sa approval basis, base sa Philippine Statistics Authority (PSA), gaya ng iniulat ng JETRO.
| Taon | Approved amount (bilyong ₱) |
|---|---|
| 2021 | 24.5 |
| 2022 | 52.0 |
| 2023 | 57.5 |
| 2024 | 28.7 |
| 2025 | 34.0 |
注 Puwedeng mag-doble o mahati sa kalahati ang approval-based na numero dahil lang sa isang malaking proyekto. Iba ito sa aktwal na na-disburse na halaga (BSP FDI statistics), kaya huwag ipaghalu-halo.
Ang approved foreign investment sa Q2 2026 ay ₱115.2 bilyon (+68.2% year-on-year), pero ang pinakamataas sa ranggo per bansa ay ang Netherlands (₱50.7 bilyon), Germany (₱18.1 bilyon), at Singapore (₱10.0 bilyon) — hindi kasama ang Japan sa top 3 ng quarter na ito (PSA/BusinessMirror, 13 Agosto 2026). Sa parehong quarter, 59.3% ng foreign investment ay nasa power at gas, at 18.1% naman sa manufacturing. Per rehiyon, Cordillera 49.4%, Central Luzon 32%, Calabarzon 12.8%.
3. Konsentrasyon ng lokasyon
3-1. Calabarzon (Laguna, Batangas, Cavite)
Ang puso ng Japanese manufacturing. May assembly plant ng Toyota at Mitsubishi Motors sa Santa Rosa, Laguna; may wire-harness plant na kaugnay ng Yazaki sa Calamba; at nagtitipon-tipon ang Ibiden at iba pa sa First Philippine Industrial Park (FPIP) sa Batangas. Ayon sa sariling anunsyo ng FPIP, umabot sa ₱766.55 bilyon ang cumulative investment mula 1995 hanggang Hunyo 2023, na 27.37% ng kabuuang investment sa PEZA (claim ito ng operator mismo, hindi opisyal na government statistic).
3-2. Cebu
- Tsuneishi Heavy Industries (Cebu), Inc. (THICI), sa Balamban. Noong Enero 2026, inihatid nito ang sinasabing unang methanol dual-fuel Capesize bulk carrier sa buong mundo, ang "BRAVE PIONEER" (Manila Bulletin at iba pa, 15 Enero 2026). Naka-online na ang Phase 1 ng 3MW solar installation nito noong Agosto 2025. Inanunsyo ang expansion ng shipyard nang magkasabay sa pagbisita ni Pangulong Marcos sa Japan noong Mayo 2026 (GMA Network, 29 Mayo 2026).
- May ilang planta ang MinebeaMitsumi sa Cebu. Itinatag ang Japanese Chamber of Commerce and Industry of Cebu, Inc. (JCCICI) noong 1990.
- Nag-online ang ₱12.8 bilyong planta ng Taiheiyo Cement sa Cebu noong 2024 (Inquirer, 20 Hulyo 2024).
3-3. Clark (Pampanga)
- Umabot sa US$2.663 bilyon ang exports ng Clark Freeport sa unang kalahati ng 2026 (Manila Standard, 16 Agosto 2026).
- Noong Hunyo 2026, nagpresenta ang BCDA ng humigit-kumulang ₱100 bilyong proyekto para sa mga Japanese investor (Inquirer, 2 Hunyo 2026). Nag-pitch din ang BCDA at CIAC sa Japan noong Enero 2026.
- Inanunsyo ng Yokohama Rubber ang ₱3.5 bilyong expansion sa Clark noong Pebrero 2024.
- Noong Hunyo 2026, inanunsyo ng isang Japanese aircraft-leasing company ang ₱600 milyong expansion sa Clark Aviation Capital (Punto! Central Luzon, 23 Hunyo 2026).
3-4. Freeport Area of Bataan (FAB)
Sa 153 kumpanya sa FAB, ang pinakamalaking taxpayer ay ang Mitsumi Philippines Inc. (subsidiary ng MinebeaMitsumi). Nakatanggap ito ng "Sinag ng Bataan" award noong ika-269 na anibersaryo ng lalawigan ng Bataan noong Enero 2026 (BusinessMirror, 16 Enero 2026). Gumagawa ito ng semiconductor, camera actuator, connector, at power components sa Bataan at Cebu, at para sa fiscal year na natapos noong Marso 2025, umabot daw sa humigit-kumulang US$1.9 bilyon ang production sa Pilipinas, o 15.1% ng kabuuan ng parent company.
注 Ang predecessor ng FAB ay ang "Bataan Export Processing Zone" na itinatag noong 1972, ang simula ng economic zone system ng Pilipinas (JETRO regional/analysis report, 31 Oktubre 2025).
4. Mga industriya at kinatawang kumpanya
| Industriya | Kinatawang kumpanya/establishment | Nakumpirmang katotohanan (source, taon) |
|---|---|---|
| Electronic components/semiconductor | MinebeaMitsumi (Cebu/Batangas/Bataan) | Noong Hunyo 2026, inanunsyo ang ₱25 bilyong expansion — ₱5 bilyon dito para sa battery protection module, at ₱10 bilyon para sa OIS (optical image stabilization). Plano ang 3,000 bagong trabaho; kasalukuyang manggagawa mga 22,000. Cumulative investment na humigit-kumulang ₱53 bilyon as of Marso 2026 (InsiderPH at iba pa, 1 Hunyo 2026). Palalawakin ang analog semiconductor capacity sa Cebu simula 2027 |
| Semiconductor package substrate | Ibiden (IBIDEN Philippines, Inc.) | Itinatag noong 19 Mayo 2000, sa Sto. Tomas, Batangas / FPIP. Gumagawa ng plastic IC package substrate (base sa opisyal na site ng Ibiden) |
| Electronic components | Taiyo Yuden | Nagpresenta ng expansion plan sa dialogue sa PEZA noong Hunyo 2026 (context.ph, 25 Hunyo 2026) |
| Auto parts (wire harness) | Yazaki-Torres Manufacturing, Inc., kaugnay ng Yazaki (Calamba, Laguna) | Itinatag noong Disyembre 1973. Gumagawa ng automotive wire harness; 97% ng production ay iniluluwas sa ibang bansa. Iba-iba ang bilang ng manggagawa depende sa private database, mula 5,559 hanggang mga 7,000 注walang nakumpirmang opisyal na figure |
| Auto parts | Sumitomo Wiring Systems | May mahigit 23,000 empleyado sa tatlong lokasyon sa Pilipinas (PEZA press release, Setyembre–Oktubre 2025) |
| Shipbuilding | Tsuneishi Heavy Industries (Cebu) (THICI) | Tingnan ang Seksyon 3-2 sa itaas |
| Sasakyan (finished vehicle) | Toyota (TMP) | Namumuhunan ng ₱4.4 bilyon sa next-generation Tamaraw, target na 20,000 units bawat taon (PNA, 28 Nobyembre 2024). Santa Rosa, Laguna |
| Sasakyan (finished vehicle) | Mitsubishi Motors (MMPC) | Umabot sa 900,000 units ang cumulative production ng L300 (Pebrero 2026). Inanunsyo ang partisipasyon sa EVIS noong Abril 2026, kasama ang planong local production ng hybrid vehicle sa Laguna simula 2028, may investment na ₱7 bilyon (Mayo 2026) |
| Sasakyan (finished vehicle) | Isuzu | Patuloy ang local production ng commercial vehicle 注 Hindi nakumpirma sa survey na ito ang investment amount at production volume as of 2026 (hindi pa nakumpirma) |
| Sasakyan (finished vehicle) | Honda | Umatras sa four-wheel local production noong Marso 2020 (isinara ang planta sa Santa Rosa, Laguna). Import-and-sell na lang mula noon. Patuloy ang two-wheel production |
| Pagkain | Ajinomoto | Inanunsyo noong Setyembre 2025 ang bagong ikatlong planta na humigit-kumulang ₱9.1 bilyon (JETRO, 31 Oktubre 2025). Iniulat din ang expansion sa Tarlac area |
| Office equipment | Seiko Epson | Nagtayo ng ikatlong planta noong 2017 na mga US$143 milyon. Noong Agosto 2026, iniulat ang planong gumawa ng industrial robot sa planta nito sa Batangas (Inquirer, 19 Agosto 2026) |
| Models/hobby kit | Tamiya | 注Sinasabing "ang Pilipinas ang tanging manufacturing base ng Tamiya sa labas ng Japan" (PEZA/context.ph, 25 Hunyo 2026). Ito ay superlative claim, at ang sukatan dito ay "bilang ng bansa kung saan may overseas manufacturing site ang kumpanya." Sa 2026-08-25 na verification, hindi ito na-confirm laban sa opisyal na listahan ng manufacturing sites ng Tamiya mismo — ibig sabihin, hindi pa nakumpirma. 注 Ang source ay artikulong sumipi lang sa sinabi ng PEZA, kaya huwag isulat na sigurado ang "tanging" |
| Metal/tela | — | 注 Hindi nakumpirma sa survey na ito ang aggregate figure ng industry association (hindi pa nakumpirma) |
| BPO/IT-BPM | — | Sinabi ng Secretary-General ng JCCIPI na bukod sa traditional na outsourced BPO, lumalawak ang trend ng paglalagay ng bahagi ng sariling operations sa Pilipinas (GBS model) (Mayo 2026) |
注 Tungkol sa Murata Manufacturing at Brother Industries (cross-check sa ibang field, 2026-08-25 verification): nakalista sa artikulo ng field na "Calabarzon at Mimaropa" § ang "Brother Industries, Canon, Ibiden, at Murata Manufacturing" bilang mga pangunahing Japanese tenant ng First Philippine Industrial Park (FPIP) sa Batangas. Kung tungkol lamang sa pagiging tenant sa FPIP, mayroon itong lathala sa loob ng aming mga reference materials. 注 Pero kahit sa re-verification ng artikulong ito, hindi rin na-confirm ang dalawang kumpanya laban sa opisyal na listahan ng manufacturing site nila — ibig sabihin, hindi pa nakumpirma. Magkaiba ang "may pangalan sa listahan ng tenant" at "aktwal na pinapatakbo ang manufacturing site" (madalas kasama sa listahan ng tenant ng industrial park ang mga past occupant o kaugnay na kumpanya). Wala sa dalawang pahayag ang tinanggal. Kung gagawa ng dokumentong magbabanggit ng pangalan ng indibidwal na kumpanya, siguraduhing i-verify sa opisyal na site ng bawat kumpanya (listahan ng group company/manufacturing site). 注 Tandaan din na isinara na ng Canon ang planta nito sa Batangas noong Hunyo 2026 (Seksyon 7), kaya ang deskripsyong "Japanese tenant ng FPIP" ay nagbabago depende sa reference date.
5. JETRO "FY2025 Survey on Business Conditions of Japanese Companies Overseas" (Pilipinas)
Nilathala ang survey na ito noong 17 Pebrero 2026, isinagawa noong Agosto–Setyembre 2025, at nakakuha ng 5,109 valid na tugon overall (39.6% valid response rate).
170 valid na tugon ang nakuha mula sa Pilipinas (mula sa 516 kumpanyang sinurbey, 32.9% valid response rate; 84 manufacturing, 86 non-manufacturing).
5-1. Operating profit
| Item | Porsyento |
|---|---|
| Umaasa ng tubo sa 2025 | 69.8% (+5.7 points year-on-year) |
| Break-even | 14.3% |
| Umaasa ng lugi | 15.9% |
| Outlook 2026: "gumaganda" | 39.3% |
| Outlook 2026: "flat" | 50.0% |
| Outlook 2026: "lumalala" | 10.7% |
注 Sa hiwalay na ASEAN-6 comparison document na ginawa ng JETRO Kuala Lumpur office, ibang numero ang lumabas para sa Pilipinas — 73.8% profitability rate at 56.9% expansion intent. Malamang na iba ang survey population (hal., manufacturing lang kumpara sa lahat ng industriya), kaya laging tukuyin kung aling dokumento ang pinagmulan kapag sumisipi. Ginamit ng artikulong ito ang numero mula sa main report.
5-2. Interes sa pagpapalawak ng negosyo (sa susunod na 1–2 taon)
| Direksyon | Porsyento |
|---|---|
| Palawakin | 50.3% |
| Panatilihin sa kasalukuyang saklaw | 47.2% |
| Paliitin/ilipat/umatras | 2.5% |
Ang top na dahilan ng expansion: "paglaki ng lokal na demand sa market" (60.0%), "tumaas na exports" (25.9%), at "pagtanggap sa mas mataas na value-added na produkto/serbisyo" (14.1%). Ipinapakita nito na domestic demand ang pangunahing motor ng expansion, at pangalawa lang ang export-oriented expansion.
5-3. Top 5 na panganib sa investment environment
| Ranggo | Item | Porsyento |
|---|---|---|
| 1 | Pagtaas ng labor cost | 66.5% |
| 2 | Mataas na employee turnover | 37.5% |
| 3 | Kumplikadong proseso ng administrasyon | 33.8% |
| 4 | Kakulangan ng specialist/engineer, hirap mag-hire | 29.9% |
| 5 | Malabo na patakaran ng lokal na gobyerno | 29.6% |
5-4. Sahod at manggagawa
- Aktwal na base pay increase rate noong 2025: 4.9% (manufacturing 4.7% / non-manufacturing 5.0%)
- 38.7% ang nagsabing "lumalala" ang hirap sa pag-hire; 3.0% naman ang nagsabing "gumagaan"
- Dahilan ng hirap sa pag-hire: tumataas na hinihinging sahod (76.1%), tumitinding kompetisyon sa ibang kumpanya (45.7%)
- Kalaban sa pagkuha ng talento: ibang kumpanyang Hapon (23.8%), lokal na kumpanya (22.4%), kumpanyang Tsino (17.3%) madalas nakakaligtaan na ang pinakamatinding kompetisyon ay sa pagitan mismo ng mga kumpanyang Hapon
5-5. Epekto ng dagdag na taripa ng US
- 28.3% ng kumpanya ang mayroong export patungong US
- Sa mga iyon, 34.0% ang nagsabing "malaki ang negatibong epekto," at 38.3% ang nagsabing "hindi pa malinaw sa ngayon"
- Tugon: pagbawas sa sariling gastos (68.1%), negosasyon ng presyo sa mga supplier (40.4%), pag-pasa ng gastos sa presyo (25.5%)
6. Ang laman ng mga hamon
6-1. Gastos sa kuryente
Binanggit ng JETRO na "mataas ang gastos sa kuryente kahit sa antas ng ASEAN, na humahadlang sa paglago ng mga supporting industry" (JETRO regional/analysis report, Enero 2025).
Pinakabagong overall residential rate ng Meralco (opisyal na Meralco):
| Buwan | Overall rate | Pagbabago mula nakaraang buwan |
|---|---|---|
| Hulyo 2026 | ₱14.8261/kWh | +₱0.34 |
| Agosto 2026 | ₱14.7833/kWh | -₱0.0428 |
注 Mali kung babasahin ang pagbaba noong Agosto 2026 bilang "tumatatag na ang presyo ng kuryente." Sa breakdown, pansamantala lang itong pinapababa ng ₱950 milyong refund na inutos ng ERC (AWAT, hahatiin sa 6 buwan sa -₱0.5861/kWh); pataas pa rin ang underlying trend, dahil tumaas ang NGCP transmission charge ng ₱0.3024, tumaas ang buwis at iba pang singil ng ₱0.2113, at humigit-kumulang ₱0.08 para sa hindi pa nakolektang halaga mula 2011–2022 (kinokolekta sa loob ng 36 buwan). Babaliktad ito pagkatapos matapos ang refund.
6-2. Proseso ng administrasyon at buwis
- Ibinaba ng CREATE Act (2021) ang corporate income tax mula 30% patungong 25%; sa CREATE MORE Act (2024), 20% para sa kwalipikadong kumpanya, at pinahaba ang panahon ng income tax incentive hanggang 27 taon.
- 注 Sa kabilang banda, sinabi ng JETRO na dahil sa CREATE Act at sa mga regulasyon ng Bureau of Internal Revenue (BIR) tungkol sa VAT, naging malabo ang pagtrato sa mga insentibo para sa mga kumpanyang rehistrado sa PEZA, at ang pagkaantala sa VAT refund at karagdagang buwis ay nagiging hadlang sa karagdagang investment (31 Oktubre 2025).
- Noong 5 Agosto 2026, nakipag-MOU ang JCCIPI sa Anti-Red Tape Authority (ARTA) (nilagdaan sa Embassy of Japan sa Pilipinas). Sa balangkas na ito, magiging "ARTA Champions" ang JCCIPI, na mag-uulat at tutulong itama ang mga regulatory bottleneck (joint release ng ARTA-JCCIPI/BusinessWorld, 11 Agosto 2026).
6-3. Pananatili ng manggagawa
Sinabi ng Secretary-General ng JCCIPI na sa IT at iba pang highly skilled na propesyon, malakas ang tendensyang "umagos ang talento papunta sa mas mataas ang sahod na dayuhang kumpanya," at binanggit ang standardization ng operations at pag-codify ng tacit know-how bilang solusyon (Mayo 2026). Tugma ito sa 37.5% turnover at 29.9% na hirap mag-hire ng specialist sa survey ng JETRO.
7. Mga kaso ng pag-atras at pagpapaliit
| Kumpanya | Detalye | Panahon/source |
|---|---|---|
| Canon | Inanunsyo ang pagsasara ng laser printer plant ng Canon Business Machines Philippines (Batangas). Humigit-kumulang 1,400 empleyado ang naapektuhan. Natapos ang operasyon noong Hunyo 2026. Dahilan: bumabang global demand sa office laser printer at paglipat sa digital workflow (bumaba ng 4.6% year-on-year ang benta ng laser printer). Ito ang huling manufacturing base ng kumpanya sa Pilipinas; patuloy ang sales entity nitong Canon Marketing Philippines | Inanunsyo Mayo 2026 / Nikkei Asia, Newsbytes.PH |
| Honda | Tinapos ang four-wheel local production, isinara ang planta sa Santa Rosa, Laguna. Tinantya ng Santa Rosa City ang pagkawala ng ₱80 milyong taunang buwis | Marso 2020 / Inquirer, Top Gear Philippines |
Ang kaso ng Canon ay dulot ng structural na pagbabago sa demand ng produkto, hindi ng "paglala ng investment environment ng Pilipinas," at ang kaso ng Honda ay ugat sa maliit na sukat ng production nito. Huwag direktang ikonekta ang mga kaso ng pag-atras sa ebalwasyon ng investment environment.
8. Ang gulo sa Middle East noong 2026 at ang epekto nito sa presyo ng kuryente
Malakas ang epekto ng gulo sa Middle East na nagsimula noong 28 Pebrero 2026 sa buong ekonomiya ng Pilipinas.
| Pangyayari | Detalye | Source/petsa |
|---|---|---|
| Babala ng Meralco | Sinabing maaapektuhan ng gulo sa Middle East ang rate ng kuryente | ABS-CBN, 4 Marso 2026 |
| Pagtaas ng rate | +₱0.64/kWh noong Marso 2026, +₱0.53/kWh noong Abril 2026 | PNA, GMA Network |
| National energy emergency | Idineklara ni Pangulong Marcos, dahilan ay global supply risk; sumuporta ang mga business group | PNA, 24–25 Marso 2026 |
| Growth rate | +2.8% ang real GDP noong Q1 2026; +2.3% noong Q2 (pinakamababa mula noong pandemya) | PSA/BusinessWorld at iba pa, 7 Agosto 2026 |
| Forecast (per institusyon) | World Bank 3.7% (dating 5.3% → 4.4% → 3.7%) / ADB 4.4% (10 Abril 2026) / IMF 4.1% (Abril 2026). 注Huwag isipi ang mga numerong ito nang hindi nabanggit ang institusyon | Manila Bulletin, 12 Hunyo 2026 / BusinessWorld at Manila Bulletin, 9–10 Abril 2026 (dinagdag ang numero ng ADB at IMF sa 2026-08-25 verification pass; pinag-isa sa mga field na "Metro Manila in Depth," "Retail and Dining," at "Non-Metallic Minerals and Aggregates") |
| 注Agwat ng forecast at aktwal | Lahat ng nasa itaas ay forecast na ginawa bago pa ilabas ang aktwal na resulta ng unang kalahati. Ang aktwal ay Q1 2.8% / Q2 2.3% / unang kalahati 2.6%, mas mababa pa kaysa sa mga forecast. Huwag isipin ang mga forecast na ito bilang inaasahang landing ng buong 2026 | PSA (inilathala 7 Agosto 2026) |
| Benta ng sasakyan | Bumaba ng 24.6% year-on-year ang benta ng bagong sasakyan noong Abril 2026 | GMA Network, 25 Mayo 2026 |
May tatlong daan ang epekto nito sa mga kumpanyang Hapon: ① pagtaas ng gastos sa kuryente at gasolina (mataas na rin dati kumpara sa ASEAN); ② paghina ng domestic demand (direktang tama, dahil 60% ng dahilan ng expansion ay "paglaki ng lokal na demand sa market"); at ③ pagtaas ng gastos sa imported na materyales dahil sa pagbaba ng piso (kahit ang Meralco mismo ay binanggit ang pagbaba ng piso bilang isang dahilan ng pagtaas ng rate, Inquirer, 25 Hulyo 2026).
注 Samantala, hindi kasama sa survey ng JETRO (Agosto–Setyembre 2025 = bago ang gulo) na "50.3% plano mag-expand" ang epektong ito. Hanggang sa FY2026 survey (inaasahang malathala sa 2027), hindi pa masusukat sa numero ang sentimyento pagkatapos ng gulo.
9. Suporta ng gobyerno ng Japan at mga galaw sa antas ng gobyerno-sa-gobyerno noong 2026
9-1. State visit ni Pangulong Marcos sa Japan noong Mayo 2026 (pinakamalaking topic)
- Petsa: 26–29 Mayo 2026
- Nagpahayag ang mga kumpanyang Hapon ng investment intention na US$3.4 bilyon (humigit-kumulang ₱210 bilyon). Kabilang sa mga pinangalanang kumpanya ang ANA, Toyota, Mitsubishi Corporation, Marubeni, Panasonic, at Fast Retailing (portcalls.com at iba pa, 27 Mayo 2026)
- Inanunsyo ng Presidential Communications Office ang projection na ₱56.3 bilyon at 10,300 trabaho mula sa apat na pangunahing kumpanya at iba pa (PCO, 28 Mayo 2026)
- Itinaas ng dalawang bansa ang relasyon nila sa antas na "Comprehensive Strategic Partnership"
- Nilagdaan ang bagong Japan-Philippines tax treaty (Department of Finance, 29 Mayo 2026)
- Tatlong MOU ang nilagdaan tungkol sa smart cities, digital services, at fintech
- Ang 2026 ay "Japan-Philippines Friendship Year"
注 Ang "pledge" ng investment ay hindi garantiya ng aktwal na pagpapatupad. Gaya ng ipinakita ng pag-igkis ng approved investment amount (Seksyon 2), kailangang subaybayan sa aktwal na halaga (BSP FDI data) para hindi mamali sa interpretasyon.
9-2. JBIC (Japan Bank for International Cooperation)
| Deal | Detalye | Petsa |
|---|---|---|
| Sales financing ng Mitsubishi Motors | Bahagi ng JBIC na humigit-kumulang US$286 milyon para sa Mitsubishi Motors Finance Philippines Inc. (MMFP), na may kabuuang co-financing na humigit-kumulang US$573 milyon (kasama ang MUFG Bank, Mizuho Bank, at Sumitomo Mitsui Banking Corporation) | Nilagdaang kontrata 31 Marso 2026 / inanunsyo 1 Abril |
| Suporta sa SME | Bahagi ng JBIC na ¥300 milyon para sa KITRA CORPORATION, ang subsidiary sa Pilipinas ng midsize na kumpanya sa Osaka na Kitra (nagbebenta ng pagkain at pang-araw-araw na kalakal sa Metro Manila), co-financed kasama ang Bank of Kyoto para sa kabuuang ¥500 milyon | 29 Setyembre 2025 |
Noong 26 Setyembre 2025, itinatag ng Ministry of Finance ang "Japan Strategic Investment Facility" sa loob ng JBIC, na nagpalakas ng suporta para sa overseas expansion ng mga kumpanyang Hapon sa mahahalagang sektor para sa ekonomiya at pambansang seguridad.
9-3. NEXI (Nippon Export and Investment Insurance)
Ang Pilipinas ay nasa Country Category D, at pareho ang general trade insurance at overseas investment insurance na naka-rate na "underwritable" (country underwriting policy ng NEXI). 注 Pero ang huling update ng related page ay 8 Hulyo 2013 — medyo luma na. Laging kumpirmahin nang direkta sa NEXI ang bawat indibidwal na deal.
9-4. JICA
| Proyekto | Detalye | Petsa |
|---|---|---|
| MRT-3 rehabilitation (bagong phase) | Yen loan na ¥21.6 bilyon, nilagdaan kasama ang Department of Finance | 3 Marso 2026 |
| Rice-processing facility sa Isabela | ₱652 milyon | Pebrero 2026 |
| Energy-efficiency diagnostic ng LRT-1 | Natukoy ng panig ng Japan ang malaking potensyal na energy savings | 14 Hunyo 2026 |
| Partisipasyon sa rail O&M | Malakas ang interes ng mga kumpanyang Hapon sa operation-and-maintenance contract para sa MRT-3, LRT-2, at subway; 28 kumpanyang Hapon ang nagpahayag ng interes sa NSCR bidding | Hunyo–Hulyo 2026 / Setyembre 2025 |
Papasok sa bagong yugto ang sektor ng riles kung saan papasok ang mga kumpanyang Hapon sa operations (O&M) stage ng mga asset na itinayo gamit ang yen loan. Kapansin-pansin ito bilang halimbawa ng private-sector collaboration ng JICA, at bilang kaso ng pagpasok ng mga kumpanyang Hapon sa non-manufacturing sector.
10. Buod: mga puntong dapat bantayan sa ikalawang kalahati ng 2026
- Mag-ingat sa kahulugan sa likod ng 1,888-establishment na numero. Halos flat ang Metro Manila at Cebu; ang pagbabago sa paraan ng pagkuha ng datos sa Davao ang posibleng pangunahing dahilan.
- Ang 69.8% profitability at 50.3% expansion ay bago pa ang gulo (Agosto–Setyembre 2025). Gamitin ito kasabay ng realidad ng 2.3% Q2 GDP growth, at linawin ang agwat.
- Bumaba ang presyo ng kuryente noong Agosto, pero pataas pa rin ang underlying trend. Asahan ang pagbaliktad pagkatapos matapos ang refund.
- Ang pinakamatinding kalaban sa talento ay ibang kumpanyang Hapon (23.8%). Hamon pa rin ang 4.9% na taunang pagtaas ng sahod at ang turnover.
- Dulot ng demand structure ang pag-atras ng Canon, at kasabay itong nangyayari ng ₱25 bilyong expansion ng MinebeaMitsumi. Huwag ipilit sa iisang direksyon ang kwento — "umaalis" o "dumarating" ang mga kumpanyang Hapon.
- Ang proseso ng administrasyon ay binanggit ng 33.8% bilang hamon, pero lumikha ng balangkas para sa pagpapabuti ang MOU ng JCCIPI at ARTA noong Agosto 2026. Bantayan kung magbabago ang numero sa susunod na survey ng JETRO.
Buong Japanese version: Bisitahin ang / para sa kumpletong Japanese-language na sanggunian (分野「経済・投資」「フィリピンにおける日系企業の進出実態」).